Vị thành niên với tình yêu và tình dục

Do có sự phát triển đột biến về thể chất và sinh lý, đặc biệt là sự tăng tiết mạnh hóc - môn giới tính đã dẫn đến những thay đổi trong tâm lý của lứa tuổi vị thành niên. Các bạn không chỉ cảm thấy mình người lớn hơn (giống một người phụ nữ hoặc một người đàn ông) mà còn bắt đầu xuất hiện những rung cảm đầu đời mang đầy màu sắc giới tính với bạn khác giới. Đồng thời, mối quan hệ ngày một mở rộng và phát triển là điều kiện để cho các em ở lứa tuổi vị thành niên tiếp xúc gần gũi nhau và có cơ hội..

Tình yêu ở lứa tuổi vị thành niên

Do đang ở trong thời kỳ giao thời, tuy chưa phải là người lớn nhưng các em cũng không muốn mình là trẻ con nữa. Cảm giác muốn thể hiện mình, nhiều lúc nông nổi, bồng bột và chưa hoàn toàn ý thức và làm chủ được hành vi của mình, đó là những yếu tố chi phối tình yêu của vị thành niên.

Tâm lý của vị thành niên thường hay biến đổi, “sáng nắng chiều mưa” nên tình yêu trong lứa tuổi này thường sôi nổi, bồng bột nhưng rất thuần khiết và vô tư trong sáng. Tuy nhiên, nó có tính chất không rõ ràng, dứt khoát, hay lẫn lộn với tình bạn, không sâu sắc, chưa có độ chín chắn và dễ tan vỡ. Cũng vì thế, các cụm từ “tình yêu học trò”, “tình yêu mực tím”... đã được dùng để nói về tình yêu của vị thành niên với hàm ý rằng nó rất vô tư trong sáng nhưng cũng rất dễ mất, ít khi tồn tại lâu.

Chính vì chưa có đủ độ nhạy cảm và chín chắn để phân biệt tình bạn thân thiết với tình yêu, lẫn lộn giữa tình bạn với tình yêu, nên đôi lúc nhiều em có “tình yêu ngộ nhận”. Khi thấy tình yêu của mình chỉ là sự ngộ nhận, nhiều em đã có những hành động thiếu suy nghĩ, hậu quả để lại có thể sẽ rất nặng nề, gây nên nỗi bất hạnh cho cả hai bên.

Với nét thơ ngây của tuổi thơ còn đọng lại, vị thành niên thường đón nhận tình yêu với cả tâm hồn thơ mộng, trong sáng của mình. Những toan tính cá nhân, ham muốn thấp hèn chưa xuất hiện trong đầu các em. Vì thế, các em thường không lường trước những khó khăn, trắc trở có thể xảy đến với tình yêu của mình.

Trong một số trường hợp, tình yêu có tác dụng thúc đẩy các em vị thành niên khắc phục khó khăn, giúp đỡ nhau trong học tập, lao động. Nhưng cũng có nhiều em bị phân tán tư tưởng do quá đam mê trước những cảm xúc yêu đương, chểnh mảng học tập. Khi cảm xúc yêu đương dâng trào, quan hệ tình dục là điều rất dễ xảy ra.

Vậy, có nên yêu ở lứa tuổi vị thành niên không?

Tình yêu là nhu cầu tự nhiên của con người, dù ở bất kỳ lứa tuổi nào cũng vậy. Vị thành niên có quyền yêu và được yêu. Tuy nhiên, các em chỉ nên yêu khi đã có một tình bạn khác giới từ trước để có thể hiểu về tâm tư, nguyện vọng, sở thích, nhu cầu, hứng thú, lý tưởng, niềm tin... của nhau; khi các em cùng chung mục đích giúp đỡ, chia sẻ, động viên nhau trong cuộc sống và trong học tập, và khi các em thật sự tôn trọng và biết giữ gìn cho nhau.

