Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 10 of 21

Thread: Cho Bạn cho Tôi, cho mọi người.

Theo tôi nghiện MT là 1 căn bệnh "nan y". Tôi dùng từ "nan y" bởi vì không có 1 thứ thuốc nào có thể chữa được Nó, thuốc chỉ hỗ trợ chúng ta về mặt sức khỏe còn để dứt ra khỏi Nó chỉ có nổ lực bản thân cộng với sự giúp đỡ của mọi người về mặt tinh thần !
    Chúng ta đến với MT có thể vì cả trăm ngàn lý do nhưng tựu trung lại thì đều có 1 điểm chung duy nhất đó là CHỦ QUAN. Ai cũng nghĩ đơn giản là "chơi được thì bỏ được" vì lúc đó ta nào đã hiểu hết ý nghĩa câu " ĐỪNG THỬ MA TÚY DÙ CHỈ MỘT LẦN".
    Một lần thì làm sao nghiện được !?Thậm chí sau 1 vài lần tiếp xúc với cái cảm giác "hay hay", cảm giác thấy hưng phấn hơn trong công việc và thấy nỗi buồn sẽ vơi đi.....Thế đấy! nhưng thực sự cảm giác lúc ấy chỉ là giả tạo là ảo giác do MT tách động vào não ta, Nó làm cho ta quên đi cái hiện tại hằng ngày mà ta đã và đang sống (Thực tế là làm sao làm tốt công việc hơn khi ta nửa mê nửa tỉnh và khi tan hết MT thì nỗi buồn vẫn còn đó chứ có giải quyết được gì đâu).
    Sau 1 vài lần như thế có thể ta sợ, cũng có thể vì 1 lý do nào đó mà ta phải tạm ngưng sử dụng MT, ta thấy chẳng có vấn đề gì cả! vì sao? Bởi vì ta chưa nhận biết được phản ứng của cơ thể khi thiếu MT, khi đó mệt mỏi, khó chịu....ta nghĩ đó chỉ là bị cảm hay gì đó vài ba bữa sẽ hết thôi !
    Lại tiếp tục CHỦ QUAN. Rồi cho đến 1 ngày ta bắt đầu nhận biết được đó là "tới cữ" chỉ cần nạp MT vào thì mọi chuyện sẽ đâu vào đấy!!!! Đến đây thì muộn rồi, MT đã làm "suy nghĩ của ta lệch lạc" Ta ở trong cái vòng luẫn quẫn "Lúc đủ thì muốn cai nhưng lúc đói thì muốn có ngay tức khắc !"rồi cứ thế ngày qua ngày ta trượt dài.....Nhu cầu sử dụng tăng dần cũng đồng nghĩ với nó đốt dần ý thức của ta bởi vậy khi thiếu Nó,ta nghĩ ra mọi cách để thỏa mãn cơn nghiện. Rồi cũng tới lúc ta có những hành động mà những người bình thường không dám nghĩ tới chứ đừng nói là làm !?
    Nếu 1 lúc nào đó từ trong tiềm thức, lý trí của bạn trỗi dậy! bạn muốn CAI, thì bạn hãy làm ngay đi và tôi có thể bảo đảm với bạn là cắt cơn chẳng bao giờ làm người ta chết đâu! nhưng nếu bạn cứ tiếp tục sử dụng thì chẳng sớm thì muộn bạn cũng CHẾT CHẮC!
    Sau khi cắt cơn khỏang 3-4 ngày thì sức khỏe hối phục dần. Thế là Ta lại muốn nhanh chóng hòa nhập lại với xã hội. Ta lại tiếp tục CHỦ QUAN khi nghĩ rằng mình đã thấy tác hại của Nó rồi nên mình sẽ không tái nghiện, thế nhưng được một thời gian ta Tái nghiện 1 cách dễ dàng.......

P/s: Mỏi tay wé, mai mốt.....À! theo ý mọi người là có nên viết típ hông ?
    TIÊN TRÁCH KỶ - HẬU TRÁCH NHÂN.

viết tiếp đi chứ anh cind. đang hay mà lại dừng lại nữa chừng như vậy kì lắm. viết hay vào nha. phải để cho những người chưa sử dụng ma túy cảnh giác,không vướng phải.và cũng giúp cho những người nghiện nhìn ra đuợc SỰ CHỦ QUAN của họ.
    CÁM ƠN ĐỜI MỖI SỚM MAI THỨC DẬY
    TA CÓ THÊM NGÀY NỮA ĐỂ YÊU THƯƠNG

