Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 13

Thread: Tình yêu vơí người nhiễm HIV

tình yêu vơi một người nhiễm HIV thì rất đơn giản, họ chỉ cần người yêu hiểu và chấp nhận họ thôi, nhưng về phía người đối diện thì có đơn giản như thế không??nếu một khi bạn phát hiện ra người yêu của mình đã nhiễm bệnh bạn sẽ cư xử thế nào??, liệu tình yêu của bạn có đủ lớn để vượt qua được khó khăn đó không?. Đây cũng là nỗi trăn trở của tôi hiện thời, đó cũng là lý do tại sao tôi rất ngại khi tiếp xúc với con gái, và đôi khi có những lời nói không hay với họ
    Các bạn hãy cho 1 lời khuyên, 1 lời khuyên thât sự chứ không phải lời nói đầu môi

Originally posted by ChieuSGBuon@May 12 2004, 01:15 AM
    liệu tình yêu của bạn có đủ lớn để vượt qua được khó khăn đó không?.
    Người ngoài cuộc rất khó có thể trả lời được câu hỏi này bạn à ! Vì họ chưa từng trải nghiệm tình yêu ấy ...
    Rất nhiều người đã chạy trốn vì tình yêu của họ không đủ mạnh , vì họ sợ phải chịu trách nhiệm, sợ dư luận, sợ đương đầu ...Nhưng không phải tất cả ai cũng thế !

THCĐ nghĩ rằng, tình yêu có sống được hay không- cần có sự nuôi dưỡng của cả hai người ! Bạn có dám chắc rằng bạn sẽ vượt qua được mặc cảm ? Bạn sẽ không nghĩ ra đủ thứ trò để " thử " tình yêu ? Thật khó có thể chấp nhận được khi tình yêu bị đem ra thử đi thử lại, khi tình yêu không được tin tưởng , khi cứ bị nhìn bằng con mắt đầy những sự mặc cảm ! Người yêu của bạn có là thánh cũng không chịu nổi khi suốt ngày cứ bị nghi ngờ " Em có yêu anh không ? " hoặc nghe những lời chán nản " Thôi quên anh đi, anh không xứng đáng vơí em ! "v.v và v.v...
    Thêm một điều nữa ! Người nhiễm HIV thường mang nặng mặc cảm đó trong lòng nên luôn luôn dò xét người khác , luôn luôn bị tổn thương chỉ vì vài điều vớ vẩn ! Họ trầm trọng hóa mọi chuyện lên và làm ồn ào hết cả, hành hạ mình, hành hạ ngưởi yêu ... Hỏi ai mà chịu nổi ! :lay:
    Vậy, trước khi hỏi tình yêu của bạn có sống được hay không, bạn hãy trả lời câu hỏi : Bạn có tự tin không ? và người yêu thương bạn cũng phải đủ bản lĩnh để chắc chắn rằng, cô ấy chấp nhận được tất cả ! :om:
    Khó đấy, phải không bạn ?
    Một đời vô danh đá sống vẫn thờ ơ
    Nhọc nhằn năm tháng, tháng năm nhọc nhằn thêm
    Đá sống không thật gần ai và cách xa mọi người
    Dường như không biết yêu và dường như không biết nhớ
    Vì con tim giá băng nên tâm hồn vô nghĩa

vốn sống đời tha phương
    mòn gót bước mà thấy trong lòng
    như luôn luôn lẻ loi

Đừng sống giống như hòn đá, giống như hòn đá
    Sống không một tình yêu
    Sống chỉ biết thân mình
    Tâm hồn luôn luôn băng giá
    Đừng hóa thân thành đá
    Vì tâm hồn đá giá băng
    .................................................. .............
    .................................................. ................
    .................................................. .....................

http://www.nhacso.net/Music/Song/Rock%2DVi...05/10/05F5EA36/

Trong tình yêu với 1 người bình thường nhất cũng hiểu rằng tình yêu cần nuôi dưỡng bằng sự yêu thương chứ không phải bằng sự ngờ vực; tuy nhiên vấn đề lại phát sinh từ chỗ là người bị nhiễm lại cảm thấy không nên đi quá xa khi họ phát hiện ra mình có tình cảm với người ấy, do vậy nếu nói ngay lúc đó là tình yêu thì chắc chắn chưa phải.
    Những gì bạn nói không phải sai, tuy nhiên nếu bạn nói chỉ vì nghe những câu hỏi đại loại như " em còn yêu anh không?" " anh không xứng với em" mà người yêu lại tỏ ra mệt mỏi thì quả thật ngay với tôi , tôi cũng không bao giờ chấp nhận người con gái đó, bạn thử nghĩ xem với người nhiễm HIV cuộc sống và thời gian với họ quý như thế nào?? chắc hẳn bạn cũng biết, tại sao thay vì mệt mỏi quay lưng ra đi, người kia không thể tìm hiểu lý do kỹ hơn là tại sao người đó nói câu ấy?? Tại sao họ không có những lời động viên và bày tỏ sự cảm thông, và tạo cho người đó một niềm tin rằng ,với mọi người, người ta có thể bi quay lưng lại nhưng với chính bạn thì điều đó là không có???
    Người nhiễm HIV không trầm trọng hóa vấn đề nhưng với họ những gì họ đã trải qua khiến cho họ có một cái nhìn cực đoan về cuộc sống, chính bạn chứ không ai khác phải giúp họ nhận ra được cuộc sống không chỉ một màu đen

