Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 20

Thread: Làm gì với những người LÔI KÉO bạn vào ...

không biết có ai bàn tới vấn đề này chưa nhưng hãy cho mình hỏi...

Có bao giờ ban đã thữ " cãm giác ấy chưa " ??? ... có lẽ đó là câu đầu tiên của bắt đầu 1 câu chuyện " tôi đã hư hõng như thế nào "....Nhưng cái chính ở đây chính là : ai nói...
    Và những điều tệ hại tiếp đến mà chính bạn sẽ nói ...kiếm nó ở đâu mày ??

Đọc tới đây chắc bạn đang thắc mắc tôi muốn nói tới điều gì ....đúng không ?? thật ra tôi đang nói tới 2 người ... 1 người rũ rê bạn vào con đường "đam mê cái chết " và 1 người xây dựng con đường đó bằng cách ... mua , bán " vật liệu " ...
    Nhưng tui muốn hõi ...phải làm zì khi 2 người đó ...1 người là bạn thân , 1 người là người wen của bạn ??
    rất nhiều trường hợp " i xì như tôi " và các bạn đã làm gì ??? - ngồi đó cầu trời cho họ bị bắt hết à ??? hay là mày khuyên họ bõ , nghĩ làm mấy cái chuyện đoá ...đâu đơn giãn khi nói mấy cái vấn đề " từ , bõ , ngừng , nghĩ " với mấy người đó đâu ...làm zì khi họ phán 1 câu " chí lí " là : chuyện của tao tự tao lo ...
    cũng đâu đơn giãn khi mình kiêm quyết : " đem chuyện này công khai trước thiên hạ , hoặc gia đình , hoặc pháp luật " khi ngày xưa ,chính bản thân mình phải đi mua "hàng" cho họ ( chuyện wá khứ )
    Hãy thữ nghĩ và bạn sẽ thấy ...không đơn giãn đễ mà giải wuyết đâu ...
    Đó là lí do tôi ( cũng có thễ có những người giống tôi ) in lặng ....dù rằng im lặng là cách tệ nhất đễ giải wuyết tình cảnh ...
    hãy giúp tôi tìm giải pháp toàn vẹn đôi bên đi ....
    Những người giàu kiếm tiền chân chính bắng con tim khối óc
    Những người nghèo bán buôn tảo tần vất vã quanh năm
    Những người cha ngồi đàm đạo thường nói về con cái
    Những người mẹ họ thường ngồi để bàn chuyện tương lai
    Những đứa con đang ngồi ăn chơi , vui vẻ , no say...
    Nào hay biết phía sau đồng tiền là mồ hôi nước mắt...
    <~~ đố biết con gái con chai

anh là người bản lĩnh ,nghị lực ,em nghĩ thế &#33; nhưng anh đã làm em thất vọng &#33;
    anh đỗ thừa cho hoàn cảnh ,anh đỗ thừa cho cha mẹ, cho bạn bè , cho người thân ,cho toàn xã hội ....có bao giờ anh nghĩ rằng mọi chuyện là tự ở anh?
    tại sao nhà nước lại mở ra nhiều trường ,trung tâm cai nghiện? tại sao lại tốn quá nhiều tiền của đỗ vào đó? tại sao có những người hy sinh cả tính mạng của mình làm việc cả đời ,chăm sóc cho người nghiện và biết bao nhiêu nữa ..thế mà người nghiện sau khi đi cai về nguy cơ tái nghiện vẫn rất cao? tại sao? tại mọi người không quan tâm? tại xã hội ruồng bỏ? em không nghĩ thế ,ngược lại mọi người yêu thương anh , săn sóc anh ,mở rộng vòng tay sẵn sàng đón anh quay trở lại ...chính anh ,chính con người yếu đuối của anh ,anh không có đủ nghị lực và bãn lĩnh để chiến thắng chính mình ,tất cả là ở anh ,nếu anh kiên quyết , nếu anh thẳng thừng từ chối ,anh đừng vị nể đừng vì một chút bốc đồng muốn thể hiện mình, anh can đảm hơn cứng rắn hơn và nếu như vậy anh vẫn là anh của em ngày nào - là một người con trai đầy nghị lực và niềm tin và anh đã không làm em thất vọng .........
    em dỗi hờn ,em oán trách chỉ mong muốn anh vẫn là anh và dù anh đã làm em thất vọng em vẫn tin ở anh, vẫn tin một ngày gần nhất anh sẽ trở về nguyên vẹn như anh của em .....đừng làm em buồn ,đừng làm em thất vọng nữa anh nhé&#33;