VÌ SAO TA LẠI TÁI SỬ DỤNG? đôi khi ta cũng tự hỏi mình nhưng hỏi để rồi lại tiếp tục dẫm lên sai lầm cũ, càng về sau hậu quả càng nặng nề hơn và ta càng TỆ HẠI hơn!
    "Tại...., Bởi...., Vì....., Là do....." tất cả những điều đó đều là ngụy biện. Ngày tôi tham gia vào DD thì Bạn-Thân đã nói với tôi thế này : " Trong cuộc sống ai mà chẳng có những phút đau buồn! đừng đem những lý do gì ra để biện hộ cho những lỗi lầm đó, kể cả khi bạn nói bạn bị sốc vì người thân yêu nhất của bạn chết nên bạn lại sử dụng MT ".
    Đã là con người thì ai chẳng muốn vươn lên, muốn ngày mai tốt đẹp hơn ?MT đã xóa tạo ra trong ta 1 thói quen ÍCH KỸ và HÈN YẾU. Vì ÍCH KỸ Ta chỉ cần thỏa mãn cho cái ham muốn tầm thường mà quên đi rằng Ta đang đốt dần đi cuộc sống của bản thân và gia đình ta, nói thực tế hơn là chính ta chứ không ai khác đang "Hút máu" họ (Xin lỗi là tôi đã sử dụng từ này nhưng tôi không nghĩ ra được từ nào chính xác hơn &#33 Cuộc sống chẳng cho không ai 1 cái gì bao giờ cả! Phải đánh đổi mà có để ta biết trân trọng hơn cái mà ta đạt được, thế mà "hơi một tí" là ta đã HÈN YẾU trốn tránh thực tế cuộc sống và tìm đủ mọi lý do để ta trốn vào trong cái "đê mê" cái "giả tạo" mà MT tạo ra, tôi xin nhắc lại cảm giác đó chỉ là ảo giác là giả tạo mà thôi trong khi bên cạnh ta cuộc sống vẫn tiếp diễn. Vậy thử nghĩ mà xem những lúc đó ta có còn là CON NGƯỜI nữa không !? Có những cái khi biết là sai ta có thể sửa chữa được nhưng cũng có những việc cho dù có hối hận thì cũng đã muộn màng, đừng để những điều đó xảy ra bạn nhé. Thời gian qua bạn đã đánh mất quá nhiều rồi hãy dừng lại để giữ những cái còn lại trước khi mất hết.
    Nếu bạn vẫn chưa đủ quyết tâm thì tôi khẩn thiết kêu gọi cái phần con người nhỏ nhoi còn lại trong bạn là hãy thương những người thân xung quanh bạn, bạn hãy nhìn lại xem bạn gây ra những gì cho họ trong thời gian qua.
    Nào hãy đưa tay bạn ra! Hãy nắm lấy tay tôi, chúng ta cùng nhau bắt đầu tìm lại chính mình nhé! Can đảm lên bạn chặng đường phí trước còn dài và còn nhiều khó khăn nhưng ta sẽ làm được, tôi tin là như vậy còn bạn thì sao !?
    "Nào bây giờ hãy cho tôi biết bạn cần gì ! tôi sẽ mang nó đến cho bạn ! Đừng quên rằng tôi sẽ luôn luôn cho bạn những gì tôi có thể" -Webmaster

Qủa là vậy, cũng chỉ vì sự chủ quan mà chúng ta vướng vào MT,vào vòng lẩn quẩn của lí trí và sự u mê!MT tác hại rất lớn và rất nguy hiểm,bạn có thể chết nếu bạn sử dụng ma tuý!Nhưng bạn không thể chết khi bạn từ bỏ MT,vậy thì ngại ngần gì nữa mà bạn không từ bỏ nó đi!Biết được nguy hại của nó, biết sự đau khổ khi phải vướng vào MT,vậy mà sao bạn vẫn u mê?
    MT là sự cám dỗ chết người đó bạn!Hãy can đảm và tự tin lên, bạn sẽ bỏ được nó, nếu cần sự giúp đỡ thì có chúng tôi, những người đến từ 1 forum thân thiện sẽ giúp bạn!Hãy đứng lên và bước cùng chúng tôi!Chúng tôi sẽ giúp bạn khi bạn cần, sẽ bên bạn khi bạn đau đớn,đừng sợ!

