Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 18

Thread: TÔI MUỐN ĐÓN NHẬN SỰ TRỞ VỀ CỦA ANH !

Wink

- Yêu và muốn trân trọng một người đã tự chiến thắng sự cám dỗ của ma túy. Trái tim yêu tha thiết ấy không phải dễ có trong cuộc sống này. Trái tim ấy của Hà Như. Vậy mà hiện giờ cô gái đang bị cô lập bởi thành kiến của nhiều người...

Một đời vô danh đá sống vẫn thờ ơ
    Nhọc nhằn năm tháng, tháng năm nhọc nhằn thêm
    Đá sống không thật gần ai và cách xa mọi người
    Dường như không biết yêu và dường như không biết nhớ
    Vì con tim giá băng nên tâm hồn vô nghĩa

vốn sống đời tha phương
    mòn gót bước mà thấy trong lòng
    như luôn luôn lẻ loi

Đừng sống giống như hòn đá, giống như hòn đá
    Sống không một tình yêu
    Sống chỉ biết thân mình
    Tâm hồn luôn luôn băng giá
    Đừng hóa thân thành đá
    Vì tâm hồn đá giá băng
    .................................................. .............
    .................................................. ................
    .................................................. .....................

http://www.nhacso.net/Music/Song/Rock%2DVi...05/10/05F5EA36/

LÁ THƯ CỦA HÀ NHƯ :

Tôi hiện là sinh viên năm cuối của một trường sư phạm. Tôi quen và yêu một người; vấn đề ở chỗ anh ấy đã từng nghiện ma túy. Cũng chính vì lý do này mà mẹ tôi đã cấm không cho chúng tôi yêu nhau, càng quyết liệt hơn đối với việc cưới xin sau khi tôi ra trường.

Mẹ tôi cho rằng một người từng nghiện ma túy thì không bao giờ chấm dứt hay thoát ra khỏi con đường đó và tôi quen anh thì không tốt, cuộc sống chung với anh càng không có tương lai. Hơn ai hết, tôi hiểu rằng còn có những lý do khác như danh dự, tai tiếng...

Thế nhưng, đặt trường hợp của tôi bây giờ không còn ở cái tuổi yêu mù quáng hay đua đòi yêu đương gì cả. Tôi xác định rõ tình yêu, tương lai của mình (bởi hai chúng tôi biết nhau nhiều năm nay, mà gia đình tôi thì không hiểu rõ chuyện ấy).

Về phần anh đã xin việc và cơ hội cũng đang đến với anh. Chúng tôi đang phấn đấu cho tương lai của cả hai. Tôi vẫn thường nghe tuyên truyền nào là phòng chống ma túy, giúp đỡ người nghiện thoát khỏi con đường ma túy dưới nhiều hình thức, ở nhiều nơi... nhưng đó là đối với một người nghiện.

Thế còn một người đã thoát ra khỏi con đường nghiện hút ấy khi trở về sẽ ra sao? Như bạn trai tôi là một điển hình thực tế. Sự trở về của anh không được những người xung quanh thừa nhận, họ nhìn anh bằng cặp mắt dè dặt, thậm chí có người còn tỏ ra xem thường quá trình cố gắng của anh.

Tôi không ngại chuyện quá khứ của anh, tôi yêu anh chân thành, quý trọng gia đình anh và rất tôn trọng anh ấy cũng như nhìn nhận một cách khách quan những nỗ lực, phấn đấu của anh. Giờ đây mẹ tôi buộc tôi phải chọn lựa một trong hai: gia đình hoặc là anh. Tôi không thể, làm sao tôi có thể lựa chọn khi cả hai đều là cuộc sống của mình.

Chúng tôi mong được có thời gian để chứng tỏ quyết định của chúng tôi là đúng. Nhưng tôi thật sự mệt mỏi và rất sợ anh ấy bị tổn thương. Cũng không muốn để gia đình anh phải nghe những lời dè bỉu khó chịu. Nhưng tôi biết phải làm sao, biết kêu với ai?...