Rất nhiều trường hợp "i xì như tôi" và các bạn đã làm gì ??? - Ngồi đó cầu trời cho họ bị bắt hết à ??? hay là mày khuyên họ bỏ, nghỉ làm mấy cái chuyện đoá ...đâu đơn giản khi nói mấy cái vấn đề " từ , bỏ , ngừng , nghĩ " với mấy người đó đâu ...làm zì khi họ phán 1 câu "chí lí" là : "chuyện của tao tự tao lo ..."
    cũng đâu đơn giản khi mình kiên quyết : "Đem chuyện này công khai trước thiên hạ, hoặc gia đình, hoặc pháp luật" Khi ngày xưa, chính bản thân mình phải đi mua "hàng" cho họ ( chuyện wá khứ )
    Câu hỏi này CC cũng đã tự hỏi mình và chưa có lời giải đáp nào ... Nếu chỉ nghiện ko thì mình sẽ có những giải pháp giúp bạn như khuyên bạn, báo cho người lớn, nhờ tư vấn ... để cai nghiện. Nhưng khi đã dính vào buôn bán, chuyển "hàng" rồi thì sao??? Mình có nỡ ... hay ko??&#33; ( Vì ko hiểu luật lắm) Tụi nó đều là bạn mà&#33; Là người trong cuộc bạn sẽ làm gì đây?&#33;
    Bây giờ CC chỉ có một cách thôi&#33; Đó là nhờ tư vấn, nhờ những người đã từng "trải qua"...
    Và điều quan trọng là phải làm chủ bản thân mình trước, rồi bạn sẽ tìm được lời giải đáp từ lý trí của mình, biết mình phải làm gì.

hic cái chính bây giờ không phải là mình mà là những người lôi kéo mình kìa ..hiện giờ họ vẫn " vô tư " như ngày nào , và những con buôn thì cũng vẫn : " cuộc đời vẫn đẹp sao "... ta phải làm gì với họ ...chắc cái này phải đi tìm chuyên gia tâm lì học quá ... chứ khuyên không được ,nói cũng không xong ...pó tay nhưng đễ mặc đó thì lại không yên tâm... con người ai lại làm ngơ trước cảnh người bên cạnh mình phạm pháp ...khó nghĩ , khó hĩu

Giải pháp im lặng được rất nhiều người chọn trong những trường hợp như thế này ... Đây quả là một bài toán khó, bạn im lặng, bạn đang tiếp tay cho những kẻ xấu... Còn bạn nói ra, bạn sẽ bị họ coi là một người bạn tồi, ... Làm thế nào để họ có thể hiểu rằng mình chỉ muốn tốt cho họ, muốn họ dừng lại trước khi quá muộn, làm thế nào để họ thực sự hiểu, quả thực khó lắm&#33; Thực sự là cho dù bạn có làm cái gì đi chăng nữa thì người yêu thương họ nhất vẫn cũng chỉ là chính bản thân họ...nếu họ vẫn cứng đầu thì cũng đành chào thua thôi&#33; Dù sao hãy làm tất cả những gì bạn có thể để sau này khỏi ân hận , hối tiếc...
    Rượu say mà uống chẳng say
    Ước ao hẫng hụt lúc đầy lúc vơi
    Tôi như con cá tập bơi
    Ngất nga ngất ngưởng giữa nơi thị thành.

trường hợp giả định mà CC198 đưa ra rất hay &#33;Đúng là một vấn đề đáng để suy nghĩ &#33;
    BẠn sẽ làm gì ?Sẽ ....... thử một lần cho biết nó là cái gì mà người ta sợ thế ?Hay là bạn sẽ bỏ đi như là "không nghe không thấy không nhìn không biết" ? Chính bạn ,đã từng đi mua "hàng" cho họ ?Vậy bạn đã không lựa chọn 1 trong 2 cách trên mà lại chọn cách thứ 3 : không thử ( ai mà biết bạn đã thử hay chưa &#33 nhưng lại đi mua - tức là vận chuyển &#33;
    Như thế ,rõ ràng , bạn đã phạm Luật &#33; Vận chuyển Ma Tuý là bị TỬ HÌNH đấy bạn ạ &#33;
    Vậy ,bạn sợ tụi nó hơn hay bạn sợ phải "lên trển" hơn ? Lời khuyên cho bạn lúc này không nói ra chắc bạn cũng đã biết &#33;Nhưng nếu "bỏ chạy" một mình thì cũng ... không ổn &#33; Chi bằng ....thảo một lá thư nặc danh gửi cho Công An để giúp những người bạn ấy một cơ hội để làm lại cuộc đời (nếu bạn muốn an toàn thì hãy bàn bạc với gia đình ).Đó là cách để "vẹn cả đôi đường"

Đọc những dòng trên chắc bạn .... oán tôi lắm phải không ? Vì tôi đã nói những lời này không đúng chỗ &#33; Có lẽ vậy .Nhưng mà bạn đã từ bỏ được "nó" rồi mà ?Vì thế ,tôi nói ở đây không dành cho bạn mà là cho các bạn "lỡ" gặp trường hợp như trên.
    Còn bạn ,tôi chỉ xin nói một câu thôi : Chúc mừng bạn đã từ bỏ được Ma tuý .Bạn rất đáng phục &#33; Tôi chỉ xin nói với bạn như thế ,bằng tất cả sự chân thành &#33;
    <marquee behavior='alternate'> <span style=\'color:blue\'>Hãy Nói Không Với Ma Túy&#33; </span></marquee>
    &#036;&#036;&#036; %%% ^^^ &&&***--------------------------------

hoan hô là có người hiểu mình ... thật tình mà nói , tới giờ , và chắc là sau này , mình chỉ có duy nhất 1 cách lựa chọn mà thui ..đó là im lặng ... tuy không hay nhưng cũng không gây ảnh hưởng đến ai hết ...huề cả làng ...thà làm người nhu nhược còn hơn làm người mà luôn sống trong ân hận khi mình quyết định sai lầm .

