Results 1 to 9 of 9

Thread: Một việc làm cụ thể giúp tài chánh Diễn Đàn..

Chúng ta đã bàn nhiều hướng nhiều việc để đưa Diễn Đàn đi lên nhưng vẫn chưa có kế hoạch khả thi...Thiện Tâm đưa ra một đề án công việc Các Bạn xem thử và góp ý...Đó là việc sản xuất những đồ vật trang trí trong nhà...có thể là một bức tranh ngộ nghĩnh, một đồ vật để trưng...hay lọ cắm hoa...đế để đèn cầy...vì sao Thiện Tâm chọn công việc này...vì các bạn chúng ta rất có óc hình dung sáng tạo cùng với sự khéo léo...Thiện Tâm sẽ nói cụ thể chi tiết sau...về vật liệu là sản phẩm dể tìm dể thấy nhất không yêu cầu mằc...mà đòi hỏi sự sáng tạo và óc thẩm mỷ...trước tiên chúng ta sẽ mướn một chổ và tuyển những bạn có khả năng phù hợp...mặt hàng làm ra có thể sẻ đem bán trực tiếp cho một số nơi kinh doanh về mặt hàng này trong nước...nếu có một lực lượng ổn định một kế hoạch chắc chắn...tiếp cận được với thị trường ...thì chúng ta sẽ sản xuất đồng loạt và có thể tạo một website quảng cáo riêng...hoặc tạo một account riêng bán trên các website lớn như ebay...việc này không ngoài khả năng...vốn không nhiều..vấn đề bàn cụ thể và chuẩn bị kỷ...yếu tố thẩm mỷ và mỹ thuật rất quan trọng...
    Thiện Tâm làm kinh doanh...nên việc gì nói cũng có suy nghĩ dự liệu kỷ...mong sự đóng góp ý kiến của các bạn.

Thân
    Thiện Tâm

chúng ta đã đưa ra nhiều kế hoạch lắm nhưng dường như chưa lam gì ca. M đọc ý kiến của Thiện Tâm thấy cũng hay đó! nếu như thấy khả thi, chúng ta cũng có thể thực hiện. ý kiến của các bạn thì sao? Nhưng theo M nghĩ, nếu như đưa ra kế hoạch thì phải thực hiện chứ đừng vạch ra rồi để đó. nếu công việc này có thể thực hiện đưa, chúng ta có thể đã giải quyết việc làm cho một ít người sau cai đó, đồng thời nếu có tiến triển tốt, chúng ta cũng có thể tao ra một phần kinh phí cho DD và để cho mọi người biết đến DD nữa. ý các bạn thì sao?
    Người hạnh phúc nhất là người mang lại hạnh phúc cho nhiều người nhất!

Chà, ý tưởng của anh Thientam nghe hấp dẫn wá! Nhưng em cũng đồng ý với M là phải khả thi, chứ đừng nói ra xong rồi treo để đó. Em cũng có hứng thú với ý tưởng của Thientam lắm. Bởi vì em nghĩ là nếu ý tưởng này trở thành hiện thực thì em cũng có thể góp 1 tay. Em rất thích những món hàng nhỏ nhắn trang trí trong nhà. và tự bản thân em cũng có thể làm được hoa giấy (loại hoa đang được bán nhiều trong siêu thị hay nhà sách), xếp hạc, xếp trái châu bằng giấy (theo phong cách Origami của Nhật), hoặc là xếp ngôi sao. Nếu dự án đi vào hiện thực, em sẵn sàng chỉ lại cách làm cho các bạn, hoặc góp tay cùng làm. nhưng có điều em cũng đang đi làm nên sợ ko có nhiều thời gian thôi.

nhưng điều quan trọng bây giờ là phải tìm ra nhân công để làm ra sản phẩm. P thấy ý tưởng của M là tạo công ăn việc làm cho người sau cai là hay lắm đó! Nhưng ko biết họ có chịu làm ko? Vì chắc chắn thời gian đầu việc kinh doanh sẽ không được suôn sẻ. P sợ họ sẽ nản mất!
    P nghĩ ban đầu mình ko cần mặt bằng vì thời gian này chủ yếu là mình tiếp thị sản phẩm tới các đại lý (các tiệm bán đồ lưu niệm, nhà sách gần trường học,...). Vốn cũng ko nhiều lắm đâu.

Mọi người cùng đóng góp ý kiến nhé!