Các bạn hãy cho tôi biết lúc này tôi phải làm gì? Trong khi ngày ngày phải chịu bầu không khí trĩu nặng trong gia đình, đợt thi đang kéo dài, áp lực với tôi quá lớn. Tôi cảm thấy thất vọng trong cách cư xử của những người xung quanh cuộc sống của tôi.

Rất mong các bạn giúp chúng tôi một lời khuyên.

vốn sống đời tha phương
    như luôn luôn lẻ loi

Sống không một tình yêu
    Sống chỉ biết thân mình
    Đừng hóa thân thành đá
    Vì tâm hồn đá giá băng

LÁ THƯ HỒI ÂM :

Gửi Hà Như,

Là một phụ nữ có chồng đã từng nghiện ngập ma túy, tôi rất thông cảm và hiểu nỗi khổ tâm của bạn. Tôi đã từng chịu đựng những điều bạn trải qua trong suốt thời gian dài ròng rã hơn năm năm. Những cơn nghiện vật vã của chồng, những lạnh lùng và xa lánh của người thân, những khinh rẻ của đồng nghiệp, bà con hàng xóm - không chỉ một mình anh ấy chịu đựng mà cả chính tôi.

Tôi là người đau nhất khi phải chứng kiến nỗi đau của chồng, khi gần như bất lực để ma túy hành hạ người mà tôi yêu quí. Cha mẹ, anh chị, bạn bè tôi xót xa thấy tôi khổ sở nên khuyên can tôi nên ly dị. Khuyên mãi không được thành ra mâu thuẫn, họ từ cả tôi. Vợ chồng tôi bỗng dưng trở nên cô đơn giữa lúc mà chúng tôi cần được yêu thương, giúp đỡ nhất. Sự xa lánh của những người thân thật sự đã gây cho chúng tôi một khó khăn lớn.

Cái cảm giác bị khinh rẻ, bỏ rơi dễ khiến người nghiện cảm thấy càng chán đời và họ càng lao vào ma túy để tìm quên. Cũng có lúc tôi gần như tuyệt vọng. Đôi lúc tôi muốn bỏ cuộc. Nhưng rồi tôi xác định việc cai nghiện cho chồng chính là một cuộc chiến đấu thật sự mà tôi cần phải kiên cường hơn nữa.

Tôi luôn bên anh, chăm chút, tâm tình và chia sẻ cùng anh. Thấy được sự yêu thương và nỗi khổ của tôi, anh ấy tự tin hơn. Một mặt, tôi tác động gia đình, bạn bè từng ngày từng ngày một để mọi người thấy sự tiến bộ dần dần của anh ấy. Và tình cảm chính là liều thuốc tốt nhất giúp chúng tôi thành công.

Hà Như ơi, bạn đã thành công vì người yêu của bạn cũng thoát khỏi ma túy. Tôi rất khâm phục sự chín chắn trong quyết định của bạn. Anh ấy rất cần có bạn bên cạnh. Có một lời chia sẻ cùng bạn đây: bạn đã dũng cảm rồi, hãy kiên cường thêm nữa. Đừng lo lắng quá về việc ngăn cản của gia đình bạn. Nếu đó là những người thật lòng yêu thương ta, ai có thể quay lưng với một người dũng cảm?

vốn sống đời tha phương
    như luôn luôn lẻ loi

Sống không một tình yêu
    Sống chỉ biết thân mình
    Đừng hóa thân thành đá
    Vì tâm hồn đá giá băng

ANH ẤY CŨNG PHẢI CHỨNG MINH MÌNH LÀ MỘT NGƯỜI HỮU ÍCH

Bạn trai của bạn là người có sức mạnh thật sự vì đã phải chiến đấu với sự nghiệt ngã của thứ chất giết người kia và đã chiến thắng. Chính tình yêu của bạn đã tạo động lực, tiếp thêm sức mạnh cho anh ấy trong cuộc chiến vượt qua chính mình. Bạn hoàn toàn có quyền được yêu và tự hào về anh.