Thật ra có sai lầm không khi bạn quyết định báo cho chính quyền biết mọi chuyện để họ ngăn chặn một cái vòi của con bạch tuộc &#33; Đúng thế , sống an nhàn ai chẳng muốn , nhưng hơn ai hết , bạn là người trong cuộc , bạn biết hậu quả của nó , hãy can đảm làm theo những gì trái tim mách bảo . Cũng không nhất thiết phải viết thư nặc danh , bạn có thể nhờ một trung tâm tư vấn nào đó nói giùm , như thế sẽ làm bạn bớt ân hận vì lí do " người bạn tồi " hơn .

Đúng rồi &#33; Thật sự thì này nhé , 1 là người quen , 1 là bạn thân . Làm thế nào cũng sẽ cắn rứt lương tâm , có nói hay ko ? Quên đi việc an nhàn bản thân , ko có đâu , chúng ta sẽ nói , nói chứ , nhưng đấy là bản thân tôi . Tôi không biết , nói , phải , nói thì dễ lắm , nhưng đến lúc bản thân vào trường hợp ấy mới chắc chắn được . Biết đâu , vì mối quan hệ , vì yếu hèn , không muốn là xích mích , không đủ can đảm tôi sẽ im lặng . Nhưng cái giá cho sự im lặng của mình là đây : một đứa sau này không lâu sẽ người ko ra người , ma chẳng thành ma , một kẻ vướng vào con đường tội lỗi . Tất cả sẽ ra sao ? Quyết định nói có thể những người thân của họ sẽ oán trách mình , nhưng yên lặng để đến một ngày mai thì sao ....vui vẻ chứ , yên bình chứ ? Tất cả chúng ta sống không chỉ riêng bản thân mình , dù có muốn , dù cái "con" trong chúng ta cao hơn chữ người , dù thế nào cũng phải cố gắng , chúng ta cần suy nghĩ , cần làm những việc đừng quá hại cho cả bản thân , nhưng cũng không thể trốn tránh thực tế . Phải rồi , chỉ có vào trường hợp ấy mới khó nghĩ lắm , còn cứ nói đặt mình vào thì chịu thôi , tôi có lẽ suy nghĩ còn non kém nhiều lắm ...
    Khi ta ở chỉ là nơi đất ở ,
    Khi ta đi đất đã hóa tâm hồn ...

Lòng ta thành con rối
    Cho cuộc đời giật dây.

Không biết bạn có đọc truyện kiếm hiệp không? Tôi nhớ trong Hậu Tiểu lý phi đao của Cổ Long có một "tiểu đoạn" như thế này, tôi sẽ kể.
    Ông Liên Kiệt là anh trưởng của Trung Nguyên Bát Nghĩa. Là một người nghĩa khí, OLK thường hay lấy của nhà đãi bằng hữu. Nhưng của nhà thì làm sao cho đủ. Và OLK đi ăn trộm, hãy nhớ rằng trong các tiểu thuyết kiếm hiệp, ăn trộm của nhà giàu không phải là chuyện bất nghĩa. Nhưng đối với quan nha thì họ đâu có phân biệt ăn trộm của ai, ăn trộm là ăn trộm. Và người theo dõi OLK là một người bạn rất thân của Kim Cương Thiết Giáp. KCTG biét điều này nhưng oái oăm ở chỗ, KCTG lại là thành viên của Trung Nguyen Bát Nghĩa, tức là em của OLK. Rõ ràng KCTG đứng về bên nào bên đó thắng. Và KCTG chọn một giải pháp là im lặng, KCTG ra đi thật xa để tránh hai người bạn. Và bạn biết không, chỉ có cái chết của KCTG mới giải quyết xong quyết định sai lầm của anh ta.

Đôi lúc, bạn không có quyền đứng giữa. Bạn bắt buộc phải đứng về một bên. Tôi không khuyên bạn đứng về bên nào. Tôi chỉ muốn nói rằng nếu bạn đứng giữa bạn sẽ phải ân hận. Mà điều đó thì dã rõ ràng rồi, khi bạn đưa vấn đề này lên, tôi tin là bạn không thoả hiệp.
    "Than ôi thời oanh nay liệt đi còn đâu."

"T. ơi&#33; Càng xa em anh càng thấy yêu em."

Page 1 of 2 12 LastLast