Results 1 to 8 of 8

Thread: LỠ NHIỄM HIV RỒI THÌ NÊN LÀM GÌ?

LỠ NHIỄM HIV RỒI THÌ NÊN LÀM GÌ?

Khi phát hiện ra mình bị nhiễm HIV, phần đông sẽ hoảng hốt, sợ hãi, hoặc sẽ buồn. Có người nói: "Bị thì sẽ tự tử thôi, không sống nổi đâu". Nhưng cái khủng hoảng ban đầu rồi sẽ qua. Cái quan trọng là tiếp theo sẽ sống như thế nào. Có bạn cho rằng phải "Sống đẹp những ngày còn lại". Nhiễm HIV cũng còn sống một số nǎm nữa. Sống đẹp có khó không, muốn sống đẹp phải làm gì? Điều đó tùy theo mỗi người, nhưng có một số điều cần quan tâm, đó là chỗ dựa tinh thần, niềm vui, sức khỏe, và tránh lan nhiễm, lây bệnh khác hay tái nhiễm.

Chỗ dựa tinh thần

Chỗ dựa tinh thần thường là gia đình hay bạn bè thân thiết. Đó là người sẽ lắng nghe ta trút nỗi lòng hoặc nói một câu an ủi khi ta cần đến. Đó là người làm ta vui, làm ta yên lòng. Ai cũng cần tìm lấy chỗ dựa tinh thần để trải qua những giờ phút bất ổn.

Ngoài ra, bạn có thể tìm đến, và nên tìm đến những trung tâm tư vấn về HIV/AIDS. Ở đây có những người hiểu được những khó khǎn của bạn, có thể giúp bạn tìm cách khắc phục. Họ có thể giúp bạn vượt qua những cơn trầm cảm, những khi tuyệt vọng. Ở thành phố Hồ Chí Minh hiện nay có câu lạc bộ "Bạn giúp bạn" do một số người nhiễm HIV thành lập để cùng chia sẻ vui buồn và tương trợ nhau. Bạn có thể tìm đến đó. Rất hy vọng trong tương lai sẽ có nhiều địa phương có được những câu lạc bộ như thế.

Niềm vui

Ta rất cần đến những niềm vui làm cho ta thấy yêu đời. Nếu phát hiện ra mình nhiễm HIV mà chỉ suốt ngày ngồi ủ rũ, gặm nhấm nỗi đau của mình thì bạn sẽ sống khổ và chết sớm. Bạn hãy đứng dậy và làm một việc gì đó mà mình thích.

Lỡ nhiễm HIV thì đừng nghĩ là đã hết sống. Bạn cứ sống tiếp, cứ làm cái gì mình thích hay thấy nên làm. Nó sẽ đem lại cho cuộc sống của bạn ý nghĩa và niềm vui.

Sức khỏe

Khi đã bị nhiễm mầm bệnh thì phải chú ý đến sức khỏe. Nên ǎn uống tốt, đủ chất, đủ vitamin, tránh các thức ǎn tái và sống, rau sống, thức ǎn vệ sinh không tốt. Nên hoạt động và nghỉ ngơi điều độ, đồng thời tập thể dục, tập dưỡng sinh để tǎng cường sức khỏe. Nếu sức khỏe tốt thì sẽ sống được lâu và sống vui.

Tránh lan nhiễm, tránh lây bệnh khác, tránh tái nhiễm

Để bảo vệ sức khỏe, bạn cần phải tránh tất cả các thứ bệnh truyền nhiễm nói chung và các bệnh lây truyền qua đường tình dục nói riêng. Một cái không may là người nhiễm HIV thì dễ nhiễm các bệnh lây truyền qua đường tình dục khác, và người có các bệnh này thì cũng dễ nhiễm HIV. Người nhiễm HIV cũng rất nên tránh tái nhiễm HIV từ một người khác, vì vi rút HIV vào mỗi người phát triển theo một cách nên vi rút HIV của người này khác vi rút HIV của người khác, nhiễm càng nhiều thì càng hại. Còn đối với người khác thì bạn đừng đem cái vi rút không may của mình cho người ta.

Do đó cần phải cẩn thân, luôn luôn dùng bao cao su nếu quan hệ tình dục, và tránh mọi khả nǎng tiếp xúc máu.

HÃY SỐNG LẠC QUAN !
    Nếu thật sự cho là một niềm hạnh phúc thì cuộc sống của tôi là những chuỗi ngày sống trong hạnh phúc. Này bạn ơi, khi bạn bị thương một vết thương thật nhỏ trên bàn tay thì bạn nghĩ rằng nỗi đau của mình là ghê gớm lắm. Bạn cần một sự quan tâm, một lời hỏi han an ũi. Nhưng có bao giờ bạn chợt nhìn thế giới xung quanh chưa ? Nhũng bà mẹ có con là nạn nhân của đại dịch ma túy, HIV/AIDS, Những người đang muốn tìm lại mình vươn lên, thì thử hỏi nỗi đau của bạn so với nỗi đau của họ thì nỗi đau nào mới thật sự đáng quan tâm hơn. Hãy cho, hãy cho tất cả những gì mình có rồi sẽ có một ngày nào đó hoa sẽ nở trên tay, bạn cảm nhận được niềm hạnh phúc giống như niềm hạnh phúc của tôi ngày hôm nay. "Nào bây giờ hãy cho tôi biết bạn cần gì, tôi sẽ mang nó đến cho bạn. Đừng quên rằng tôi sẽ luôn luôn cho bạn những gì tôi có thể"