Bạn và anh đều còn trẻ và còn nhiều thời gian để suy nghĩ, nuôi dưỡng và bằng mọi giá phải tự biết bảo vệ tình yêu của mình. Không dễ dàng để mọi người quên đi ác cảm với anh ấy, và cả hai bạn sẽ phải cùng chung sức để thu hẹp dần khoảng cách đó. Người yêu của bạn cần chứng minh cho mọi người thấy anh cũng là một người hữu ích bằng những việc làm cụ thể.

vốn sống đời tha phương
    như luôn luôn lẻ loi

Sống không một tình yêu
    Sống chỉ biết thân mình
    Đừng hóa thân thành đá
    Vì tâm hồn đá giá băng

CẦN CẢ CHỮ DŨNG TRONG TÌNH YÊU CỦA HAI BẠN

Tôi có thể hiểu và chia sẻ được với bạn vì chính tôi cũng từng trải qua hoàn cảnh tương tự như bạn trai bạn lúc này. Tôi vừa trở về sau hai năm cai nghiện. Tôi tự tin để nói với bạn rằng tôi đã hoàn toàn dứt bỏ được ma túy và điều tôi mong mỏi nhất là được sống vui vẻ bên vợ con sau những tháng ngày lầm lỡ. Nhưng cũng như bạn trai của bạn, sự trở về của tôi chẳng được ai thừa nhận.

Dù tôi có cố gắng để tạo niềm tin với mọi người thì cũng chẳng một ai tin tôi. Đau khổ nhất lại chính là thái độ thờ ơ của vợ tôi. Tôi mong chờ lời an ủi động viên của cô ấy biết bao, vậy mà… Gia đình tôi khá giả và hoàn toàn có thể chu cấp cho tôi tất cả, nhưng tôi muốn được đi làm để khuây khỏa và không còn thời gian rảnh rỗi để suy nghĩ lung tung.

Họ không muốn tôi đi làm vì sợ tôi sẽ đi lại con đường cũ, nhưng tôi muốn các con tôi phải có cái nhìn khác về bố chúng. Tôi không sao hiểu được tại sao những người thân yêu của mình lại có cái nhìn quá cực đoan về mình!

Hà Như ơi, ai cũng có thể nói phải giúp đỡ, thân thiện, hòa đồng với những người lỡ lạc lối vào con đường nghiện ngập như chúng tôi, nhưng đấy chỉ là tuyên truyền, còn thực tế lại xa lắm. Lúc này, chính bạn phải luôn là người gần gũi và động viên bạn trai của mình hơn ai hết. Cần cả chữ dũng trong tình yêu của hai bạn để sự trở về của anh ấy được mọi người đón nhận thật lòng.

vốn sống đời tha phương
    như luôn luôn lẻ loi

Sống không một tình yêu
    Sống chỉ biết thân mình
    Đừng hóa thân thành đá
    Vì tâm hồn đá giá băng

Còn bạn, bạn nghĩ sao ?
    Liệu tình yêu có dễ dàng vượt qua được định kiến xã hội - đối với người đã từng một thời lỡ vướng vào ma tuý ?

vốn sống đời tha phương
    như luôn luôn lẻ loi

Sống không một tình yêu
    Sống chỉ biết thân mình
    Đừng hóa thân thành đá
    Vì tâm hồn đá giá băng

