đông đã tàn và xuân sắp đến ,anh nhớ không những ngày cuối năm nhộn nhịp, những ngày em và anh tay trong tay đi dạo chợ xuân? vậy mà bây giờ đã hai năm rồi anh ạ, hai năm- khoảng thời gian đủ để em thay đổi,em tưởng mình có thể quên được anh và em sẽ yêu một người khác vậy mà....em không thể quên và không thể yêu ai khác....
không biết bây giờ anh sống ra sao? có hạnh phúc không anh? trời mùa này lạnh lắm ,em chỉ lo anh bướng bỉnh và lì lợm như trước đây ,anh không bao giờ mặc áo lạnh dù cho trời có rét cắt da, anh bảo đã có em bên cạnh sưởi ấm cho anh, nhưng bây giờ em không có bên cạnh anh, liệu có ai thay thế em không anh nhỉ?
ngày ấy, ở bên cạnh anh em như một đứa trẻ ,còn anh quá độ lượng và bao dung, anh mang đến cho em tình yêu của một người anh, một người bạn và của một người không quen biết ,anh đã dạy cho em biết bao điều ,nói cho em nghe về những con đường, những chuyến đi mà anh đã trải qua... em sung sướng và tròn xoe mắt láng nghe những điều anh kể, em tưởng mình là người hạnh phúc nhất trần gian ...
bây giờ em không giữ được anh, em cũng không bao giờ trách anh cả ,em chỉ tội nghiệp cho em, tội nghiệp cho mùa đông giá rét, tội nghiệp cho khoảnh khắc giao thừa em không có anh bên cạnh . ai sẽ kể cho em nghe màu đông xứ bắc? ai sẽ kể cho em nghe cái se se lanh của trời HÀ NỘI? và ai sẽ đưa em đi xem chợ hoa ngày tết? ai sẽ mua cho em một chậu ớt kiểng thật to ? và ai sẽ lì xì cho em một nụ hôn cháy bỏng? tội nghiệp em ,tội nghiệp màu đông, tội nghiệp tối giao thừa...
em sẽ không khóc ,thật sự em không khóc ,vì em biết nếu em khóc anh sẽ đau lòng lắm, anh sẽ chạy đến bên em và giúp em lau nước mắt nhưng....em không muốn như vậy! em không muốn anh khó xử, em không phải là người tốt bụng và bao dung, em cũng hờn ghen chứ em cũng thất vong chứ và em vẫn còn yêu anh nữa đấy ...nhưng tình yêu của em không làm cho anh hạnh phúc ...em sẽ không khóc ,không van nài và không ủy mị,mùa xuân này hoa vẫn nở em tin là em sẽ không đau khổ vì yêu anh! cầu chúc cho anh nơi xa ấy luôn an lành và hạnh phúc ,ở nơi này em vẫn bình yên!