:biggrin: Tui rất đồng ý với quan điểm của ông Cyndi .
    SỐNG LÀ CHỌN
    Bạn chọn cây hoa hồng để chăm sóc , thì bạn sẽ nhận được những bông hoa đỏ thắm.
    Còn tui chọn ma túy, thì ....... , khổ thế nào mọi người đều biết .
    Tui dùng ma túy để thỏa mãn khoái cảm và tui nghiện.
    Tui cai rồi lại dùng lại , rồi lại cai ..... bao nhiêu lần . Không phải vì cuộc sống xô đẩy, bạn bè lôi kéo . Không phải vì tui bị đi tù hay đỗ đại học . Cũng chẳng do Bà ngoại tui mất hay vì tui chưa có việc làm . Tui dùng lại ma túy vì chính tui đã chọn nó để thỏa mãn khoái cảm.
    Tui chưa đủ sức để chiến đấu chống ma túy. Tui chiến đấu với chính bản thân tôi. Tui phải chiến đấu với cái bản năng luôn khao khát tìm kiếm khoái cảm của chính mình.
    Tui không vuốt ve sự hèn nhát của mình bằng cách đổ lổi cho xã hội phân biệt, cuộc sống khó khăn , gia đình xa lánh , bạn bè lôi kéo .... Tui biết mình hèn nhát , và điều đó giúp tui có thêm sức mạnh để chiến đấu với chính bản năng của mình.
    Điều đó cũng giúp tui gần 2 năm nay không dùng lại ma túy.
    Tui hay nói đến chữ tui , vì tui không dám động chạm đến các bạn khác có suy nghĩ không giống mình.
    SỐNG LÀ CHỌN mà.
    :biggrin:

Tớ là cind (cinderella) chứ không phải cindy đâu bạn ơi! :wacko:

Đại đa số những người có sử dụng ma túy (MT) đều muốn từ bỏ MT. Tuy nhiên, chỉ có một số rất ít thành công trong việc cai MT từ lần đầu tiên (vì nếu bỏ MT dể dàng thì cả thế giới đã không lên án nó) Phần lớn chỉ thành công sau khi đã cố gắng rất nhiều lần.
    Nếu bạn cai được MT, xin chúc mừng và chào đón thêm 1 người gia nhập vào gia đình những người đã đoạn tuyệt được với MT của chúng tôi. Nhưng bạn biết không!? điều cần thiết hiện giờ đối với chúng ta là giữ để không quay lại với MT.
    Với những bạn chưa cai được hay đã tái sử dụng, xin bạn đừng quá thất vọng. Nếu bạn cố gắng và quyết tâm bạn sẽ cũng sẽ làm được như chúng tôi. Hảy nhớ rằng: "Khó! nhưng không phải rằng không làm được! bởi có chúng tôi là những minh chứng cho điều đó"
    Hãy liên lạc ngay với chúng tôi khi bạn cần, chúng tôi sẽ đến ngay với bạn. Vì là người đồng cảnh ngộ, chúng tôi! hơn ai hết hiểu bạn cần điều gì!?

P/s: vừa hay tin Bạn đã khuất! mtpmtp76 ơi, cầu mong hương hồn Bạn siêu thoát! Ở nơi nào đó Bạn hãy yên lòng nhé, những gì Bạn đã làm lúc cuối cuộc đời thì gia đình Bạn và những người nơi đây rất trân trọng.

thường là ở trên mây, bây giờ rơi xuống rồi
    Anh Cind lại quên mất rồi, trong tất cả những điều anh viết, em chẳng tìm thấy em ở đâu cả, bất công.
    "Hạnh phúc là những gì bạn cho đi". Khi tôi cho bạn điều gì, không có nghĩa là tôi muốn cho bạn mà chỉ là tôi muốn tìm kiếm hạnh phúc cho riêng mình. Nên bạn không cần phải cảm ơn tôi mà tôi sẽ cảm ơn bạn. Tôi biết đối với bạn, tôi rất "trẻ con", tôi chẳng giúp gì được cho bạn hết. Nhưng tôi muốn bước vào thế giới của bạn, tôi muốn biết suy nghĩ của bạn, tôi muốn hiểu cảm giác của bạn, tôi muốn ôm bạn vào lòng, tôi muốn là người thân của bạn... Vì thế xin bạn đừng bảo tôi từ bỏ, xin bạn đừng dập tắt hi vọng của tôi, xin bạn đừng làm tôi đau lòng như thế, xin bạn hãy cho tôi một cơ hội. Bạn ơi! Xin hãy tin tôi: Khi tôi đã chọn thì tôi sẽ không bao giờ hối hận.

Anh Cind ơi cho e hỏi,người đã ra trại được 9 tháng,có việc làm ổn định,nhưng đang có chuyện buồn thì có khả năng dính lại MT không?Em đang rất lo,không phải không tin tưởng nhưng...nếu quyết tâm chắc sẽ không có khả năng dính lại đâu phải o anh Cind?

Page 1 of 3 123 LastLast