Results 1 to 3 of 3

Thread: TP HCM: Cảnh báo ngộ độc heroin

TP HCM: Cảnh báo ngộ độc heroin

4 giờ 20 phút hôm thứ năm (15/2), xe tuần tiễu của công an TP HCM đã chuyển đến Bệnh viện Nhân dân Gia Định hai học sinh hít heroin bị ngộ độc ngay trước cổng trường. Sau khi được các bác sĩ cấp cứu xong, hai em đã bỏ trốn.

Bác sĩ Võ Thị Hường, Phó Giám đốc Bệnh viện Miễn phí An Bình cho biết, người sử dụng heroin vào bệnh viện ngày càng nhiều. Hầu như ngày nào cũng có bệnh nhân ngộ độc heroin. Bệnh viện phải làm xét nghiệm HIV cho họ. Một bác sĩ pháp y cho biết thêm, trung bình mỗi tuần phải mổ giám định cho 5-7 ca chết do heroin.

Theo các bác sĩ cấp cứu, qua xét nghiệm máu của con nghiện phát hiện cả heroin lẫn thuốc ngủ Gardinal, Barbiturate và Benzodiazepine. Ngoài ra, còn có loại chế phẩm thuốc phiện của Trung Quốc dạng ống màu trắng giá rất rẻ 3.000-5.000 đồng/ống. Ngộ độc heroin nguyên chất làm ngưng thở mạnh nhưng cũng tỉnh nhanh hơn. Ngộ độc heroin pha trộn, sau khi tỉnh con nghiện vẫn lơ mơ với các thuốc an thần. Nói chung, trong cả hai trường hợp, nguy cơ tử vong là rất cao.
    Nếu thật sự cho là một niềm hạnh phúc thì cuộc sống của tôi là những chuỗi ngày sống trong hạnh phúc. Này bạn ơi, khi bạn bị thương một vết thương thật nhỏ trên bàn tay thì bạn nghĩ rằng nỗi đau của mình là ghê gớm lắm. Bạn cần một sự quan tâm, một lời hỏi han an ũi. Nhưng có bao giờ bạn chợt nhìn thế giới xung quanh chưa ? Nhũng bà mẹ có con là nạn nhân của đại dịch ma túy, HIV/AIDS, Những người đang muốn tìm lại mình vươn lên, thì thử hỏi nỗi đau của bạn so với nỗi đau của họ thì nỗi đau nào mới thật sự đáng quan tâm hơn. Hãy cho, hãy cho tất cả những gì mình có rồi sẽ có một ngày nào đó hoa sẽ nở trên tay, bạn cảm nhận được niềm hạnh phúc giống như niềm hạnh phúc của tôi ngày hôm nay. "Nào bây giờ hãy cho tôi biết bạn cần gì, tôi sẽ mang nó đến cho bạn. Đừng quên rằng tôi sẽ luôn luôn cho bạn những gì tôi có thể"

Cảnh báo về tình trạng ngộ độc heroin

Chỉ trong 8 ngày đầu tháng 3, đã có 10 ca ngộ độc heroin nhập Bệnh viện Đa khoa Sài Gòn, 1 tử vong. Trong hai tháng trước đó, bệnh viện tiếp nhận 94 ca ngộ độc heroin, trong đó 9 ca tử vong. Hầu như ngày nào, cơ sở trên và Trung tâm Cấp cứu Trưng Vương cũng phải tiếp nhận các bệnh nhân loại này.

Một bác sĩ ở Bệnh viện Đa khoa Sài Gòn cho biết, số tử vong trên thực tế có thể cao hơn; vì nhiều bệnh nhân ngộ độc nặng, không thể qua khỏi đã được gia đình mang về nhà.

Vào những ngày cao điểm, Bệnh viện Đa khoa Sài Gòn và Trung tâm Cấp cứu Trưng Vương tiếp nhận 2-5 ca cấp cứu do ngộ độc heroin. Có trường hợp cả 2 chị em gái đều bị ngộ độc và được cấp cứu cùng một lúc.

Bác sĩ Phạm Anh Tuấn, Trưởng khoa Hồi sức Cấp cứu (Trung tâm Cấp cứu Trưng Vương), nhiều người nghiện không muốn để mọi người phát hiện nên đã tiêm ma túy vào bẹn, một vị trí rất dễ gây tai biến và nhiễm trùng. Kết quả là một số người bị ngộ độc heroin đã vào cấp cứu trong tình trạng vỡ tĩnh mạch đùi, vết thương nhiễm trùng lâu ngày. Nhiều ca ngộ độc nặng, bị hôn mê, suy hô hấp, ngưng tim, ngưng thở, tím tái…, coi như đã chết lâm sàng. Nếu được đưa đến bệnh viện sớm hơn và được hồi sức tích cực, xoa bóp, sốc điện, đặt nội khí quản…, bệnh nhân có thể tỉnh lại ngay như chưa từng có chuyện gì xảy ra.