Originally posted by ChieuSGBuon@May 12 2004, 03:13 PM
    với họ những gì họ đã trải qua khiến cho họ có một cái nhìn cực đoan về cuộc sống, chính bạn chứ không ai khác phải giúp họ nhận ra được cuộc sống không chỉ một màu đen
    Đồng ý với bạn về điều này !
    Và có lẽ bạn cũng đã đúng khi cho rằng , với người nhiễm HIV, cần có một tình yêu đặc biệt để có thể đảm bảo rằng họ không hề bị quay lưng. Nhưng có phải vì thế mà họ luôn luôn có một " đặc quyền " được bỏ qua tất cả, kể cả "quyền " nghi ngờ tình yêu ? Tình yêu bị nghi ngờ là một tình yêu bị xúc phạm !
    Tất nhiên, chính bạn phải làm sao cho họ thấy rằng cuộc sống không phải chỉ toàn màu đen. Nhưng điều đó sẽ có ý nghĩa hơn và "khả thi " hơn nếu họ chịu tháo bỏ ra khỏi đôi mắt nhìn đời của mình cặp kính màu đen !
    Bạn có nghĩ thế không ?

vốn sống đời tha phương
    như luôn luôn lẻ loi

Sống không một tình yêu
    Sống chỉ biết thân mình
    Đừng hóa thân thành đá
    Vì tâm hồn đá giá băng

Chuyện tháo bỏ được hay không chính là ở bạn, bạn có biết tâm trạng của họ thế nào không?? chính họ còn không thể tự tin vào chính bản thân họ nữa là, bạn nói cái quyền đó là không chính xác. Họ không nghi ngờ tình yêu, họ chỉ không tin rằng có người tử tế với họ, với họ tìm một chỗ đứng trong xã hội đã qua khó rồi, bạn nói họ nghi ngờ tình yêu ư??? Họ đã dám yêu ai chưa mà nghi ngờ, với họ như con chim bị thương chỉ cần thấy cành cây thôi là đã bỏ chạy rồi, có lẽ bạn chưa là người trong cuộc cũng như chưa có bạn bè nào như thế nên cái nhìn của bạn còn phiến diện lắm

Originally posted by ChieuSGBuon@May 13 2004, 02:34 AM
    Họ không nghi ngờ tình yêu, họ chỉ không tin rằng có người tử tế với họ
    Nói như thế có mâu thuẫn không ?
    Mình đồng ý là người ngoài cuộc rất khó trả lời được câu hỏi : có không một tình yêu với người nhiễm HIV ? Cũng có thể bạn đúng : mình không trong cuộc nên cái nhìn của mình rất có thể làm bạn khó chịu. Nhưng bạn à, những người bạn nhiễm HIV , mình đã gặp và hiện vẫn còn giữ liên lạc. Phải, chính họ thú nhận với mình rằng, họ luôn luôn nghi ngờ tình yêu . Tất nhiên, mình hiểu lí do !
    Bạn đã không giữ được bình tĩnh với mình rồi . Tạm dừng cuộc tranh luận ở đây vậy ! Cả bạn và mình đều muốn nghe ý kiến của những người khác ,đúng không ?

Tuy nhiên , bạn khá thú vị đấy , CSGB à ! :blow:

vốn sống đời tha phương
    như luôn luôn lẻ loi

Sống không một tình yêu
    Sống chỉ biết thân mình
    Đừng hóa thân thành đá
    Vì tâm hồn đá giá băng

CSGB à, mình cũng có cùng quan điểm như THCD, nghĩa là rất sợ những câu hỏi mang tính chất kiểm tra: "em còn yêu anh không?". Mình biết rằng tâm lí của những người bệnh là mất niềm tin, kể cả niềm tin vào tình yêu, nhưng bạn có biết những câu hỏi như thế k thể khẳng định được tình yêu của người kia còn hay không mà chỉ làm cho người kia dần mệt mỏi mà thôi, vì vậy bạn đừng trách người đó khi một lúc nào đó người đó mệt mỏi khi trả lời câu hỏi đó, họ rất hiểu người tại sao người ta hỏi câu đó mà. Mình tuy k nằm trong trường hợp mà bạn nói, nhưng thật sự nếu như người mình yêu như vậy nhất định mình sẽ là người gỡ đôi mắt kính đen cho anh ấy bằng tình yêu của mình. Mình cảm thấy CSGB có vẻ mất niềm tin lắm phải không? đừng gay gắt thế vơí cuộc sống, vì đơn giản cuộc sống này mình không thể nhận xét nó bằng cách nhìn của một người.
    [i]<span style=\'color:red\'>XIN TẶNG NHỮNG ĐÓA HOA ĐẸP NHẤT CHO ĐỜI</marquee>

