Results 1 to 2 of 2

Thread: 08 điều nên biết trong vấn đề hậu cai

bạn nghiện ma túy,và bây giờ thì bạn đã cai được rồi ,trước tiên cho tôi xin chúc mừng bạn nhé,chúc mừng vì bạn đã sống lạ trong con mắt mọi người,và từ đây bạn đã trở thành con người có ích cho gia đình cho xã hội rồi đó .nhưng điều quan trọng nhất vẫn là vấn đề hậu cai bởi tôi biết để khỏi tái nghiện lại bạn cần phải cố gắng lắm mới được ,như người ngie65n thường nói"cai thì dễ giữ được mới là khó "nên bạn cần phải tỉnh táo lắm mới được,người xưa có câu :khôn ba năm dại 01 giờ",và đúng tôi biết bạn đã cố gắng lắm để cai nghiện rồi và tôi cũng rất cảm phục bạn về điều đó ,nhưng bạn ơi!vấn đề là ở chỗ khi bạn tái hòa nhập cộng đồng rồi ,bạn có chắc bạn có giữ gìn được hay không?bạn có chắc không có 01 phút yếu lòng nào chứ ?điều đó là không thể xảy ra ,bởi trong cuộc sống luôn có sự thay đổi,có lúc vui có lúc buồn nên bạn cần phải biết mà giữ gìn nhưng lúc mà tâm lý bạn đang trong trạng thái không ổn định và tui cũng có vài lời lưu ý bạn sau:
    hy vọng sẽ giúp ích cho bạn phần nào:

+không nên giao thiệp với những người bạn trước đây bởi khi tâm lý dao động sẽ làm bạn không tự chủ được mình kèm theo bạn đang có những người bạn ngie65n thì bạn rất dễ xa ngã lại
    +không nên đến chỗ mà trước đây bạn vẫn mua ma túy bởi như vậy rất nguy hiểm trong lúc bạn buồn vô tình bạn đi qua chỗ đó và bạn lại nhớ lại thì sự tái nghiện của bạn sẽ rất có thể xảy ra
    +phải luôn giữ được tâm lý mình bình thản ,nhất thiết không có sự giao động mạnh ,như xúc động hoặc buồn chán v...tâm lý là điều rất quan trọng nó quyết định bạn có tái nghiện lại hay không
    +không nên nghĩ tới nó(ma túy)rất nguy hiểm khi bạn ngi4 tới nó và khi đó bạn nên ngi4 về 01 điều gì khác,hoặc nhanh chóng tìm một việc gì đó làm để quên nó đi
    +không nên uống rượu bởi 99%tái nghiện lại là do uống rượu,khi uống vào bạn không làm chủ được bản thân kèm theo sự kích thích thần kinh của rượu làm bạn tái nghiện lại là tất yếu
    +khi cai được thời gian ngắn rùi bạn nên ở nhà chứ đừng có gia đường nhiều sẽ rất nguy hiểm ,nêu như bạn gặp bạn bè vào lúc đó cơ thể và thần kinh bạn chưa trở lại bình thừng như lúc ban đầu
    +_không nên giữ tiền trong túi bởi sẽ rất nguy hiể nếu như một lúc nào đó không ghìm được kèm theo có tiên thì bạn sẽ dễ sử dụng lại ngay
    +bạn nên chơi một số môn thể thao nào đó nhằm giúp bạn không có nhiều thời gian suy nghĩ về chúng kèm theo bạn sẽ có 01 cơ thể khỏe mạnh và tâm lý phi phàm để chống lại nó

+nếu có thể bạn nên có 01 công việc ổn định vì công việc sẽ giúp bạn quên đi những thời gian rảnh
    **khi viết những dòng này tôi chỉ muốn bạn nào đó đã từng có quá khứ không mấy tốt đẹp biết và trách nó đi chứ không phải là 01 câu dậy đời ,chắc bây giờ bạn đang nghĩ vậy nhưng xin hãy nhớ cho rằng tui chẳng có 01 tư cách gì để nói bạn điều ấy ,tất cả chỉ muốn tốt cho bạn ,cho chúng ta,cho gia đình và cho xã hội một số đi62u cần nói mong các bạn góp ý thêm
    <span style=\'color:blue\'>Dù bạn đang nghĩ gì, hãy yêu điều bạn đang nghĩ.
    Dù bạn đang làm gì, hãy yêu việc bạn đang làm.
    </span>

qua kinh nghiệm mình thấy bạn nói chính xác lắm! Nhất là nhậu vào là đi kiếm ma tuý! Nói tóm gọn là: tránh xa bạn cũ, ít nhậu nhẹt, tìm thú vui khác, nếu có thể nên đến sống 1 nơi khác