Sau khi đọc xong bài viết của anh ThienTam, bluepig có vài ý kiến thế này:

- Đồng ý với anh rằng đề xuất anh đưa ra có thể khả thi, chỉ cần có đủ nhân lực, sự sáng tạo, khéo léo và tâm huyết, như anh đã nói. Nhưng đây là một mặt hàng không mới, tức là người ta đã làm quá nhiều rồi, thậm chí là rất hiệu quả. Thế nên đối thủ cạnh tranh là vấn đề đáng lo ngại, chúng ta có đủ sức chen chân vào thị trường này và phát triển sp thành một thương hiệu hay không?

- Thứ hai, vì đây là mặt hàng đòi hỏi tính sáng tạo và sự mới lạ, nên vật liệu cũng không kém phần quan trọng. Nếu chỉ xoay quanh những vật liệu đã sẵn có nhan nhản ngoài đường (tức là những người cùng kinh doanh mặt hàng này cũng đã có cả rồi) thì chưa đủ. Chúng ta phải biết tìm thêm những vật liệu mới, độc đáo để tạo nên cái riêng và thu hút khách hàng.

- Thứ ba, về nhân lực. Làm sao để thật sự thu hút được các thành viên trong dd, phải có ai đó đủ năng lực và uy tín đứng ra tập hợp mọi người lại. Bên topic "Khởi nghiệp..." là một ví dụ, ban đầu có vẻ mọi người rất hăng hái, nhung càng về sau càng thưa người vào tham gia góp ý, và rốt cuộc đến nay vẫn chưa đi đến đâu cả.

- Thứ tư, Bluepig muốn hỏi, theo như anh ThienTam nói thì có lẽ hiện tại anh ThienTam đã có trong đầu ý tưởng và dã có kế hoạch cho việc này khá cụ thể, đúng không ạ? Anh có thể nói rõ hơn về đề án này không? Anh có chiến lược gì để cạnh tranh với các sản phấm cùng loại đang có trên thị trường không? Anh cho bluepig biết nhé!

Vì chưa biết rõ nên bluepig cũng nói được đến đây thôi, khi nào nắm rõ đề án sẽ góp ý kiến thêm :smile:

Còn về chuyện phân phối sản phẩm, trong thời gian đầu nếu không có mặt bằng thì có thể liên kết với các cửa hàng, nhà sách... , đến lúc có kha khá vốn rồi thì có thể mở một cửa hàng riêng, có cửa hàng thì việc mua bán dễ dàng hơn, và cũng có nhiều thuận lợi hơn.

To Trankimman, Bluepig, HoaDaQuy...and all
    Thiện Tâm đã có tiên liệu những trở ngại sẽ gặp như các bạn đưa ra...sẽ trình bày cụ thể sau...chờ đón nhiều ý kiến và nên có sự chuẩn bị tốt về mọi mặt khâu nào cũng quan trọng...nhân công-mẫu mã-mặt bằng-thị trường...vv...việc này không nhỏ một mình TT quyết định để kinh doanh cho mình thì dễ...mà đây là công việc tạo cho Diễn Đàn...là của công chúng phải có trách nhiệm chung và cụ thể...nếu không tìm ra nhân lực...TT sẽ đứng ra kết hợp với bạn bè của mình thực hiện..và tiêu chí công việc nếu thực hiện được sẽ giúp cho thanh niên sau khi cai...Việc làm này là tạo những sản phẩm nghệ thuật trang trí nội thất...dùng những vật liệu chính bằng sắt-gổ-thủy tinh...TT đang nghiên cứu về mẫu mã.
    Thân
    Thiện Tâm

:unsure: Nghệ thuật trang trí...óc thẩm mỹ...sáng tạo mỹ thuật...sự khéo léo..nhỏ nhắn xinh xắn... Thật dễ thương làm sao! Account, Ebay... Thật kỳ diệu!
    Ôi! Còn gì đẹp hơn những bài ca lao động. Tạo ra sản phẩm làm đẹp cho đời. Giải quyết thất nghiệp. Tích lũy của cải vật chất. Làm giảm stret, tăng hưng phấn tình dục.
    Nhưng đọc ý kiến của BluePig lại thấy có thiện cảm hơn.