hà như ơi, mình có thể hiểu tâm trạng của bạn lúc này vì mình đã từng nghĩ nếu anh ấy có thể bỏ được ma túy thì liệu mẹ mình có chấp nhận anh ấy không và nếu không thì mình phải làm gì. và mình có 1 suy nghĩ như thế này anh ấy đã nỗi lực biết bao để vượt qua cám dỗ của ma túy thì tại sao mình lại không nỗi lực để đến với anh ấy . khi bạn từ chối anh ấy thì có thể bạn đã vô tình đẩy anh ấy về con đường củ .và mình không may mắn như bạn, người yêu của mình vẫn chưa thể quên được nỗi đam mê trong khói thuốc đó . mình mong bạn và những người khác nưã có thể cho anh ấy , những người lỡ lầm sự tha thứ và tiếp cho họ thêm sức mạnh để dứt hẳn với ma túy. đừng bỏ rơi họ lúc họ cần đến ta nhất .
    CÁM ƠN ĐỜI MỖI SỚM MAI THỨC DẬY
    TA CÓ THÊM NGÀY NỮA ĐỂ YÊU THƯƠNG

Wink

Hi, mình là thành viên mới. Mình rất quan tâm tới trang web này đấy. Để mình kể cho các bạn một ít về mình nhé: Mình là sinh viên ngành Xã hội học, đã từng làm nghiên cứu khoa học về đề tài ma túy. Đề tài luận văn tốt nghiệp đại học của mình cũng là về ma túy. Và bây giờ, mình đang yêu một người từng nghiện ma túy. Đối với mình, quá khứ của anh ko phải là điều quan trọng. Mà điều quan trọng đối với mình là bản chất con người của anh kia. Hiện tại bạn mình đang cai nghiện ở trường. Mình luôn tôn trọng và động viên tinh thần anh. Bạn bè của mình đã biết chuyện. Chỉ một số đồng tình, còn đa phần tỏ ra dè dặt và khuyên mình nên chia tay. Nhưng mình biết mình là nguồn động viên tinh thần rất lớn của anh. Mìng muốn ở bên cạnh anh để giúp anh làm lại cuộc đời. Vả lại, mình cũng yêu anh thực sự cơ mà. Mình cảm thấy hạnh phúc và ấm áp vì có anh. đừng bảo rằng mình đang mù quáng nhé. Bọn mình đã yêu nhau được hơn 1 năm rồi. Thời gian là phép thử của tình yêu mà. Nhưng mình thực sự buồn và lo cho anh vì định kiến của người đời còn khắc nghiệt quá! Mình sợ anh sẽ ko đủ tự tin để đứng vững mất thôi. Vả lại, ma túy vẫn còn tồn tại trong xã hội nhiều, mình ko biết tình yêu của mình có giữ được chân anh ko. Bây giờ mình rất tin tưởng anh, nhưng khi anh về, biết đâu... Mình luôn mong mỏi và chời đợi ngày anh về. Nhưng chỉ một mình mình đón nhận, còn cả xã hội lại chối bỏ thì sao? Xin đừng để cho mình và anh cô đơn như thế!

hay co gang cung anh ay' de^~ vuot qua nhung di.nh kien cua xa hoi.Trong cai xa hoi day` phuc tap na`y ko phai ai cung co the xoa bo di.nh kien voi nguoi nghien ma tuy ca hay thong cam dieu do' nhung ben canh do' cung co rat nhieu ng dong vien ban ma` hay~ tu tin len hay chung to cho moi ngu`oi thay ba.n la` mot ng` con co' ich sau su vap nga do'

GỬI HÀ NHƯ !!!

Mình không biết nói gì hơn là bạn hãy cố gắng tin vào bản thân mình ,và tin anh ấy .Tình cảm của 2 người sẽ giúp cho cả 2 vượt qua mọi thử thách .Rồi bạn sẽ cảm thấy dư luận chẳng là gì cả .Nếu bạn đã nói là sẽ mong đợi ngày anh trở về thì hãy làm như thế .Mình nghĩ anh ấy sẽ rất hạnh phúc khi có bạn .Hãy cùng anh ấy vượt qua chặng đường gian lao nhất Như nhé.Anh ấy cần có sự động viên ủng hộ của bạn.Cố lên .Mình sẽ luôn ủng hộ bạn :biggrin:
    Một Người Đi

Page 1 of 2 12 LastLast