Một nửa bệnh nhân ngộ độc heroin bị nhiễm HIV hoặc trốn viện

Cha mẹ của bệnh nhân T. (Hóc Môn) khá yên tâm vì sau 2 năm cai nghiện, T. đã về nhà và có việc làm. Bỗng một ngày, nhìn thấy T. trong tình trạng lơ mơ, choáng váng rồi hôn mê, họ mới biết con mình bị sốc heroin. Vào bệnh viện được 2 ngày, T. tử vong ở tuổi 18 do viêm màng não, viêm phổi và suy kiệt bởi sự tấn công của virus HIV.

Một cô gái 21 tuổi ở quận 11 cũng bị ngộ độc heroin nặng và tử vong ở bệnh viện, nhưng không được cha mẹ đến nhìn mặt do bị nhiễm HIV. Loại virus chết người này xâm nhập cơ thể cô trong những lần cô dùng ma túy.

Theo một bác sĩ (giấu tên), trên 50% số người ngộ độc heroin vào Trung tâm Cấp cứu Trưng Vương bị nhiễm HIV. Để tránh phiền phức hoặc khỏi phải thanh toán viện phí, 60% bệnh nhân sau khi tỉnh lại đã tự giật đứt dây truyền dịch và trốn khỏi bệnh viện.

Tin cũ nhưng đăng lại để cảnh tỉnh mọi người
    Nếu thật sự cho là một niềm hạnh phúc thì cuộc sống của tôi là những chuỗi ngày sống trong hạnh phúc. Này bạn ơi, khi bạn bị thương một vết thương thật nhỏ trên bàn tay thì bạn nghĩ rằng nỗi đau của mình là ghê gớm lắm. Bạn cần một sự quan tâm, một lời hỏi han an ũi. Nhưng có bao giờ bạn chợt nhìn thế giới xung quanh chưa ? Nhũng bà mẹ có con là nạn nhân của đại dịch ma túy, HIV/AIDS, Những người đang muốn tìm lại mình vươn lên, thì thử hỏi nỗi đau của bạn so với nỗi đau của họ thì nỗi đau nào mới thật sự đáng quan tâm hơn. Hãy cho, hãy cho tất cả những gì mình có rồi sẽ có một ngày nào đó hoa sẽ nở trên tay, bạn cảm nhận được niềm hạnh phúc giống như niềm hạnh phúc của tôi ngày hôm nay. "Nào bây giờ hãy cho tôi biết bạn cần gì, tôi sẽ mang nó đến cho bạn. Đừng quên rằng tôi sẽ luôn luôn cho bạn những gì tôi có thể"

TPHCM: Số người nhiễm lao - HIV ở mức cao

– Tại hội thảo Xây dựng kế hoạch hoạt động phòng chống lao giai đoạn 2006-2010 cho các tỉnh, thành khu vực miền Đông Nam Bộ và đồng bằng sông Cửu Long diễn ra vào cuối tuần qua, bác sĩ Hoàng Thị Quý, Giám đốc Bệnh viện Phạm Ngọc Thạch, cho biết tình hình phát hiện lao-HIV gia tăng nhanh từ năm 2001, nhưng có dấu hiệu chựng lại vào năm 2003.

Tuy nhiên, tại hai khu vực này TPHCM vẫn là địa phương có số người nhiễm lao-HIV cao nhất: 14,4/100.000 dân, trong khi An Giang là 7,5/100.000 dân, Bà Rịa-Vũng Tàu 5,7/100.000 dân. Khó khăn chung cho công tác chống lao hiện nay là tình hình nhiễm HIV đang gia tăng, kinh phí cho phòng chống còn quá ít, người bệnh và nhân viên y tế nhìn bệnh lao với nhiều lệch lạc...

Ngay tại TPHCM, một trung tâm y tế quận được xây mới khang trang cũng không đưa phòng khám lao vào hoạt động vì... sợ lây nhiễm!

Khi một cánh cửa hạnh phúc đóng lại , một cánh cửa khác sẽ mở ra. Nhưng thường ta cứ ngắm mãi cánh cửa đóng lại để rồi ko thấy cánh cửa đang mở ra. Chúc bạn biết mở cửa.