Nhưng cũng có rất nhiều lý do để các em không nên yêu vội ở lứa tuổi này. Các em hay bị lẫn lộn giữa tình yêu đích thực với thứ tình cảm gần giống với tình yêu (tình bạn thân thiết), và khi nhận diện được chính xác hai loại tình cảm này, vị thành niên thường thất vọng, đau khổ.

Quá chú tâm và chuyện tình yêu khiến các em còn rất ít thời gian dành cho học tập và lao động. Không những thế, phần lớn vị thành niên chưa có khả năng độc lập về kinh tế nên sẽ rất khó có thể đảm bảo được cuốc sống nếu đi đến hôn nhân.

Tâm lý chưa ổn định, tình yêu của các em mới chỉ dừng lại ở sự rung cảm mang tính cảm tính nên nguy cơ chia tay, đổ vỡ là rất lớn. Khi ấy, rất có thể sẽ là sự đau khổ, dằn vặt, thất vọng, mất niềm tin, những hành vi thiếu suy nghĩ và kiềm chế.

Tình dục ở lứa tuổi vị thành niên

Về mặt sinh học, hệ sinh dục của các em đang trên đà phát triển mạnh và bắt đầu có khả năng sinh sản, những ham muốn tình dục nảy sinh là điều bình thường. Nhiều em bắt đầu khám phá khả năng tình dục của mình bằng việc thủ dâm. Trước đây, do quan niệm thủ dâm là xấu xa, tội lỗi và ảnh hưởng đến sức khoẻ nên vị thành niên thường giấu giếm hoặc mặc cảm với hành vi thủ dâm của mình. Tuy nhiên, không có một căn cứ nào để nói rằng thủ dâm là có hại hay xấu xa. Khoa học đã chứng minh thủ dâm là hiện tượng sinh lý hết sức bình thường, không chỉ vị thành niên mà có ở bất cứ lứa tuổi nào.

Hiện nay, do tác động của nhiều yếu tố, trong đó có văn hoá và dinh dưỡng, tuổi phát dục của con người ngày một thấp. Nhiều em bước vào đời sống tình dục khi còn rất trẻ. Lý do các em đưa ra để biện minh cho hành vi quan hệ tình dục sớm của mình là: tò mò muốn khám phá, thử nghiệm những những điều mới lạ, do áp lực từ phía bạn trai/gái, bạn bè lôi kéo, ảnh hưởng của sách báo, phim ảnh...

Những hệ quả của việc quan hệ tình dục ở tuổi vị thành niên.

Nguy cơ mang thai ngoài ý muốn, lây nhiễn các bệnh qua đường tình dục, mặc cảm vì mất trinh tiết... là những gì vị thành niên, nhất là các bạn gái có thể gặp phải. Khi đã mang thai ngoài ý muốn, các em gái sẽ phải đứng trước hai sự lựa chọn, hoặc là phải cưới ngay, hoặc là phải phá thai. Nếu giữ thai lại và cưới, các “bà mẹ trẻ” có thể gặp các nguy cơ: nhiễm độ thai nghén, tổn thương tử cung, âm hộ, âm đạo do sinh con khi cơ thể mẹ chưa phát triển hoàn thiện; suy nhược toàn thân sau khi sinh, nguy cơ tử vong ở cả mẹ và con, và nhất là những tổn thương về mặt tinh thần thì khó lòng mà khắc phục được.

Nếu các em phải phá thai, những nguy cơ không kém phần nguy hiểm có thể xẩy đến là chảy máu, nhiễm trùng, thủng tử cung, rong huyết, vô sinh, biến cố bất thường trong các lần sinh sau... Ngoài ra, những tổn thương về mặt tinh thần gây ra bởi dư luận xã hội, sự dằn hắt của gia đình có thể khiến nhiều bạn trẻ cảm thấy mặc cảm, mất tự tin vào bản thân và khó hoà nhập trở lại cộng đồng