Page 3 of 6 FirstFirst 12345 ... LastLast
Results 21 to 30 of 57

Thread: Giúp người thân cai nghiện ma tuý

Đây là lần đầu tiên mình tham gia vào diễn đàn.k khỏi chạnh lòng voi những ban có cùng hoàn cảnh với mình.nghiện khoảng mười mấy năm trong khi chưa được 30 tuổi,chồng mình da hơn chục lần cai nghiện.Nhưng việc tái nghiện dường như quá dễ dàng.chồng mình cai trong trường,cai tại nhà,thậm chí qua đến Sing nhưng chỉ được 1 thời gian thôi.từ khi minh quen anh cho đến lúc cưới,rồi sinh con,k biết bao nhiêu lần mình nuốt nước mắt vào lòng để giúp anh cai nghiện.kết quả vẫn là con số 0.nhiều lần mình muốn ôm con chết đi cho rồi,cũng may là mình con ba mẹ anh em bên cạnh để ủng hộ.Hiện tại chồng mình cũng đang tai nghiện tai nhà.mình thấy người a rũ rượi mà đau lòng.nói là cai,mình vẫn thấy a mệt mỏi nhưng sao a van xin mình lay xe chạy 1 vong cho đỡ mệt(chay về thì vẫn k co dấu hiệu j bất thường).mình đang phân vân k biết a có thật sự đang cai hay k nữa(hay la a đang sử dụng một chất gây nghiện khác).cac ban làm ơn chỉ cho mình với.và làm cách nào để chồng mình bớt mệt mỏi?
    mong cho mọi nguời ai cũng từ bỏ được ma tuý

[QUOTE=niem_tin?;32183][COLOR="Blue"]Giờ đây tôi lại thấy bế tắc rồi....
    chẳng biết fai làm j để vượt qua chuyện này,lấy lại niềm tin từ chồng và cũng từ chính bản thân mình đây...tối nay anh ấy lại đi lấy hàng cái mà tôi đau đớn nhất là cái dây chuyền mẹ tôi cho để làm vốn ngày cưới cũng được mang đi cầm đồ với lý do trả nợ và mua thuốc(dùng thuốc để bỏ từ từ)rồi tối nay là cái nhẫn bố tôi cho để làm vốn...không phải anh ấy đi 1 mình mà có tôi đi theo giằng co vậy mà cuối cùng cũng không giữ chân anh được.anh nói:giờ chắc em chẳng còn tin anh nữa nhưng đây là lần cuối cùng,anh hứa sẽ tự lấy lại niềm tin o anh...tôi đau khổ vật vã,muốn lao vào xe cộ đi đường nhưng không có can đảm.Giờ đây cái níu chân tôi chính là bố mẹ,là anh tôi.Giờ tôi chết hay bị thương nằm đấy bố mẹ cũng không thể ở bên tôi được vì tôi lấy chồng xa.quyết tâm từ bỏ công việc gần bố mẹ để mong lấy lại được con người anh,kéo anh trở về.ly dị ư?hàng xóm và mọi người sẽ nói j khi cưới nhau chưa đc 1thang.nhưng những điều đó,sự hy sinh đó,nước mắt đó đang được đền đáp như nào đây???có 1 điều an ủi tôi phần nào là anh rất yêu thương tôi nhưng anh cũng yêu cả "nó" nữa,tôi không biết giờ mình nên làm gì để có thể là 1 người vợ bình thường bình yên như bao người khác.lấy chồng làm chỗ dựa,niềm hy vọng và tự hào của mình đây.
    Cuộc đời thật trớ trêu khi con người có đầy đủ vật chất,tiền bạc lại không biết hưởng thụ nó làm cho cuộc sống mình càng tốt hơn,.mà lại thích đâm đầu vào ngõ cụt,không được sống được làm những j mình muốn mà phải lệ thuộc vào cái thứ ma quỷ đó.
    Chồng ạ,hãy can đảm lên hãy cho em biết chồng giỏi giang như thế nào chồng mạnh mẽ như thế nào.Lúc nào em cũng mong và tin chồng sẽ làm được,sẽ làm được mà.Xxx.xchồng.anh với chồng em cũng giống nhau ở vài điểm.thật sự đọc bài của em anh rất cảm động giá như chồng em đọc được bài viết này thì sao nhi? anh ước gì có cô vợ như em

