Results 1 to 7 of 7

Thread: Vài nét về dinh Độc Lập và Hồ Con Rùa

boylambieng
    Guest
    Mình chỉ dám nói đây là những thông tin tham khảo thôi vì nó chẳng có trong sách nào cả,mình nghe lóm được trong căn tin của Trung tâm giáo dục quốc phòng
    Trong các danh lam ở TPHCM người ta thường chỉ nói đến dinh độc lập mà không nói đến hồ con rùa, có lẽ ít người biết chúng nó có liên quang mật thiết với nhau, dinh độc lập có một tên gọi khác là "phủ đầu rồng" là nơi mà các tổng thống VNCH từng ở thì con rùa chính là cái đuôi của con rồng, mình đã từng đến hồ con rùa ,ngắm những cái cột cao cao của nó và những đường đi bộ vằn vện trên lưng nó, và chẳng thể nào hình dung nổi cái đuôi con rồng ấy ra sao cả ,hic hic
    Thế nhưng tại sao người ta gọi đó là hồ con rùa ?
    Có một lí do đưa ra là Hồ con rùa thực chất là một bức tranh có hai góc nhìn khác nhau,nhìn từ dưới lên nó sẽ giống cái đuôi con rồng ,nhưng nhìn từ trực thăng nhìn xuống thì nó sẽ giống hình con rùa, con rồng tượng trưng cho uy quyền, con rùa tượng trưng cho trường thọ,trường thị và uy quyền đó chẳng phải là những mong muốn tuyệt đỉnh của con người
    Điều này càng rõ hơn khi đặt nó trong thế liên hòan với dinh độc lập ,ta có thể liên tưởng rằng có một con rồng đội đất chui lên ,thần mình uốn khúc trong lòng đất và đuôi chọc thẳng lên trời ,dĩ cả vị trí đầu rồng và đuôi rồng đã điều được tính tóan kĩ càng theo thuật phong thủy nhằm đạt được cái thế thịnh vượng lâu dài
    Một điều lí thú nữa liên quan đến vị trí tọa lạc của dinh độc lập chính là con đường Lê Duẩn ,Lê Duẩn là một trong những con đường hách nhất thành phố ,điều đó hẳn rồi ,nhưng điều mình muốn chú ý đến bạn là con đường này được tính tóan sao cho vừa tầm mắt để khi nhìn từ dinh độc lập xuống đường Lê Duẩn bạn có thể thấy được một sợi chỉ trắng chạy dài đến chân trời,cũng lí thú nhỉ ?Có phải vì thế mà tầng trên cùng của dinh có tên gọi là lầu 4 phuơng( ....gì đó mình wên rùi ) không nhỉ
    Mình chũa bao giờ đến dinh độc lập ,bữa nào tụi mình họp rum đi tham quan chỗ này ko ?

Chí lý! nhưng mà có lần nào hợp room không vậy?

hồi sáng có buổi giới thiệu trang web.....tui thấy hơi thất vọng đó...mong rằng một ngày nào đó...nếu có họp nhóm thì sẽ vui hơn và đông đủ hơn......
    BE A GOOD FRIEND!

thangnhoc
    Guest
    Tru`i, có hấp dẫn không vậy , kể cho tui nghe voi

Các bạn có ai biết về các khách sạn ở quận 1 không? giá cả các lọai phòng, cung cách phục vụ...... Làm ơn post lên nha. Thanks

hì hì .. mấy cái dzụ giá cả tiền phòng khách sạn thì chú QH09 dzô mấy trang web của Sea Games 22 ấy ,trong đó có nhiều thông tin cực kì chính xác lun á
    <marquee behavior='alternate'> <span style=\'color:blue\'>Hãy Nói Không Với Ma Túy&#33; </span></marquee>
    &#036;&#036;&#036; %%% ^^^ &&&***--------------------------------

uh, nhưng mà bạn cần price để làm chi thế???
    Con chim về đậu bên người,

Là Thiên sứ đó, là tôi cũng chừng&#33;

Vô tình em thả bâng khuâng

Tôi làm chim nhặt để phần mai sau.

Mai sau

Thiên sứ về trời

Còn tôi ở lại bên người tôi yêu.