Results 1 to 6 of 6

Thread: Bạo lực trong tình yêu

Từ trước tới nay người ta thường nghe nhắc tới bạo hành trong gia đình mà chưa mấy ai chú ý đến bạo hành xuất hiện và tồn tại ngay cả trong tình yêu. Khi nghĩ đến tình yêu, người ra thường hình dung ra những gì trong trẻo, đẹp đẽ và hạnh phúc… vậy mà có người đã mang cả lời mắng mỏ và bạo lực vào trong tình yêu.

Trên một tờ báo tôi đọc được, đã có một lá thư cầu cứu của một bạn gái vì luôn bị người yêu mình hành hạ, đánh đập. Cứ ba, bốn ngày là lại bị một trận đòn của người yêu chỉ vì những lý do tức giận vô cớ: Em trễ hẹn, em không đồng ý cho anh làm việc này việc khác, em mặc những chiếc áo mà anh ta không thích…

Có lẽ trường hợp của bạn gái trên không phải là cá biệt. Chính mắt tôi đã nhìn thấy cảnh một đôi trai gái đang đi xe máy, chàng trai nhảy xuống tát vào mặt cô gái lia lịa, quát tháo bằng những lời thô tục. Cô gái ngã dúi xuống đường và chỉ biết khóc lóc, van xin. Nhiều người đi đường cảm thấy bất bình, không thể tưởng tượng nổi tại sao anh ta lại có thể đối xử với bạn gái mình như thế. Khi hỏi bạn bè về vấn đề này, bạn tôi đã kể lại, có lần vào buổi tối, đi qua một đôi trai gái, nếu nhìn qua thì tưởng họ đang tâm tình với nhau. Nhưng khi vừa đi qua bạn tôi nghe thấy tiếng cô gái kêu lên: "Anh đánh em đau quá! Em xin lỗi anh".

Thật buồn hơn nữa khi trong số những nạn nhân đó có cả những cô gái đang là sinh viên. M là một sinh viên đại học, từ ngày yêu T, thỉnh thoảng lại thấy M đến lớp với đôi mắt sưng vù, cổ tay có vết bần tím. Bạn bè có hỏi thì M nói là bị ngã. Hỏi ra mới biết M luôn bị T kèm cặp, mọi cử chỉ hành động của M luôn bị T theo dõi. T luôn ghen tuông vô lối, hễ bắt gặp M đứng trao đổi với bạn trai nào là T liền tức tối "hỏi tội" và đánh đập M.

Có nhiều và nhiều hơn nữa những câu chuyện tương tự như thế, thậm chí còn khủng khiếp hơn. Đó là chưa kể những cô gái đã sớm trao thân cho người yêu thì sự hành hạ còn tệ hại hơn nhiều, vì đa số họ đều có cảm giác phụ thuộc vào người mình yêu. Còn những đã gã "ưa bạo lực" này thì luôn coi người yêu của mình như một vật sở hữu, muốn làm gì thì làm.

Phản ứng từ phía nạn nhân

Chuyện của những cô gái kể trên, hẳn nghe xong chúng ta đều cảm thấy bất bình thay cho họ và nghĩ đơn giản một điều: bỏ quách đi cho xong, lưu luyến làm gì hạng người ấy. Nhưng sự việc lại không đơn giản như thế, vì đa số những cô gái rơi vào tình trạng này đều là những người yếu đuối, cam chịu. H là một cô gái từng chịu sự ngược đãi của bạn trai mà vẫn cắn răng chịu đựng, cô cho rằng chỉ lúc nóng giận thì người yêu cô mới thế, còn bình thường thì anh ta rất yêu cô, và cô cũng rất hiểu và yêu anh ta. Bạn bè khuyên nhủ thế nào H cũng không thay đổi được cách nghĩ. Đó có thể là một tình yêu thực sự, nhưng phải chăng H đã thiếu tôn trọng chính bản thân mình?

Ngoài những người như H ra, đa số đều có những điểm chung: Họ không dám chia tay với những con người tệ bạc này, vì luôn luôn bị đe doạ bằng những lời lẽ khủng khiếp. Có những bạn gái may mắn thoát khỏi mối quan hệ tình cảm nhưng vẫn luôn sống trong tâm trạng lo sợ người kia đeo bám để trả thù.

Đa phần những anh chàng "ưa bạo lực" sau khi hành hạ bạn gái của mình đều tỏ ra ân hận và mong người yêu tha thứ, có người còn khóc lóc, van xin. Và rồi với tấm lòng vị tha, pha lẫn sự sợ hãi, cam chịu, các cô gái lại dễ dàng bỏ qua. Có thể sự hối hận của những chàng trai lúc này là thật lòng, nhưng chỉ được vài ngày là đã đâu vào đấy… Phải chăng, những người con trai này tự cho phép mình khi nóng nảycó quyền làm điều đó, và chỉ làm như vậy cô ấy mới biết sợ và nghe theo. Đó quả thực là một suy nghĩ sai lầm, hơn thế nữa, đó còn là hành vi vi phạm pháp luật.