Xin chào, tìm đến với diễn đàn cũng với cùng tâm sự của một người vợ có chồng nghiện ma túy, tôi mong muốn được sẻ chia và nói lên được nỗi lòng của mình.
    Tôi - rất trẻ - 23t nhưng đã lập gia đình được 5 năm và có một cậu con trai 4t. Tôi gặp và yêu anh từ những năm đầu học phổ thông, đó là một tình yêu đẹp nhưng sẽ hoàn thiện hơn nếu như không có sự góp mặt của "nó", tôi biết được điều đó khi yêu anh được 2 năm, đau đớn, hụt hẫng nhưng tôi vẫn tin vào tình yêu của mình sẽ giúp anh từ bỏ được "nó", suốt một thời gian buổi sáng tôi đi học, chiều về tôi lại ở bên cạnh anh, đọc và kể cho anh nghe những câu chuyện hay, cùng nhau vẽ những bức tranh ngộ nghĩnh treo khắp phòng ... rồi anh cũng từ bỏ được cái thứ chết người đó ... Một năm sau - khi vừa mới hoàn thành chương trình phổ thông, chúng tôi tổ chức đám cưới - năm đó tôi 18t. Những tưởng cuộc sống yên bình, hạnh phúc của chúng tôi càng thêm bền vững khi có thêm một thiên thần nhỏ trong gia đình, vậy mà khi bé tròn 1 tháng tuổi anh lại quay lại con đường cũ. Lại bắt đầu từ con số 0, để giúp anh cai nghiện tôi và anh đã chuyển về sống ở quê, tôi rất ngạc nhiên vì không như tôi hình dung lần cai nào của anh cũng nhẹ nhàng, không vật vã, không lên cơn thèm thuốc như những gì tôi tìm hiểu, sự mệt mỏi đến với anh khoảng 1 tuần rồi dần dần anh lại trở về vơi cuộc sống bình thường, để thật sự quên chúng tôi ở quê gần 2 năm, nhưng cứ trở về thành phố môt thời gian lâu nhất là khoảng 1 năm thì anh lại tái nghiện, chỉ cần sau một cuộc cãi vã, xung đột với mọi người trong gia đình là anh ấy có thể dễ dàng tìm đến cách "giải quyết" tâm lý đó... Và hiện tại cũng vậy, đã 1 tháng nay - sau hơn một năm về lại thành phố sống và làm việc - sau một cuộc tranh cãi với mẹ chồng tôi - anh lại giẫm lên vết xe đổ ngày nào ... mệt mỏi, và thất vọng thực sự, tôi đã khuyên bảo bằng mọi cách để anh trở về quê sống nhưng anh không muốn, tôi biết anh tiếc cuộc sống và công việc hiện tại, anh rất thông minh - rất giỏi về máy tính, vắng anh là công ty sẽ chao đảo một thời gian... nhưng thực sự phải bỏ hết ... hôm nay, khi ngồi viết những dòng này, tôi biết chắc đến 90% là chiều nay anh rất mệt vì đã hơn 2 ngày anh không dùng, anh sẽ tìm cách để có được "nó" - tôi vẫn theo sát anh từng bước nhưng cũng biết nếu anh không có quyết tâm thực sự thì không ai có thể giữ nổi anh. Cuộc hôn nhân của tôi đã 5 năm trôi qua, vậy mà tất cả vẫn chỉ là một con số 0 tròn trĩnh ... Tôi âm thầm chịu đựng, không hé răng một lời với bất kỳ ai, chỉ gia đình anh biết, bên ngoại thì tuyệt nhiên không, công việc của tôi bây h chỉ là ngồi dõi theo từng hành động của anh, nhiều lúc cảm thấy thật mệt mỏi, nhưng thương con tôi lại cố gắng. Tôi không biết ngày mai sẽ ra sao hãy cho tôi lời khuyên !!!

