Results 1 to 6 of 6

Thread: Ảnh hưởng của ma túy

Với những người sử dụng ma tuý, tác hại của nó không chỉ là ở những tác động vào tinh thần, mà còn là những ảnh hưởng đến nhiều bộ phận khác nhau trong cơ thể như tim, phổi,… đặc biệt là sức khoẻ tình dục. Trong khi đó số người nghiện ma tuý hiện nay tập trung chủ yếu vào những đối tượng đang trong độ tuổi sinh sản. Một bài báo gần đây cho biết 81% người nghiện ở độ tuổi từ 18 – 30 tuổi.

Nhiều công trình nghiên cứu về ảnh hưởng của ma tuý đối với sức khoẻ con người đã khẳng định tác hại của nó đối với hệ tiêu hoá, hệ tuần hoàn, hệ hô hấp, hệ thần kinh, các bệnh ngoài da... và đặc biệt là khả năng sinh sản của người sử dụng. Cụ thể là cảm giác chán ăn của những người sử dụng ma tuý khiến cho việc tiết dịch của hệ tiêu hoá giảm. Khi đó sức khoẻ bị giảm sút vì không có đủ năng lượng phục vụ cho các hoạt động hàng ngày. Hệ tuần hoàn cũng bị ảnh hưởng khiến cho huyết áp tăng, giảm đột ngột. Mạch máu có thể bị xơ cứng làm ảnh hưởng đến hoạt động của não.

Khi đưa ma tuý vào cơ thể nó sẽ tác động trực tiếp vào hệ thần kinh trung ương. Việc hấp thụ ma tuý bên ngoài đưa vào khiến cho não chỉ huy ngừng việc tiết Endophin (còn gọi là ma tuý nội sinh), có tác dụng làm giảm sự đau đớn, mệt mỏi hay các tác động sang chấn tâm lý mạnh, giúp cho chúng ta luôn ở trạng thái cân bằng và tránh những cú sốc lớn. Việc cơ thể ngừng tiết ra chất Endophin này sẽ khiến cho người sử dụng ma tuý trở nên lệ thuộc ngày càng nhiều vào những chất được đưa từ bên ngoài vào cơ thể, nói cách khác, đó chính là tình trạng nghiện.

Người nghiện ma tuý bị rối loạn cảm giác da nên không cảm nhận được cơ thể mình sạch hay bẩn, đồng thời cũng có cảm giác sợ nước. Việc không tắm rửa thường xuyên khiến cho người nghiện có biểu hiện các bệnh về da như ghẻ lở, hắc lào, viêm da.

Một ảnh hưởng rất lớn khác đối với các bạn trẻ sử dụng ma tuý là ảnh hưởng đến sự phát triển nòi giống. Khi mới bắt đầu sử dụng ma tuý ảnh hưởng bởi ma tuý tới các hệ tuần hoàn trong cơ thể còn chưa rõ ràng, nên nhu cầu tình dục vẫn đảm bảo, thậm chí có khi còn tăng cao. Việc các đối tượng nghiện tìm đến gái mại dâm để giải toả nhu cầu sinh lý trong tình trạng không có biện pháp bảo vệ là nguyên nhân dễ bị mắc các bệnh lây truyền qua đường tình dục, đặc biệt là lây nhiễm HIV. Tại Hà Nội có tới 80% người nhiễm HIV là người nghiện ma tuý.

Đối với những trường hợp sử dụng ma tuý trong thời gian dài, dưới ảnh hưởng của các chất gây nghiện lên các hệ tuần hoàn, hô hấp, tim mạch…khiến cho hóoc môn sinh dục bị suy giảm, dẫn đến giảm nhu cầu tình dục. Có nhiều trường hợp sinh con ốm yếu, trí tuệ chậm phát triển. Với những phụ nữ đang mang thai, nghiện ma tuý có thể dẫn đển sảy thai, ốm yếu, sinh con chậm phát triển về thể lực và trí tuệ. Một nghiên cứu cho thấy phụ nữ nghiện cần sa, tỷ lệ mang thai giảm đi và tỷ lệ đẻ non lên tới 25%. Với nam giới, nghiện cần sa sẽ dẫn đến tình trạng liệt dương, vô sinh.....

Trên đây là một số ảnh hưởng đặc trưng của ma tuý tới cơ thể. Trong khi đa số người sử dụng ma tuý hiện nay tập trung nhiều vào độ tuổi vị thành niên, thanh niên, những thông tin này thực sự đáng báo động . Vì thế, các bạn trẻ hãy biết tự bảo vệ mình để tránh khỏi ma tuý. Đừng để mình trượt dốc vào con đường nghiện ngập...

