Page 1 of 6 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 57

Thread: Giúp người thân cai nghiện ma tuý

Liệu người đã nghiện hêroin có thể cai nghiện được không? Câu trả lời là có. Thế nhưng để đạt được điều đó cần có sự nỗ lực vô cùng lớn lao của bản thân người nghiện, cộng với sự giúp đỡ của người thân, bạn bè và những người xung quanh.

Để cai được ma tuý người nghiện phải trải qua những cảm giác “khủng khiếp” trong cuộc đời. Trong những thời điểm này sự hỗ trợ của người thân là vô cùng quan trọng.

Trong thời gian cắt cơn:

Sau khi dừng sử dụng heroin người nghiện sẽ phải trải qua hội chứng cai. Trong vài ngày đầu, khi lên cơn vật vã người nghiện cảm thấy buồn nôn, đau các cơ bắp, chảy nước mắt nước mũi, giãn đồng tử, nổi da gà, toát mồ hôi, tiêu chảy, ngáp, sốt nhẹ, mất ngủ, mạch nhanh, đau bụng, đặc biệt là có cảm giác như trăm ngàn con kiến đang bò trong xương. Đây là môt trạng thái gây cảm giác cực kỳ khó khăn và khổ sở với người nghiện.

Một số trung tâm cai nghiện có dùng thuốc giúp đỡ người nghiện giảm những cảm giác tiêu cực trên trong thời gian có hội chứng cai. Tuy nhiên nếu có thêm sự hỗ trợ của người thân, bạn bè cũng là một liều thuốc rất tốt trong hoàn cảnh này. Trong trường hợp cai nghiện tại nhà các bạn có thể làm theo một số bước sau:

1. Chuẩn bị tinh thần để người nghiện tự nguyện cai thuốc.

2. Xoa bóp:

Thực hiện khi người nghiện bắt đầu thấy nhớ, bứt rứt và muốn sử dụng ma túy. Dùng cả hai bàn tay xoa bóp nhẹ nhàng, đều đặn toàn thân, đặc biệt ở đầu và cột sống, ít nhất là 3-4 lần mỗi ngày. Mỗi lần xoa bóp khoảng 30 phút cho đến khi người nghiện cảm thấy dễ chịu, buồn ngủ.

3. Tắm nước mát:

Ngày đầu tiên ngưng ma túy, có thể xông hơi bằng nước lá xông cho cơ thể dễ chịu và thư thái. Ngày thứ 2-3 do vật vã nhiều nên không xông hơi nữa mà cần tắm nước mát tối thiểu ngày 3 lần để cơ thể bớt bứt rứt, khó chịu. Nếu sợ lạnh, có thể tắm nước ấm trước rồi mới dùng nước mát sau.

4. Ăn uống thức ăn mát:

3 ngày đầu tiên người nghiện thường nôn ói, không muốn ăn nhưng sau đó có thể khỏi. Nên ăn những thức ăn mát như : mồng tơi, rau má, xà lách, ngò tây, đậu đỏ, đậu đen, đậu nành, mè, khổ qua (mướp đắng), bí đao, cà chua, cam, lê... và thịt heo, cá lóc, cua đồng...

Nếu muốn sử dụng thuốc để cắt cơn nghiện, bạn nên hỏi ý kiến bác sỹ.
    Sau khi cắt cơn

Sau khi cắt cơn, người nghiện không còn cảm giác vật vã và thèm ma tuý. Họ có thể hoạt động và lao động bình thường. Tuy nhiên, trạng thái đói ma tuý trường diễn (lệ thuộc về mặt tinh thần) khiến người nghiện vẫn thèm ma tuý khi ngửi thấy mùi hay thấy những hình ảnh có liên quan. Vì thế gia đình, bạn bè nên tạo điều kiện để người ấy không tiếp xúc với môi trường có khả năng liên quan đến ma tuý.

Một cản trở tiếp đến với họ trong thời gian này là sự khủng hoảng về mặt tinh thần. Khi sử dụng ma tuý, người nghiện thường đánh mất đi các mối quan hệ xã hội cũ. Nếu trở về cộng đồng thì sự hoà nhập là rất khó khăn. Đồng thời chính bản thân người nghiện cũng thường có mặc cảm về bản thân mình. Lúc này, sự động viên giúp đỡ và thường xuyên chia sẻ của người thân, bạn bè trong thời gian này là vô cùng cần thiết. Sự cảm hoá hiệu quả nhất là tình thương bao la theo đúng nghĩa của nó, chứ không phải là những lời chỉ trích hay những bài học luân lý.