Mình cũng là 1 người như chồng bạn lên mình cũng hiểu phần nào tâm lý của những người nghiện theo bạn kể những lần anh ý cai chỉ mết chứ không có biểu hiện vật vã hay đau đờn gì theo mình anh ý đang ở giai đoạn đầu chơi cũng được còn không chơi chỉ mệt nhưng như vậy cũng là nghiện rồi bạn à hay nói chính xác là mới chớm nghiện nếu không có biện pháp kịp thời thì anh ý ngày càng nặng thêm đến lúc đó muốn anh ý từ bỏ nó laị càng khó khăn hơn nhiều đó bạn và như bạn tâm sự nếu anh ý muốn chơi thì không ai ngăn được như vậy thì rất khó đó bạn à như vậy thì chỉ anh ý mới là người quyết định có chơi hay không và chắc chắn anh ý ngày 1 nặng hơn thội nếu không có sự giúp đỡ động viên của mọi người trong gia đình .
    mình gợi ý 2 cách như sau nhé
    thư 1 bạn lên để anh ý vào diễn đàn này vì theo mình nếu anh ý vào đây anh ý sẽ hiểu được kết cục của những người dùng matuy sẽ đi đến đâu và phải chịu những hậu quả như thế nào và đã có rất nhiều người đã từ bỏ được nó .
    thư 2 :vì công việc anh ý không thể nghỉ được và kg ai quản được anh ý hoặc không thể ở nhà 1 thời gian được mình khuyên bạn nến đến gắp bác sỹ họ sẽ tư vấn và cắt cơn rồi dùng luôn thuốc chống tái nghiện để hỡ trợ thêm cho anh ý như vậy anh ý vẫn sinh hoạt bình thường và vẫn đi làm được.

còn tâm sự gì hay cần thêm thông tin gì bạn cứ vào đây nhé !

bạn thật là người phụ nữ kiên cường khi mà còn trẻ như vậy, quả thật đây là lần đầu tiên tôi gặp 1 người có những suy nghĩ như bạn.
    có lẽ a ấy chưa thấu hiểu hết dc tác hại của nó, vì giờ này a ấy còn quá nhiều thứ: gia đình, công việc, tiền bạc.....nên a ấy chưa thật sự muốn cai.
    Hầu như những người cai thành công đều nghiên nhiều năm và đã chịu đau thương mất mát quá nhiều. Mình nghĩ bạn nên tìm cách nói chuyện, hoặc mời a ấy lên đây để a ấy hiểu ma tuý nó làm gì con người chúng ta.
    chúc bạn thành công
    Nếu bạn thật sự không thể thay đổi để hòa hợp với thế giới, vậy thì hãy bắt thế giới thay đổi để hòa hợp với bạn

Hjc ... chồng tôi dính vào cái thứ chết người đó đã 8 năm rồi, ko phải là mới chớm nghiện được, mỗi tội là cứ mỗi lần dính vào thì lâu nhất khoảng 4 - 5 tháng là gia đình bắt anh đi cai, cai xong giữ được khoảng vài tháng cho đến 1 - 2 năm lại dính tiếp ... cứ như vậy mãi ... nói anh ấy ko hiểu hết được tác hại của ma túy cũng không đúng, anh ấy hiểu lắm, thế nhưng không làm chủ được bản thân, hơn 1 tháng nay tôi suy sụp tinh thần rất nhiều, mọi cố gắng, công sức bỏ ra đã không còn gì, chán nản và thất vọng. Tôi đã đánh đổi tuổi trẻ, tương lai, cơ hội công việc để đi theo anh, giúp anh lấy lại những gì đã đánh mất, vậy mà cuối cùng chỉ vì một chút mâu thuẫn nhỏ nhoi trong gia đình anh đã rũ bỏ hết. Nếu cứ như bây giờ thì niềm tin của tôi vào anh cũng sẽ không còn, tôi đã nghĩ đến điều xấy nhất có thể xảy ra cho cuộc hôn nhân của tôi nhưng thương con tôi không nỡ, vì anh như vậy nên gia đình không cho anh quan hệ bạn bè với ai, anh không có một người bạn nào ngoài tôi và những người quan hệ làm ăn với anh, mỗi lần đi ... anh cũng chỉ một mình 15 - 20 phút xong rồi về nhà ... Dường như cũng hiểu được những gì mình đang làm là không phải, sợ gia đình tan nát, kể từ ngày cưới về anh không cho tôi được đi đâu một mình quá lâu, hạn chế quan hệ bạn bè, không phải đi làm, anh phong tỏa gần hết những mối quan hệ của tôi, mọi người trong gia đình anh biết vậy nhưng do quá nuông chiều nên cũng chẳng ý kiến gì, chỉ động viên tôi chịu khó đừng để anh buồn. Thi thoảng người ngoài ác ý lại thêm vào 1, 2 câu đại loại như "vợ mày trẻ nhìn ai biết có chồng, có con mày như vậy thể nào nó chẳng đi với thằng khác..." thế rồi sau mỗi lần chơi xong anh lại nói tôi này kia ... nhiều lúc tôi mệt mỏi, chán nản lắm. Tôi thấy cuộc sống của tôi thật bế tắc, tôi đang cố động viên anh chuyển vào quê sống 1 thời gian, vì chỉ khi ở một môi trường không có ma túy thì anh mới có thể cố gắng được, tôi cũng có nghe nói về viên thuốc chống tái nghiện nhưng thực sự chưa hiểu lắm về tính năng của nó, tôi nghĩ tái lại hay không là do bản thân người ta chứ không thể hoàn toàn phụ thuộc vào thuốc được nhưng cũng rất mong có thêm thông tin về thuốc đó. thanks all...

