Results 1 to 3 of 3

Thread: Tự sự tư vấn viên

Tuy là tư vấn viên (TVV), nhưng chúng tôi cũng như các bạn, đôi lúc cũng có những khúc mắc, băn khoăn, và thỉnh thoảng cũng gặp phải những rắc rối nho nhỏ và cũng có thể gọi là tai nạn nghề nghiệp.
    Công việc của chúng tôi là tư vấn cho khách hàng về những vấn đề liên quan tới Sức khoẻ sinh sản, HIV/AIDS, tình dục tình yêu… Đôi khi chúng tôi cũng gặp phải những tình huống cười không được, khóc không xong với những thứ liên quan tới công việc mình đang làm
    Rắc rối với những chiếc… Bao cao su
    Là TVV về SKSS, tất nhiên là phải biết về BCS rồi, có phải vậy không các bạn? Để cho công việc tư vấn được chính xác và hiệu quả, chúng tôi được phát miễn phí một số BCS, mỗi TVV có thể giữ một vài cái, để thực hành đeo BCS này, rồi mang theo hướng dẫn sử dụng để hướng dẫn cho khách hàng đeo BCS một cách chuẩn xác.
    Tôi nhớ có lần tôi để BCS trong túi áo khoác. Tự nhiên buổi chiều về bị chị mắng té tát “Giời ơi, mày làm gì mà lại để BCS trong túi thế hả?” Thì ra là chị tôi đi đâu khoác cái áo tôi vừa mặc ban sáng, thò tay vào túi thấy cái bao cao su. “Mà lúc đó chị lại đi với anh A (người yêu) chứ, mày làm chị ngượng ơi là ngượng. Anh ấy lại tưởng bao cao su của mình…” Tôi chưa nói được câu nào thì bà chị tôi kể lể một thôi một hồi. Khi cơn “ấm ức” được giải toả, tôi mới giải thích với chị tôi là việc tôi có bao cao su trong túi là hoàn toàn bình thường thôi, vì nó liên quan tới công việc của tôi, rồi tôi phải làm thế này thế khác… Và tôi nhớ rằng sau một hồi nói chuyện, chị tôi đã nhờ tôi hướng dẫn sử dụng… Bao cao su J
    Rắc rối với những viên thuốc Tránh thai
    Sau một vài lần đến các cơ sở y tế để tìm hiểu các vấn đề liên quan tới SKSS của các bạn thanh thiếu niên, chúng tôi “trang bị” cho mình một tập những tờ rơi về các loại thuốc tránh thai. Mỗi loại có những công dụng, tác dụng phụ cũng như chỉ định… khác nhau. Vì vậy mà hướng dẫn sử dụng là rất cần thiết cho chúng tôi khi tư vấn cho khách hàng về những vấn đề liên quan. Ngoài ra, chúng tôi còn thu thập thêm một số mẫu thuốc, vỏ thuốc để có thể giúp khi khách hàng hỏi về mẫu mã thuốc.
    Lần này cẩn thận hơn, tôi tìm được một số vỏ cũng như vỉ nguyên của viên uống tránh thai, vài ba loại từ viên tránh thai kết hợp cho tới khẩn cấp rồi cho vào ngăn kéo bàn vi tính. Thế rồi sự cố vẫn xảy ra, nhưng không phải do chị tôi, mà là mẹ tôi. Mẹ tôi tìm mấy đồ văn phòng phẩm và thấy trong ngăn kéo bàn của tôi có bao nhiêu viên uống tránh thai, rồi lại có cả hướng dẫn sử dụng. Bởi vì có vỉ còn nguyên, có vỉ chỉ còn có vỏ, nên là “sự cố” càng trở nên “nghiêm trọng”. Biết là tôi có tham gia công việc tư vấn về SKSS, HIV/AIDS… nhưng mẹ tôi cũng không nghĩ là việc có bao cao su cũng như viên uống tránh thai là bình thường, vì mẹ tôi nghĩ rằng chỉ có những người có gia đình rồi mới nên có những thứ đó trong nhà. Và tôi lại phải mất thêm một buổi tối ngồi nói chuyện với mẹ, với gia đình tôi để “bình thường hoá” mọi thứ, đặc biệt những vấn đề liên quan tới Bao cao su và thuốc tránh thai.
    Thế mới thấy, đôi khi chúng ta cho rằng mình hiểu và nhận thức được một điều gì đó, nhưng để thực hiện đúng theo nhận thức của mình, đó quả là một quá trình không hề đơn giản. Tôi có thể lấy một ví dụ rất cụ thể là các bạn thanh niên dù biết quan hệ tình dục không sử dụng biện pháp phòng tránh thai sẽ có nguy cơ mang thai ngoài ý muốn, nhưng rất nhiều bạn trong số đó lại quan hệ tình dục mà không sử dụng một biện pháp tránh thai nào cả, vì sợ, vì ngại, vì rất nhiều lý do khác nhau chi phối.
    Hy vọng rằng, thế hệ trẻ chúng ta, với những thông tin, kiến thức được trang bị đầy đủ hơn, các bạn sẽ có thể tự bảo vệ mình, giảm thiểu số ca mang thai ngoài ý muốn hay những bệnh lây truyền qua đường tình dục, giúp bản thân có cuộc sống tình dục an toàn, lành mạnh.
    Nếu thật sự cho là một niềm hạnh phúc thì cuộc sống của tôi là những chuỗi ngày sống trong hạnh phúc. Này bạn ơi, khi bạn bị thương một vết thương thật nhỏ trên bàn tay thì bạn nghĩ rằng nỗi đau của mình là ghê gớm lắm. Bạn cần một sự quan tâm, một lời hỏi han an ũi. Nhưng có bao giờ bạn chợt nhìn thế giới xung quanh chưa ? Nhũng bà mẹ có con là nạn nhân của đại dịch ma túy, HIV/AIDS, Những người đang muốn tìm lại mình vươn lên, thì thử hỏi nỗi đau của bạn so với nỗi đau của họ thì nỗi đau nào mới thật sự đáng quan tâm hơn. Hãy cho, hãy cho tất cả những gì mình có rồi sẽ có một ngày nào đó hoa sẽ nở trên tay, bạn cảm nhận được niềm hạnh phúc giống như niềm hạnh phúc của tôi ngày hôm nay. "Nào bây giờ hãy cho tôi biết bạn cần gì, tôi sẽ mang nó đến cho bạn. Đừng quên rằng tôi sẽ luôn luôn cho bạn những gì tôi có thể"