Các cụ xưa đã có câu “nhàn cư vi bất thiện”, có nhiều thời gian rảnh rỗi quá sẽ khiến con người chán nản và đến với những thú vui tiêu cực. Do vậy, tạo công việc làm cho người sau cai nghiện tái hoà nhập cộng đồng sẽ giúp họ tăng thêm tự tin vào bản thân, tăng thêm niềm vui trong cuộc sống. Đồng thời cũng giúp họ có thêm thu nhập để ổn định cuộc sống bản thân.

Những người có tiền sử nghiện thường rất dễ bị rủ rê và có thể tái nghiện. Trong trường hợp không mong muốn người thân bạn bị tái nghiện lần hai hoặc nhiều hơn nữa thì bạn cũng nên bình tĩnh và kiên trì giúp đỡ họ. Sự chán nản, ghét bỏ không quan tâm của mọi người sẽ khiến họ càng lún sâu vào “vũng lầy” ma tuý.

Tâm sự bạn trẻ

CÁM ƠN ĐỜI MỖI SỚM MAI THỨC DẬY
    TA CÓ THÊM NGÀY NỮA ĐỂ YÊU THƯƠNG

Exclamation hãy giúp đỡ em!

[QUOTE=mickey;28654]Liệu người đã nghiện hêroin có thể cai nghiện được không? Câu trả lời là có. Thế nhưng để đạt được điều đó cần có sự nỗ lực vô cùng lớn lao của bản thân người nghiện, cộng với sự giúp đỡ của người thân, bạn bè và những người xung quanh.

hiện tại em đang mất niềm tin vào cuộc sống,vào cuộc hôn nhân vừa mới bắt đầu này...nhưng khi chồng em tìm được trang diễn đàn này(khi a ấy đang tìm tài liệu để cai) em cảm thấy mình đã có thêm 1niềm tin mới.
    Chồng e nghiện hút heroin đc hơn 3 năm rồi từ chỗ nghe bạn bè lôi kéo đến nghiện nặng.khi biết chồng e nghiện(khi ấy chúng e mới yêu nhau thôi) e thấy mình bị sốc và không thể tin được,e cũng chẳng biết fair làm j ngoài việc khóc lóc.chúng e đã tự cai nhiều lần rồi nhưng cứ bỏ rồi lại nghiện lại.lẽ ra cuối năm chúng e mới cưới nhưng e đã nghĩ hạnh phúc gd và 1đứa trẻ có thể làm nên điều diệu kỳ.Ngay hiện tại bây giờ từ đêm qua đến 20h hôm nay a ấy đang cai nhưng a ấy k vượt qua đc sự đau đớn và hoảng sợ và cuối cùng đã trốn e đi lấy hàng.E tuyệt vọng vô cùng,đã gần 2 năm rồi e chỉ biết dồn nén tất cả trong lòng bởi vì e k thể chia sẻ nó cho ai,nếu họ biết sự thật sẽ như thế nào đây???E biết ở diễn đàn này rất nhiều bạn đã có kinh nghiệm xin hãy chỉ cho e biết những kinh nghiệm cai nghiện tại gia đình,để e k mất đi người chồng mà e yêu quý,để đứa con trong bụng e sinh ra mà không có sự chăm sóc của bố nó.Mong mọi người giúp đỡ...

mickey oi! mình đã đọc bài của mickey mình cũng đã làm như thế rồi. Nhưng mình muốc nhờ Mickey giúp mình có thể chỉ cho mình loại thuốc uống sau khi cắt cơn được không ? có thể muc được ở đâuu vaậy Mickey ? Giúp mình với

khs.van
    Guest
    Quote Originally Posted by toxicly0583 View Post
    mickey oi! mình đã đọc bài của mickey mình cũng đã làm như thế rồi. Nhưng mình muốc nhờ Mickey giúp mình có thể chỉ cho mình loại thuốc uống sau khi cắt cơn được không ? có thể muc được ở đâuu vaậy Mickey ? Giúp mình với
    Ông xã mình đang uống thuôc chống tái có tên : Albernil 50 naltrexone hcl 50mg, giá thuốc khỏang 40.000d viên con mua ở đâu thì mình k biết vì nhờ người quen mua hộ mà