theo mình nghĩ, chồng bạn chắc chưa thật sự hiểu tác hại của ma tuý, chưa thật sự biết trân trọng tình cảm và sự hy sinh của bạn, anh ấy ích kỷ phong toả các mối quan hệ của bạn, chứng tỏ anh ấy cung biết yếu điểm của anh ấy so với những người khác. Bạn đã bao dung, che chở cho anh ấy bao nhiêu năm như vậy mà anh ấy vẫn ngựa quen đường cũ, hễ giận là lại đi tìm ma tuý, trong cuộc sống thì những va chạm là không thể tránh khỏi, vậy nếu ngày hôm nay bạn giữ được anh ấy, nhưng còn tương lai?, các cụ nói " yêu cho roi cho vọt" đằng nào thì bạn cũng đã ngọt ngào quá đủ rồi mà, và kết quả là anh ấy vẫn vậy đó thôi. Bạn nên dùng biện pháp cứng rắn lên, quân phiệt lên, thì mới trị được mấy lão ấy. vừa đấm vừa xoa ý nha. Chúc bạn may mắn

mọi lý do để dùng matuy đều do người nghiện tự tao cho mình thôi bạn à còn về thuốc chống tái nghiện mình nói qua để bạn biết thứ nhất nếu dùng thường xuyên hàng ngày thì dùng matuy vào không có cảm giác gì lại bị những phản ứng ngược lại rất khó chịu đã số người nghiện không muốn bỏ hoặc tái nghiện nhiều lần vì khi dùng matuy tảo cảm giác lạ lạ và rất hưng phấn vui vẻ yêu đời khi không dùng thì người bồn chồn buồn bã chán đời đau đớn khó chịu trong người lên lại đí tìm matuy thừ 2 thuốc chống tái rất tốt cho người nghiện thời gian hậu cai nó tác động lên thẳng thần kinh giúp người nghiện bớt nghĩ đến nó và không cảm thấy thèm matuy nữa mình khuyên bạn lên nói chuyện với bố mẹ anh ý cái gì nuông chiều được chứ với matuy mà vậy là giết chết chồng bạn đó và cả hạnh phúc gia đình của bạn nữa cố gắng cai càng sớm càng tốt chứ để đến lúc bị bắt khi đi mua matuy hay bị đưa đi trung tâm cai nghiện đến lúc đó có muốn thương hay giúp gì chồng bạn cũng không làm được gì đâu !