five's Avatar

Lightbulb

Kô ai muốn mình bị HIV nhưng khi đã bị thì tất cả cũng như anh BT đã nói , nhưng chắc chắn mặt tinh thần là khủng hoảng nhất , nên mọi người cần quang tâm và động viên những người lỡ có dòng máu ấy chảy trong mình
    khi lỡ bị HIV các bạn nên sống lạc quan và cho mọi người và chương trinh biết để quan tâm và động viên
    hoquyphung84@yahoo.com
    Ta đây tên là Five, nên bà con hay gọi chú Five... chú Five... Xin mới đến với quầy xem bói của chú Five... để được nghe qua vài câu phán xét về tính cách qua Tên của bạn nhằm lấy hên đầu năm mới... Xin mời!

Đồng Nai gạo trắng nước trong ..ai đi đến đó thời không muốn về
    lỡ nhiễm rồi thì tồt hơn hết hãy sống những ngày còn lại sao cho có ý nghĩa nhất,có thể giúp những người đang sa cơ nhìn ra con đường mình đang đi là sai,khuyên những người lầm lở với tư cách của môt người đã trải qua ...và đừng vội nản trí ...
    <marquee>Hãy mở rộng trái tim yêu thương và tha thứ</marquee>

Đúng đấy nhưng lúc đó thì chính bản thân mình phải làm gì để cuộc đời này có ý nghĩa hơn.
    Bằng mọi giá mình có thể thoát khỏi nó, thú vị của cuộc đời này còn nhiều nên mình không thể chấp nhận phó mặt cho đời như vậy được
    Chia xiềng cho em dzới

Lại đây bên anh , em ơi trước khi xa anh đêm nay lại gần bên anh ,vẫn biết đôi ta chia tay nhưng trong lòng còn mê say ,lại gần bên anh .
    Lại đây bên anh , hãy nói ta luôn yêu nhau ,tim ta chẳng đổi thay đâu ,hãy nói em không ra đi cho anh đừng buồn .
    Em ơi ! Nhớ nhé ...hãy cố khơi lên trong ta từng ngày qua bao đắm đuối ,hãy cứ như ta đang yêu,như duyên tình còn yên vui , hãy tới hôn anh lần cuối bên anh rồi thôi.

Anh không là thi nhân thi sĩ
    Anh chỉ là tri kỷ của em
    Nếu mai duyên nợ không thành
    Tình anh sẽ mãi song hành cùng em

Wink

Khi đã lỡ nhiểm rồi thì các bạn đừng nên nghĩ đến chuyện là sẽ trả thù đời nhé mà hãy sống sao cho có ích với thời gian còn lại của mình chứ để sau nay sẽ ko hối tiếc nữa đến việc mình đã làm. Các bạn hãy nên yêu đời hơn nhé và hãy cười thật nhiều vào vì "1 nụ cười là 10 thang thuốc bổ" mà phải ko? :&#39;b :&#39;b :&#39;b :&#39;b

hum , bi nhiem HIV thi` cung van la` 1 con nguoi` dang song&#39; ma`. chua phai chet thi` hay song het&#39; minh vao , song cho co&#39; ich&#39;. 1 ngay song&#39; y&#39; nghia~ bang` 10 nam song&#39; mo*` nha.t me` .

hum , bi nhiem HIV thi` cung van la` 1 con nguoi` dang song&#39; ma`. chua phai chet thi` hay song het&#39; minh vao , song cho co&#39; ich&#39;. 1 ngay song&#39; y&#39; nghia~ bang` 10 nam song&#39; mo*` nha.t me` .

Mình đang dùng thuốc điều trị dự phòng do bị phơi nhiễm đây ( kim đang truyền dịch cho bệnh nhân aids giai đoạn cuối ( CD4 đã từng có giá trị = 7/mm3) đâm vào ngón trỏ phải gây chảy máu ).
    Không có quá nhiều suy nghĩ ở một người trong tình trạng như vậy các bạn à &#33; Phải lo tiền làm làm xét nghiệm, tiền mua thuốc đặc trị để uống trong 1 tháng trước mắt, chuẩn bị tiền xét nghiệm cho các đợt xét nghiệm sau , ổn định tâm lý cho người thân trong gia đình ( báo cho ai, báo như thế nào), phải tiếp tục thực hiện những việc làm hàng ngày(chăm sóc cho >40 bệnh nhân aids) ....bao nhiêu việc đó cộng vào với các tác dụng phụ rất khó chịu của thuốc làm người ta phải cố gắng lắm mới thực hiện xong các việc phải làm . CÔNG VIỆC đó là bí quyết để vui sống , nếu bạn không bị ở không ;nỗi lo sợ vì nhiễm HIV chỉ là một phần như bao phần khác sẽ tác động lên cuộc sống của bạn nhưng không phải là tất cả .Đó là những cảm nghĩ thật sự của tôi đang trong những ngày dùng thuốc điều trị dự phòng phơi nhiễm HIV.
    There&#39;s the true that : we want to do so much for PHA but still can&#39;t reach our target. Can we change it if we try to do better?