:mad:[quote=niem_tin?;32148]
    Quote Originally Posted by mickey View Post
    Liệu người đã nghiện hêroin có thể cai nghiện được không? Câu trả lời là có. Thế nhưng để đạt được điều đó cần có sự nỗ lực vô cùng lớn lao của bản thân người nghiện, cộng với sự giúp đỡ của người thân, bạn bè và những người xung quanh.
    Quote Originally Posted by mickey View Post

hiện tại em đang mất niềm tin vào cuộc sống,vào cuộc hôn nhân vừa mới bắt đầu này...nhưng khi chồng em tìm được trang diễn đàn này(khi a ấy đang tìm tài liệu để cai) em cảm thấy mình đã có thêm 1niềm tin mới.
    Chồng e nghiện hút heroin đc hơn 3 năm rồi từ chỗ nghe bạn bè lôi kéo đến nghiện nặng.khi biết chồng e nghiện(khi ấy chúng e mới yêu nhau thôi) e thấy mình bị sốc và không thể tin được,e cũng chẳng biết fair làm j ngoài việc khóc lóc.chúng e đã tự cai nhiều lần rồi nhưng cứ bỏ rồi lại nghiện lại.lẽ ra cuối năm chúng e mới cưới nhưng e đã nghĩ hạnh phúc gd và 1đứa trẻ có thể làm nên điều diệu kỳ.Ngay hiện tại bây giờ từ đêm qua đến 20h hôm nay a ấy đang cai nhưng a ấy k vượt qua đc sự đau đớn và hoảng sợ và cuối cùng đã trốn e đi lấy hàng.E tuyệt vọng vô cùng,đã gần 2 năm rồi e chỉ biết dồn nén tất cả trong lòng bởi vì e k thể chia sẻ nó cho ai,nếu họ biết sự thật sẽ như thế nào đây???E biết ở diễn đàn này rất nhiều bạn đã có kinh nghiệm xin hãy chỉ cho e biết những kinh nghiệm cai nghiện tại gia đình,để e k mất đi người chồng mà e yêu quý,để đứa con trong bụng e sinh ra mà không có sự chăm sóc của bố nó.Mong mọi người giúp đỡ...

Chào bạn!

Trứơc tiên, tôi rất ngưỡng mộ bạn vì tình cảm và sự quyết tâm của bạn với chồng bạn!

Tôi đồng ý với bạn, tình cảm thiêng liêng của gia đình sẽ tạo nên những điều kỳ diệu trong cuộc sống( Và đôi khi tôi và bạn đều đặt tất cả niềm tin, hy vọng để chờ đợi những điều diệu kỳ đó sảy ra để... sống!)

Chồng bạn rất may mắn khi có được người vợ như bạn ( và cả 1 thiên thần nhỏ gắn kết cho tình vợ chồng nữa!). Tôi nghĩ điều cần thiết để bạn giúp chồng bạn là bạn nên tìm hiểu kỹ và có 1 kiến thức tương đối về ma
    túy , cắt cơn, quá trình cai nghiện, diễn biến tâm lý của ngừoi nghiện,các loại thuốc hỗ trợ cai nghiện,...( ui chao, bạn sẽ hơi bị vất vả 1 chút đây, nhưng cố lên nhé!) để bạn hỗ trợ chồng bạn trong việc cai nghiện. Tuy nhiên, điều quan trọng quyết định việc cai nghiện của chồng bạn có thành công hay ko là do 99% quyết tâm của anh ấy. Tôi hy vọng bằng tình yêu của bạn, bằng đứa bé trong bụng bạn, bằng sự dịu dàng của 1 người vợ, bạn sẽ là động lực cho chồng bạn tù bỏ được ma túy.

Cầu mong may mắn và hạnh phúc sẽ đến với bạn và gia đình!
    Sẽ tái sinh Em trong mùa trăng khác...