Bạo lực trong tình yêu là một nỗi đau, bởi người hành hạ mình lại chính là người mà mình yêu thương. Để tránh không mắc phải những mối quan hệ nguy hiểm kiểu này không gì bằng là mỗi bạn gái cần tìm hiểu kỹ đối tượng và khi có chuyện đó xẩy ra hãy nói cho bạn trai hiểu rõ mình không chấp nhận được điều đó. Bởi vì "bạo lực tình yêu" đến "bạo lực gia đình" là không hề có khoảng cách.
    Nếu thật sự cho là một niềm hạnh phúc thì cuộc sống của tôi là những chuỗi ngày sống trong hạnh phúc. Này bạn ơi, khi bạn bị thương một vết thương thật nhỏ trên bàn tay thì bạn nghĩ rằng nỗi đau của mình là ghê gớm lắm. Bạn cần một sự quan tâm, một lời hỏi han an ũi. Nhưng có bao giờ bạn chợt nhìn thế giới xung quanh chưa ? Nhũng bà mẹ có con là nạn nhân của đại dịch ma túy, HIV/AIDS, Những người đang muốn tìm lại mình vươn lên, thì thử hỏi nỗi đau của bạn so với nỗi đau của họ thì nỗi đau nào mới thật sự đáng quan tâm hơn. Hãy cho, hãy cho tất cả những gì mình có rồi sẽ có một ngày nào đó hoa sẽ nở trên tay, bạn cảm nhận được niềm hạnh phúc giống như niềm hạnh phúc của tôi ngày hôm nay. "Nào bây giờ hãy cho tôi biết bạn cần gì, tôi sẽ mang nó đến cho bạn. Đừng quên rằng tôi sẽ luôn luôn cho bạn những gì tôi có thể"

chẳng có gì đáng thương hay đáng trách cả, tấc cả là do họ tự gây ra và tự nhận lấy. chẳng hiểu sao họ lại ngu ngốc thế(những cô gái đó chẳng hiểu họ nghĩ gì!!??)
    Con chim về đậu bên người,

Là Thiên sứ đó, là tôi cũng chừng!

Vô tình em thả bâng khuâng

Tôi làm chim nhặt để phần mai sau.

Mai sau

Thiên sứ về trời

Còn tôi ở lại bên người tôi yêu.

Originally posted by lisaqn@Jan 18 2005, 09:09 AM
    chẳng có gì đáng thương hay đáng trách cả, tấc cả là do họ tự gây ra và tự nhận lấy. chẳng hiểu sao họ lại ngu ngốc thế(những cô gái đó chẳng hiểu họ nghĩ gì!!??)
    [snapback]31368[/snapback]
    Sis nói vậy có quá không? Bởi theo em nghĩ những cô gái đó đáng thương hơn là đáng trách. Em đã thấy nhiều trường hợp, nhất là những cô gái đã có người yêu lâu ngày. Nói theo một cách tế nhị mà người ta thường hiểu thì: quen lâu các cô gái đó hẳn chẳng còn chút nhôm nhựa nào hết. Nên họ sợ bị bỏ rơi, sợ phải làm lại từ đầu, sợ mang tiếng.
    Cái thiệt của con gái là ở chổ đó. Biết là bạn trai mình sai 100% đó nhưng họ vẫn cắn răng chịu đựng làm lành trước.
    Khi người ta đã yêu thì cũng khó tránh được những việc như vậy. Đáng trách là những người bạn trai của họ không biết trân trọng bạn gái của mình.
    Nói chung người bị thiệt vẫn là những cô gái đó.

<marquee behavior='alternate'>Ngày sau sỏi đá cũng cần có nhau</marquee>
    <marquee behavior='alternate'> clubmanchesterfan86@yahoo.com <== nhắn cho tôi những lúc bạn cần.</marquee>

Mới chỉ là người yêu thôi mà có hành động bạo lực như vậy .Nếu sau này có lấy nhau ,chắc sẽ còn khổ hơn .Sao họ không nghĩ như vậy và chia tay sớm đi .Có thể nói họ quá mù quáng trong tình cảm .
    CÁM ƠN ĐỜI MỖI SỚM MAI THỨC DẬY
    TA CÓ THÊM NGÀY NỮA ĐỂ YÊU THƯƠNG

Sis nói vậy có quá không? Bởi theo em nghĩ những cô gái đó đáng thương hơn là đáng trách
    .
    tuy hơi quá đáng nhưng phải nói, vì đó là sự thật, họ quá ngu ngốc, chỉ biết suy nghĩ theo một ngõ cụt có sẵn trướt mắt, không dám mạo hiểm khám phá một con đường sáng sủa khác có tương lai hơn dù phải trải qua khó khăn&#33;&#33;? :rolleyes:
    Con chim về đậu bên người,

Là Thiên sứ đó, là tôi cũng chừng&#33;

Vô tình em thả bâng khuâng

Tôi làm chim nhặt để phần mai sau.

Mai sau

Thiên sứ về trời

Còn tôi ở lại bên người tôi yêu.

Originally posted by mickey@Jan 18 2005, 03:38 PM
    Mới chỉ là người yêu thôi mà có hành động bạo lực như vậy .Nếu sau này có lấy nhau ,chắc sẽ còn khổ hơn .Sao họ không nghĩ như vậy và chia tay sớm đi .Có thể nói họ quá mù quáng trong tình cảm .
    [snapback]31401[/snapback]

Điều quan trọng là họ KHÔNG DÁM bỏ người yêu họ . Vì :

chưa kể những cô gái đã sớm trao thân cho người yêu thì sự hành hạ còn tệ hại hơn nhiều, vì đa số họ đều có cảm giác phụ thuộc vào người mình yêu......

Họ không dám chia tay với những con người tệ bạc này, vì luôn luôn bị đe doạ bằng những lời lẽ khủng khiếp. Có những bạn gái may mắn thoát khỏi mối quan hệ tình cảm nhưng vẫn luôn sống trong tâm trạng lo sợ người kia đeo bám để trả thù.
    ......
    ....Nhưng:

Đa phần những anh chàng "ưa bạo lực" sau khi hành hạ bạn gái của mình đều tỏ ra ân hận và mong người yêu tha thứ, có người còn khóc lóc, van xin. Và rồi với tấm lòng vị tha, pha lẫn sự sợ hãi, cam chịu, các cô gái lại dễ dàng bỏ qua....
    Và kết quả là :

???????