Tháng bảy,khi mới chân ướt chân ráo đặt chân lên tpHCM tôi đã bị choáng ngợp trước vẻ phồn hoa tấp nập của nó.Dạo quanh khắp phố phường Sài Gòn tôi như chợt thán phục về sự phát triển ở đây,nhưng dù thế nào đi nữa tôi vẫn cảm thấy yêu Tp Đà Nẵng thân yêu.Không tấp nập,cũng kém phần ồn ào hơn SG nhưng khắc sau trong tâm trí tôi là một Đà Nẵng yên bình nằm bên con sông Hàn thơ mộng.Mình không quảng cáo đâu nhé.Nếu ai đã từng thử một lần dạo trên con đường Bạch Đằng đêm,cảm nhận cơn gió mát lạnh thổi từ sông vào mới thật là thú vị.Vừa thả bộ,vừa ngắm cầu sông Hàn thì thật là thích.Nếu đến Đà Nẵng đúng dịp hoa bằng lằng nở thì bạn sẽ tha hồ mà lác mắt đấy.Bạn có thể vừa ngắm hoa,vừa có thể chụp ảnh làm kỷ niệm.Thú vị hơn là bạn có thể đứng ngay trên bờ sông Hàn để câu cá.Các bạn nhớ mang cần câu theo nhé.Qua bên kia cầu sông Hàn ,bạn rẽ trái đi một đoạn để thăm cảng Tiên Sa đêm nhé.Hơi bị đẹp á.Ngoài ra,Đà Nẵng còn có rất nhiều bãi biển như Mỹ Khê,Non Nước,Thanh Bình...với bãi cát trắng mịn,nước trong xanh lại sạch sẽ nữa,tha hồ cho bạn vẫy vùng.
Nếu cá bạn thích trồng hoa và cây cảnh,bạn có thể ghé thăm chợ hoa nằm ngay trên đường Lê Lợi hay dạo trên đường Núi Thành để mua xương rồng với giá rất rẻ,chỉ cần trong túi có khoảng hai mươi đến ba mươi nghìn là bạn mua được chậu xương rồng như ý đấy.
Nếu bạn thích đi picnic với bạn bè thì bãi biển Xuân Thiều có thông xanh mát,suối Đá thơ mộng,suối Mơ huyền ảo hay rừng thông ở núi Non Nước là thích hợp nhất.
Bạn thích nuôi cá cảnh đúng không?Đường Hùng Vương và đường Hoàng Diệu là điểm đến lí tưởng.Nhưng nếu muốn mua cá thật rẻ thì bạn phải chịu khó lần mò vào mấy cái hẻm nằm trên đường đó.Giá khá bèo,một cặp cá Lý Ngư hay Long Nhãn choi choi cỡ khoảng sáu--> mười nghìn.Giá rẻ bất ngờ phải không nào.
Vào dịp tháng mười này bạn có thể rong rủi trên đường Hai Thánh Chín để nghe thoang thoảng trong gió hương hoa sữa nồng nàn đến ngây lòng .
Đà Nẵng thơ và bình yên đáng để các bạn quan tâm nếu có ý định đi du lịch đấy.Đà Nẵng mãi đẹp trong lòng tôi,trong lòng người dân thành phố với những điều hết sức giản dị.Bởi đơn giản đây là nơi tôi đã lớn lên và hình ảnh những con đường,những góc phố Đà Nẵng đã ghi sâu trong trái tim tôi.