Giờ đây tôi lại thấy bế tắc rồi....
    chẳng biết fai làm j để vượt qua chuyện này,lấy lại niềm tin từ chồng và cũng từ chính bản thân mình đây...tối nay anh ấy lại đi lấy hàng cái mà tôi đau đớn nhất là cái dây chuyền mẹ tôi cho để làm vốn ngày cưới cũng được mang đi cầm đồ với lý do trả nợ và mua thuốc(dùng thuốc để bỏ từ từ)rồi tối nay là cái nhẫn bố tôi cho để làm vốn...không phải anh ấy đi 1 mình mà có tôi đi theo giằng co vậy mà cuối cùng cũng không giữ chân anh được.anh nói:giờ chắc em chẳng còn tin anh nữa nhưng đây là lần cuối cùng,anh hứa sẽ tự lấy lại niềm tin o anh...tôi đau khổ vật vã,muốn lao vào xe cộ đi đường nhưng không có can đảm.Giờ đây cái níu chân tôi chính là bố mẹ,là anh tôi.Giờ tôi chết hay bị thương nằm đấy bố mẹ cũng không thể ở bên tôi được vì tôi lấy chồng xa.quyết tâm từ bỏ công việc gần bố mẹ để mong lấy lại được con người anh,kéo anh trở về.ly dị ư?hàng xóm và mọi người sẽ nói j khi cưới nhau chưa đc 1thang.nhưng những điều đó,sự hy sinh đó,nước mắt đó đang được đền đáp như nào đây???có 1 điều an ủi tôi phần nào là anh rất yêu thương tôi nhưng anh cũng yêu cả "nó" nữa,tôi không biết giờ mình nên làm gì để có thể là 1 người vợ bình thường bình yên như bao người khác.lấy chồng làm chỗ dựa,niềm hy vọng và tự hào của mình đây.
    Cuộc đời thật trớ trêu khi con người có đầy đủ vật chất,tiền bạc lại không biết hưởng thụ nó làm cho cuộc sống mình càng tốt hơn,.mà lại thích đâm đầu vào ngõ cụt,không được sống được làm những j mình muốn mà phải lệ thuộc vào cái thứ ma quỷ đó.
    Chồng ạ,hãy can đảm lên hãy cho em biết chồng giỏi giang như thế nào chồng mạnh mẽ như thế nào.Lúc nào em cũng mong và tin chồng sẽ làm được,sẽ làm được mà.Xxx.xchồng.

thường là ở trên mây, bây giờ rơi xuống rồi
    vĩ đại quá :o
    "Hạnh phúc là những gì bạn cho đi". Khi tôi cho bạn điều gì, không có nghĩa là tôi muốn cho bạn mà chỉ là tôi muốn tìm kiếm hạnh phúc cho riêng mình. Nên bạn không cần phải cảm ơn tôi mà tôi sẽ cảm ơn bạn. Tôi biết đối với bạn, tôi rất "trẻ con", tôi chẳng giúp gì được cho bạn hết. Nhưng tôi muốn bước vào thế giới của bạn, tôi muốn biết suy nghĩ của bạn, tôi muốn hiểu cảm giác của bạn, tôi muốn ôm bạn vào lòng, tôi muốn là người thân của bạn... Vì thế xin bạn đừng bảo tôi từ bỏ, xin bạn đừng dập tắt hi vọng của tôi, xin bạn đừng làm tôi đau lòng như thế, xin bạn hãy cho tôi một cơ hội. Bạn ơi! Xin hãy tin tôi: Khi tôi đã chọn thì tôi sẽ không bao giờ hối hận.