Hì hì, cái này thì T bị rồi nè. Nói chung thì quan hệ giữa T với dì út trong nhà khá là suông sẻ, ngoại trừ những lúc dì hơi... tò mò theo kiểu của người lớn!
    Một lần tình cờ, dì mượn T cây Lipice, bảo "dì lấy trong ví của con dùm", hì hì, đang bận muh. Thế là... Trong ấy có 1 gói BCS Japan-hàng viện trợ không bán- chôm được của... admin, tính ra là 3 cái . Sau đó thì:

- Cái gì đây?
    - Bao cao su.
    - Để làm gì?
    - Nói chung là để đảm bảo an toàn.
    - Ở đâu ra?
    - Lấy của bạn con.
    - Bạn trai hả?
    - Yes.
    hehe, hài kịch nhiêu đó đủ rồi, còn muốn giải thích thì đợi tới lúc khác. Cho nên ý kiến cá nhân của T là trước khi tư vấn cho người chưa quen thì nên "báo cáo tình hình" cho gia đình biết trước, nói chung là đả thông tư tưởng á, chứ để như vầy thì hơi kẹt. Phải vậy hông bạn BT?
    [SIZE=7]CHÚC MỘT ĐÊM NHIỀU ÁC MỘNG

hahah.. Thao2t tính chôm để dành xài đây mà hahaha..... BCS rẻ mà đâu cần làm thế hahaha....
    Nhớ Quá Khứ Giật Mình Tỉnh Giấc,
    Nghĩ Tương Lai Không Biết Ra Sao.