Hoài An
    Tôi có một tham vọng, một tham vọng nhưng không bao giờ vô vọng. Tôi mơ ước một ngày nào đó một người nào đó nghiện heroin hay nhiễm HIV, hoặc một gia đình nào có người thân như vậy thì điều đầu tiên họ nghĩ điến sẽ là heroin-aids.com chứ không phải bất cứ trường cai hay trung tâm tư vấn nào khác

Bằng mọi giá, bằng tất cả, bằng tình yêu thương chúng ta hãy đoàn kết đứng lên bảo vệ và dành tiếng nói cho người nghiện hoàn lương. Kịch liệt phản đối thái độ phân biệt đối xử. THANH NIÊN HEROIN-AIDS.COM hãy làm sao cho cộng đồng có một cái nhìn đúng và thiện cảm hơn đối với những con người có một thời lầm lỡ

Bài viết hay thật mình đang cần tìm để đọc. để hiểu về nó.mặc dù minh cũng la người sư dụng nó.cũng nhiều năm nay nhưng nói như dân nghiện nói mình chỉ là amato thôi vì mức chơi không nhiêu.chơi không đều.mình cũng biết nó có tác hại đến cơ thể như thế nào rồi nhưng tại sao lại không bỏ hăn được nó đi chư.mình thật là ngu khi đâm đầu vào chơi bời cái chết người này.hôm nay lên mạng mình đọc được bài viết trên nhưng cũng chẳng biết làm gì hơn cả.chỉ biết giữ mình không cho nó đi sâu hơn thôi chứ biết làm gì hơn nữa.có ai có cách gì giúp mình được không.hiện mình đang là thợ sửa chữa điện tư.

Trường hợp chơi kiểu như bạn cũng ko phải là hiếm gặp dân chơi gọi là Ama TOI vì trước sau bạn cũng bết ngày chơi mấy phát chứ ko phải như hiện tại 1 tuần chơi 1-2 lần đâu, và hiện tại 1 tuần chơi vài lần cũng vẫn gọi là nghiện (nghiện cách nhật)
    Lời khuyên cho bạn là trong lúc đang nghiện "nhẹ" bạn nên bỏ MT dứt điểm đi và đừng bao giờ dính dáng tới nó nữa -chúc bạn mau chóng thoát ra ...và thành công ! (MT là thứ ko phải để đùa giỡn cùng nó ...)

macminh

bạn nói kg nghiện thế vì sao mà kg bỏ hăn được có 1 điều bạn chưa thấy dù bạn dùng MT theo hình thức gì thì MT đã và đang đi vào cơ thể vào não bạn đó chính là lí do bạn kg thể đoạn tuyệt hẳn với MT được vấn đề của bạn giờ chỉ còn là thời gian nếu bạn kg dừng lại ngay bây giờ nếu dù chỉ 1 lần bạn biết đến cảm giác vật MT nó là thế nào thì xin thưa với bạn kg còn nhiều để bạn chọn lựa nữa đâu khó mà thoát ra được đậy đến lúc đó cuộc đời bạn chỉ cón 1 mầu đen xì thôi .
    * bạn nên thảy đổi cách sống kg đi lại với bạn bè đang dùng MT với bạn nữa tìm 1 cái gì hay 1 công việc nào đó để kg còn thời gian nghĩ đến hay dùng MT được nữa 99% những người như bạn có cái kết cuối cùng là nghiện nặng vì ở thời điểm như bạn bây giờ chưa thấm MT nó sẽ làm mình trở lên thế nào và sẽ phải mất những gì nếu gán đời mình cho MT :mad: !

Quote Originally Posted by macminh View Post
    Bài viết hay thật mình đang cần tìm để đọc. để hiểu về nó.mặc dù minh cũng la người sư dụng nó.cũng nhiều năm nay nhưng nói như dân nghiện nói mình chỉ là amato thôi vì mức chơi không nhiêu.chơi không đều.mình cũng biết nó có tác hại đến cơ thể như thế nào rồi nhưng tại sao lại không bỏ hăn được nó đi chư.mình thật là ngu khi đâm đầu vào chơi bời cái chết người này.hôm nay lên mạng mình đọc được bài viết trên nhưng cũng chẳng biết làm gì hơn cả.chỉ biết giữ mình không cho nó đi sâu hơn thôi chứ biết làm gì hơn nữa.có ai có cách gì giúp mình được không.hiện mình đang là thợ sửa chữa điện tư.
    Theo mình biết thì những người nghiện và từng nghiện MT là những người lúc đầu cũng giống như bạn chơi amatuer thôi. Thật sự bạn không phải là ngu mà đâm đầu vào hoài mà là vì có lẽ bạn bè của bạn là những người đang chơi MT chiếm đa số, thứ 2 là bạn không co thú vui tiêu khiển khác nên khi bạn cảm thấy chán nãn thì lại nhớ đến cảm giác của MT. Tốt nhất là thời điểm bây giờ ( không biết bạn đã nghiện vào nó chưa ) bạn nên tránh xa MT đi. Bạn biết tác hại của nó nhưng qua tuyên truyền báo chí, đừng để bản thân mình biết đến tác hại của nó thì cực kì muộn nha bạn. Chúc bạn tìm được sân chơi khác an toàn hơn.
    Không có việc gì khó - Chỉ sợ lòng không bền

Không có gì là không thể nếu ta có ý chí và lòng kiên quyết

Chúa đã ban cho ta sự thanh thản để có thể chấp nhận những điều không thể thay đổi; cho ta sức mạnh để cải biến những điều có thể cũng như trí thông minh để nhận ra sự khác biệt!

Chúc bạn có đủ sáng suốt và dũng khí để vượt lên chính mình!
    Hãy từ bỏ ma túy để tìm lại giá trị đích thực của mình.