Quote Originally Posted by niem_tin? View Post
    Giờ đây tôi lại thấy bế tắc rồi....
    chẳng biết fai làm j để vượt qua chuyện này,lấy lại niềm tin từ chồng và cũng từ chính bản thân mình đây...tối nay anh ấy lại đi lấy hàng cái mà tôi đau đớn nhất là cái dây chuyền mẹ tôi cho để làm vốn ngày cưới cũng được mang đi cầm đồ với lý do trả nợ và mua thuốc(dùng thuốc để bỏ từ từ)rồi tối nay là cái nhẫn bố tôi cho để làm vốn...không phải anh ấy đi 1 mình mà có tôi đi theo giằng co vậy mà cuối cùng cũng không giữ chân anh được.anh nói:giờ chắc em chẳng còn tin anh nữa nhưng đây là lần cuối cùng,anh hứa sẽ tự lấy lại niềm tin o anh...tôi đau khổ vật vã,muốn lao vào xe cộ đi đường nhưng không có can đảm.Giờ đây cái níu chân tôi chính là bố mẹ,là anh tôi.Giờ tôi chết hay bị thương nằm đấy bố mẹ cũng không thể ở bên tôi được vì tôi lấy chồng xa.quyết tâm từ bỏ công việc gần bố mẹ để mong lấy lại được con người anh,kéo anh trở về.ly dị ư?hàng xóm và mọi người sẽ nói j khi cưới nhau chưa đc 1thang.nhưng những điều đó,sự hy sinh đó,nước mắt đó đang được đền đáp như nào đây???có 1 điều an ủi tôi phần nào là anh rất yêu thương tôi nhưng anh cũng yêu cả "nó" nữa,tôi không biết giờ mình nên làm gì để có thể là 1 người vợ bình thường bình yên như bao người khác.lấy chồng làm chỗ dựa,niềm hy vọng và tự hào của mình đây.
    Cuộc đời thật trớ trêu khi con người có đầy đủ vật chất,tiền bạc lại không biết hưởng thụ nó làm cho cuộc sống mình càng tốt hơn,.mà lại thích đâm đầu vào ngõ cụt,không được sống được làm những j mình muốn mà phải lệ thuộc vào cái thứ ma quỷ đó.
    Chồng ạ,hãy can đảm lên hãy cho em biết chồng giỏi giang như thế nào chồng mạnh mẽ như thế nào.Lúc nào em cũng mong và tin chồng sẽ làm được,sẽ làm được mà.Xxx.xchồng.
    Đọc bài của bạn mình cảm thấy vừa buồn,vừa giận,và thương nữa.Bạn đã quen và yêu một người thật say đắm và... cả mù quáng.Tình yêu của bạn thật buồn ngay từ lúc bắt đầu.Mình ước phải chi bạn chưa vội đi tới hôn nhân và quan trọng là chưa có em bé.Nhưng...tình yêu... thật khó nói!Bạn hãy cố gắng nhe!Vì tương lai của bạn,chồng bạn và vì đứa con sắp chào đời nữa.Hãy cho anh ấy biết tương lai của con bạn sẽ như thế nào? nếu anh ấy cứ tiếp tục như vậy, cả tương lai của bạn và anh ấy nữa.Bạn nhớ giữ sức khỏe, giai đoạn đầu mang thai rất quan trọng, có lẽ bạn cần phải có thêm người thân bên cạnh nữa.Chúc bạn luôn có đủ nghị lực,tình yêu,sức khỏe,và sự quyết tâm để cùng chồng và con vượt qua thử thách lớn này!

kasperkys
    Guest

Cần sự giũp đỡ

Tôi yêu cô ấy cho dù cô ấy đang nghiện. Tôi muốn giũp cô ấy cai nghiện nhưng không biết làm thế nào cả. Dĩ nhiên là phải cai tại nhà rồi vì đưa đến trung tâm cai nghiện tôi không tin tưởng lắm và cũng rất khó khăn. Tôi đã thử hỏi nhưng không được. Tôi thiết nghĩ sao xã hội lại không ra tay cứu giúp những người muốn làm lại cuộc đời tôi không thể bỏ rơi cô ấy. Mong mọi người giúp đỡ chỉ dẫn cho tôi thuốc cai và cách cai nghiện như thế nào. Tôi phải làm gì? Với chúng tôi bây giờ cai nghiện không phải là việc của mình cô ấy nữa mà vì hạnh phúc sau này của cả hai. Chúng tôi mong được sự giúp đỡ.

thật sự cảm ơn những lời động viên của các bạn.giờ mình và chồng cũng như gd chồng đang tiếp tục cai còn kết quả chưa biết sẽ thế nào.khi biết anh nghiện nhưng mình vẫn qd kết hôn thật sự mình không ân hận.nhưng dạo gần đây anh ấy không làm chủ được bản thân và những lời nói,hành động đôi lúc khiến mình ân hận và cay đắng cho cuộc đời mình.dù vậy mình vẫn không hết yêu anh ấy,nhiều tối khi anh đã ngủ say mình lại nằm ngắm gương mặt ấy và cảm thấy yêu anh hơn bao giờ hết...ôi!cuộc đời
    ah,mình có 1điều cần đính chính lại la bọn mình chưa có em bé.cứ tưởng vậy nhưng không phải...

Page 1 of 6 123 ... LastLast