TTO - 6 em học sinh lớp 10 trong bộ đồng phục quần xanh áo trắng chết tại chỗ, 16 em khác bị thương nặng, đó là hậu quả một vụ tai nạn thảm khốc xảy ra vào khoảng 11g45 trưa nay, 6-3 tại km 1899 + 100 trên quốc lộ 1 (đoạn trước Trung tâm Y tế huyện Trảng Bom, Đồng Nai).

Chúng tôi có mặt tại hiện trường ngay sau khi vụ tai nạn xảy ra và không khỏi bàng hoàng trước cảnh tượng quá thương tâm, thảm khốc. Sáu thi thể không còn nguyên vẹn nằm trên những vũng máu, bên cạnh những chồng sách vở cũng thấm máu.

Tại Trung tâm Y tế Trảng Bom, các bác sĩ, hộ lý làm cật lực công tác sơ cứu cho 16 em học sinh được coi là may mắn thoát chết tại hiện trường, nhưng hầu hết các em đều rơi vào tình trạng nguy kịch. Do vậy, sau khi được sơ cứu, 14/16 em học sinh bị thương được chuyển gấp về bệnh viện Thống Nhất (Đồng Nai) trên 5 chuyến xe cấp cứu.

Theo các bác sĩ, trong số 14 em chuyển viện có đến hơn phân nửa bị chấn thương sọ não rất nặng. Tại bệnh viện Thống Nhất, các em này được bác sĩ cho chụp hình cắt lớp để xác định thương tích và 3 em phải mổ cấp cứu, hai em khác (một bị vỡ sọ não, một bị đứt lìa một cánh tay) phải chuyển gấp lên bệnh viện Chợ Rẫy TP.HCM. Đến tối 6-3, các bác sĩ bệnh viện Thống Nhất cho biết tình trạng sức khoẻ của các em mổ cấp cứu không được tốt lắm.
Theo thông tin ban đầu, tất cả các em bị nạn đều có hoàn cảnh rất khó khăn, gia đình sống chủ yếu bằng nghề làm rẫy ở các xã Bình Minh, Bắc Sơn, Giang Điền của huyện Trảng Bom. Trong đó, có em Hồ Hữu Khâm (bị thương nặng) có 6 anh chị em nhưng đã mồ côi cả cha lẫn mẹ. Các em thường đến trường bằng xe buýt, hoặc xe Dasu với giá 1.500đồng /lượt.

Trở lại hiện trường vụ tai nạn. Theo các thông tin phóng viên TTO nắm được thì diễn biến vụ tai nạn có thể tóm tắt như sau: chiếc xe lam do tài xế Nguyễn Đức Khiêm (sinh năm 1983) chở tổng cộng 22 em học sinh của hai lớp 10A1 và 10A4 của trường phổ thông trung học Trần Quốc Tuấn (trước thuộc huyện Thống Nhất, nay thuộc huyện Trảng Bom, Đồng Nai) từ trường về nhà, theo hướng Trảng Bom –Biên Hòa.

Cùng lúc đó, trên đường xuất hiện chiếc xe tải mang biển số 60N-2983 đang chạy hướng ngược lại từ Biên Hòa ra Trảng Bom. Và trong phúc chốc, chiếc xe tải và xe lam đã va vào nhau ở phần hông xe. Thùng xe tải sau khi móc vào xe lam đã kéo giật, làm văng thùng xe lam xuống đường và kéo theo 21 em học sinh ngồi ở sau xe lam (một em ngồi ở cabin).

Chiếc xe lam chỉ còn lại phần khung do không thắng kịp đã chạy thêm một đoạn gần 100m mới dừng lại. Tương tự, chiếc xe tải sau khi gây tai nạn đã chạy thêm một đoạn gần 50m. Tài xế xe tải ngay sau đó đã bỏ trốn khỏi hiện trường, để lại chiếc xe tải cũ kỹ chỉ còn 3 ngày nữa là hết hạn đăng kiểm.

Về nguyên nhân gây tai nạn hiện có nhiều thông tin trái ngược nhau. Theo đó, có người cho biết do xe tải trong lúc lưu thông đã qua mặt một chiếc xe khác nên đã lấn sang trái va vào chiếc lam. Trong khi đó, có người lại cho biết do xe lam chở quá tải (chở gấp đôi số hành khách cho phép) đã chạy quá nhanh, tài xế không làm chủ tốc độ nên không lách kịp khi gặp xe ngược chiều. Một nguồn tin khác lại cho rằng đơn vị cầu đường đã cho rải nhựa đường để chuẩn bị nâng cấp, gây khó khăn cho tài xế khi điều khiển xe.

Theo ghi nhận của chúng tôi, Công an Đồng Nai đã huy động khá đông lực lượng để xử lý vụ tai nạn trên. Và nhờ có một con đường tránh gần đó nên các phương tiện lưu thông bình thường, không bị ách tắc. Các thầy cô của trường Trần Quốc Tuấn cũng đã có mặt tại các bệnh viện, gia đình các em bị chết để phụ chăm sóc, lo chuyện hậu sự.