Tôi thì nghĩ như thế này :Người bị nhiễm quá nhạy cảm.
    Cuộc sống luôn luôn có 2 mặt mà, phải không CSGB &#33;? Có người ôm khư khư cái tôi của mình và cũng có người rất vì cộng đồng (Ví dụ nha: Quanghuy, Banthan, P.DungChi....)
    Bạn muốn hòa nhập, chia sớt bớt nỗi buồn nhưng đồng thời bạn lại nghi ngờ mọi người đến với bạn vì thương hại......
    Đừng có như vậy bạn nhé &#33; Ở đây tất cả chúng ta như nhau, tôi may mắn hơn bạn nhưng tôi cũng đã từng là thằng nghiện ngập, giờ đây vẫn còn rất, rất nhiều người nhìn tôi bằng ánh mắt nghi kỵ.....Nhưng những người đó có đáng để ta suy nghĩ đến hay không &#33;? Con người ai chẳng 1 lần chết &#33;? Tại sao không dành những ngày còn lại trên cuộc đời này để làm những việc tốt hơn để không phụ lòng những người đã đến với ta trong lúc khó khăn, Và để giữ những gì còn lại mà ta chưa đánh mất trong suốt thời gian ta lạc lối.
    TIÊN TRÁCH KỶ - HẬU TRÁCH NHÂN.

Xin cám ơn bạn CIND, có lẽ tôi đã quá` nhạy cảm, thật sự tôi chỉ thấy quá bất công và bất bình với xã hội mà thôi, đành rằng ở đâu cũng có người tốt kẻ xấu; nhưng bạn có thấy rằng xã hội cuả mình còn quá nhiều định kiến không? Người nhiễm HIV cũng là người học vẫn có thể sống và làm việc tốt nếu mọi người đừng dồn họ vaò chân tường, con giun xéo quá cũng oằn, phải không bạn
    Có lẽ Topic này nên Stop taị đây, rất cám ơn ý kiến cuả các bạn

tôi biết anh trong chiến dịch MHX, anh là cán bộ quản lý học viện của một trường cai nghiện mà tôi đóng quân, cũng như những cán bộ khác anh làm công việc mà mọi người cho rằng có rất nhiều áp lực và nguy hiểm ,khi gặp anh, ấn tượng đầu tiên của tôi là nụ cười thật thân thiện và nhiệt tình, ở anh có điều gì đó khiến cho người khác phải nể phục, học viện ở đây ai cũng quý anh.
    tôi được trò chuyện và trao đổi với anh rất nhiều về công tác giáo dcu5 và đào tạo ở trường cai nghiện ,tôi cũng được biết ở đây có rất nhiều áp lực mà bản thân anh dù đã làm lâu năm nhưng không thể tránh khỏito6i cũng hơi ái ngại và cũng lo lăng lắm ...
    rồi thời gian tham gia chiến dịch cũng kết thúc, tôi trở về trường tiép tục theo đuổi con đườcng học vấn cửa mình, thỉnh thoảng tôi vẫn liên lạc với anh và cũng nhận được nhiều thông tin ở anh&#33;
    một ngày cuối tháng 3 tôi nhân được từ anh một tin dữ, anh bị nhiễm HIV vì đã can ngăn một đám học viên đánh lộn ở xưởng hạt điều, anh bị thương nhẹ, chỉ bị trầy xướt sơ sơ, thế mà những vét trầy ấy lại trói buột anh vào một căn bẹnh hiểm nghèo, tôi bàng hoàng xúc động khi hay tin ấy, tôi thật sự không biết nên chia sẽ với anh như thế nào?
    vậy mà chính tình yêu, tình yêu đã làm nên điều kì dịu, ở trường cai có một chị là cô giáo dạy ở lớp xáo mù, trước đây hai anh chị yêu nhau và có ý định tiến tới hôn nhân, khi hay tin anh bị nhiễm HIV ,chị không nhgu74ng không xa lánh anh mà đồng ý lời cầu hôn của anh, bây giờ hai người đã trở thành vợ chồng và sống rất hạnh phcu1 bên nhau, thỉnh thoảng tôi vẫn được chia sẻ niềm hạnh phúc thật to lớn ấy cảu hai người. tôi có đủ niềm tin để tin rằng vẫn tồn tại một tình yêu giữa những người bị nhiễm HIv và sức mạnh của tình yêu là sức mạnh vĩ đại có thể chiến thắng tất cả dù cho đó là căn bệng hiểm nghèo hay gì đi nữa...
    tôi cầu chúa cho tình yêu của anh chị được bền vững và đẹp như một trang thơ...
    luôn dõi theo anh chị
    to handle yourseft use your head, to handle others use your heart

Page 1 of 2 12 LastLast