Làm thế nào để biết bạn mình có nghiện ma túy hay không?

Khi thấy bạn mình có những biểu hiện lạ, không biết có phải bạn ấy đang lén lút sử dụng ma tuý không? Nếu hỏi trực tiếp thì không bao giờ bạn ấy nói thật, vậy nên dựa vào dấu hiện nào để xác định?

Người sử dụng ma tuý, nhất là trong thời gian đầu hoặc còn trẻ tuổi thường luôn luôn tìm cách giấu giếm hành động hút chích của mình. Vì thế biểu hiện đầu tiên thường là nói dối quanh về các hoạt động diễn ra trong ngày.

Thời gian hoạt động thường xuyên xáo trộn, không có ở nhà những giờ theo qui định.Không ngồi lâu (nhiều giờ đồng hồ) được một chỗ cùng những người khác. Thường xuyên nghỉ học mà không có lý do chính đáng. Kèm theo nó là kết quả học tập sút kém.

Kết thân với những người bạn mới có nguy cơ đã sử dụng ma tuý. Với tuổi mới lớn thì bạn bè luôn là những người có thể chia sẻ mọi buồn vui, và lời nói của bạn bè cũng có giá trị hơn bất cứ lời khuyên bảo của ai khác. Vì vậy chơi với những người bạn nghiện ma tuý cũng rất dễ nghiện theo.

Luôn cần tiền không rõ lý do, có thể có hành vi trộm cắp. Các loại ma tuý luôn đòi hỏi tăng liều sử dụng, nên càng ngày nhu cầu ma tuý vào cơ thể càng tăng. Đi cùng với nó là tiền mua thuốc cũng phải tăng lên.

Giảm các hứng thú thường ngày như xem phim, ca nhạc, thể thao, các hoạt động tập thể, gặp gỡ bạn bè và không quan tâm tới người thân trong gia đình … Vì với những người nghiên ma tuý niềm khoái cảm lớn lao nhất trong cuộc sống là được thăng hoa trong “khói thuốc”.

Có những khi cáu gắt hay cười nói linh hoạt một cách vô cớ. Sử dụng ma tuý có thể khiến tính tình thay đổi. Khi đói thuốc thì bồn chồn, nóng nảy, bực tức, dễ gây gổ với mọi người. Lúc phê thuốc thì trầm tư, lim dim hoặc kể chuyện huyên thuyên và thích nghe nhạc mạnh…

Các loại ma tuý sẽ gây khó tiêu, táo bón nên khi vào nhà vệ sinh sẽ lâu hơn bình thường.

Mắt thường xuyên đỏ, đồng tử (con ngươi) mắt giãn. Mặt rịn mồ hôi, da mặt ửng đỏ.

Với người đã chích có thể nhìn thấy các dấu kim ở các mạch máu trên mu bàn tay, mặt trên khuỷu tay, hay mặt trong mắt cá chân.

Khi thiếu ma tuý có thể có các biểu hiện ngáp vặt, chảy nước mắt nước mũi, đau nhức cơ thể, vật vã, bồn chồn, ngứa ngáy và tìm mọi cách đề có ma tuý.

Có một số bạn trẻ thay thế heroin bằng những thuốc an thần hay thuốc ngủ gây nghiện. Khi thấy bạn mình cất giữ các loại này thường xuyên cũng là dấu hiệu của lạm dụng ma tuý.