Cảm ơn các bạn rất nhiều, nói chung là không có một người cha người mẹ nào lại đồng ý cho con đi chơi nh*ư vậy cả, lúc cai được thì cả nhà cũng rất gay gắt để giữ gìn cho anh, nhưng khi anh dính lại rồi thì mẹ chồng tôi lại có suy nghĩ "người ta nghiện rượu, nghiện thuốc lá bỏ còn khó nói gì đến nghiện ma túy ... cũng phải cho nó có thời gian, dồn ép nó quá nó bỏ đi thì còn không quản lý nổi đâu"... còn tôi, x*ưa nay tôi chưa bao giờ cãi lại lấy một câu nên cũng chỉ im lặng lắng nghe vậy thôi, khuyên bảo cũng nhiều, "hứa cũng nhiều - thất hứa thì cũng thật nhiều". Đúng như các bạn nói, tôi nhẹ nhàng như vậy là quá đủ, tôi cũng đã nói với anh, nếu như anh vẫn không chịu từ bỏ thì tôi và anh chia tay ... anh van xin, năn nỉ, rồi cả... đe dọa. Hiện tôi vẫn bên anh, trò chuyện, tâm sự chia sẻ mỗi ngày nhưng tôi cũng kiên quyết "ly thân" trong thời gian anh còn dính dáng đến ma túy. Tôi hiểu anh cũng rất muốn làm một người bình thường nhưng ở một môi trường phức tạp như thế này thì với anh là rất khó. Tôi cũng có nói cho anh biết về viên thuốc chống tái nghiện nhưng thấy anh không hào hứng lắm, anh bảo "tự chơi thì tự cai, không cần phải thuốc thang gì hết, cái chính là anh chứ thuốc nào giữ được, nếu muốn thì hết thuốc lại đi thôi ...". Tôi biết anh cũng cố hạn chế mình lắm, ko phải ngày nào anh cũng đi, 2 hoặc 3 ngày khi không chịu được nữa thì anh đi, xong rồi lại cố ở nhà, tôi biết anh không nỡ bỏ công việc của mình, cố níu kéo mọi thứ... Tôi không biết anh có níu đc gì không nhưng điều chắc chắn là anh đang đánh mất đi chính bản thân mình ...

... quên đi cám dỗ cuộc đời ... đam mê níu kéo gọi mời ... tìm một ánh dương sáng ngời ... để niềm tin đó ... còn mãi cho những ai biết quay đầu là bờ ....

Tôi hiểu anh cũng rất muốn làm một người bình thường nhưng ở một môi trường phức tạp như thế này thì với anh là rất khó. Tôi cũng có nói cho anh biết về viên thuốc chống tái nghiện nhưng thấy anh không hào hứng lắm, anh bảo "tự chơi thì tự cai, không cần phải thuốc thang gì hết, cái chính là anh chứ thuốc nào giữ được, nếu muốn thì hết thuốc lại đi thôi ...". Tôi biết anh cũng cố hạn chế mình lắm, ko phải ngày nào anh cũng đi, 2 hoặc 3 ngày khi không chịu được nữa thì anh đi, xong rồi lại cố ở nhà, tôi biết anh không nỡ bỏ công việc của mình, cố níu kéo mọi thứ... Tôi không biết anh có níu đc gì không nhưng điều chắc chắn là anh đang đánh mất đi chính bản thân mình ...

chính bạn còn đang tạo 1 lý do để anh ý dùng matuy thế theo bạn đi đến đâu môi trường thế nào thì không có matuy ở đâu cũng có hết bạn 1 khi đã thích thì bất kỳ ở đâu bất kỳ chỗ nào cũng có thể mua được cái thứ đó bạn à và người nghiện nào cũng nói "tự chơi thì tự cai" nhưng xin thưa với bạn đấy là lúc vừa chơi xong nói vây thôi đến lúc thiếu thuốc thì đâu lại vào đây rồi lại tự an ủi mai quyết tâm cai rồi mai rồi mai cứ thế bạn à không cai được đâu nếu không có sự hỗ trợ của thân thời gian đầu và mình cũng không hiểu chồng bạn đang sử dụng matuy theo kiểu gì 2 đển 3ngày dùng 1 lần hay 2 đến 3 ngày đi mua 1 lần rồi dùng dần hết lại đi mua một khi đã nghiện thì ít nhất hạn chế nhất 1 ngày cũng phải dùng 1 lần !

Page 3 of 6 FirstFirst 12345 ... LastLast