Thứ nhất: BluePig đã gửi bài với những ý kiến hoàn toàn trùng lặp với mình. Chậm chân hơn nên đành chịu vậy. Chỉ muốn nói thêm là nhân lực, vật lực, tài lực, huyết lực ... không hề thiếu trong thời buổi kinh tế thị trường này. Mẫu mã thì tràn ngập trên internet. Điều quan trọng nhất trong kinh doanh là : BÁN.
    Bán cho ai? Bán ở đâu? Thanh toán thế nào? Thu hồi vốn ra sao? Quăng vào cửa hàng người ta rồi vài tháng sau vẫn thấy các kiệt tác nghệ thuật của mình phủ đầy cát bụi. Vẫn biết bác Thiện Tâm là dân kinh doanh. Hơn nữa , em còn đoán mò bác có cả bằng thạc sĩ kinh tế MBA nữa cơ. Nhưng em mong bác nghiền ngẫm kỹ lại chủ đề Khởi Nghiệp, trước khi đưa ra dự án. Nếu có thời gian rảnh rỗi thì bác nên ''offline có định hướng'' tới vài cửa hàng xem sao. Chúc bác thượng lộ bình an!

Thứ hai: Tò Mò, BluePig, Kim Mẫn và em đã kêu gọi gào thét khản giọng hết hơi mà cũng chẳng có ai tham gia chủ đề Khởi Nghiệp. Bây giờ tự nhiên lại nảy ra cái tô bích mới này. Nếu không phiền xin anh Admin ghép vào chủ đề đáng kính Khởi Nghiệp cho đỡ rối đỡ lõang diễn đàn.

Thứ ba: Tha thiết đề nghị anh Admin post lên diễn đàn số tài khoản và địa chỉ để cho các thành viên đóng góp tài chính cho trang web. Sở dĩ cần địa chỉ là để tiện cho việc gửi tiền qua đường bưu điện. Với số tiền nho nhỏ thì mọi người thường ngại ra ngân hàng để chuyển khỏan.

Mình nghĩ vấn đề ở đây là nhân lực. Chúng ta thực sự không có nguồn nhân lực, và như Bluepig nói, có lẽ việc tìm ra 1 người tạm gọi là thủ lĩnh cũng không phải là chuyện đơn giản. Ngoài vấn đề đó ra, mình không lo về việc tiêu thụ sp. Bởi vì tuy chúng ta xuất hiện sau, nhưng nếu sp có chất lượng tốt, mẫu mã đẹp, giao hàng uy tín và giá cả mềm hơn, chúng ta vẫn có cơ hội chen chân vào thị trường. Loại sản phẩm trang trí trong nhà này (hoa giấy, hộp sao,...) không có nhiều thương hiệu uy tín, lớn, mà chủ yếu là những cơ sở tư nhân hộ gia đình, và cũng chưa có những chiến lược marketing rầm rộ để quảng bá. Vì vậy mình tin là thị trường vẫn còn rộng chỗ. Điều cần quan tâm là làm sao sản phẩm của mình có chất lượng cao, ý tưởng tốt, độc đáo thôi.

Quả thật nói thì rất dễ, nhưng làm mới là khó. Mình nghĩ nếu thực sự có tâm huyết thì diễn đàn cần có những buổi họp offline để cùng thảo luận, chứ không thể nói suông trên diễn đàn như vậy. Mà mình cũng chưa nghe thấy ý kiến của Admin ha?

Anh Thientam nói là có nhiều ý tưởng muốn chia sẻ, mọi người đang đợi anh đó!

Nếu diễn đàn có lịch của những chương trình hoạt động cụ thể (như thăm trẻ em mồi côi, người nghèo,...), mình cũng sẵn sàng đóng góp một phần nho nhỏ vào quỹ chung của diễn đàn.

Thật sự những điều các bạn nói admin rất quan tâm và hoàn toàn ủng hộ với ý kiến của mọi người ! Tuy nhiên hãy cho amdin 10 ngày để code và hoàn thiện lại website ! Sau 10 ngày admin sẽ kế họach định hướng cụ thể !

To Hoa da quy : Cho admin lại số phone của bạn nhé ! Rảnh mình mời bạn đi uống cafe nhé ! Dạo này thế nào rồi ! Công việc vẫn tốt chứ bạn !
    Nếu thật sự cho là một niềm hạnh phúc thì cuộc sống của tôi là những chuỗi ngày sống trong hạnh phúc. Này bạn ơi, khi bạn bị thương một vết thương thật nhỏ trên bàn tay thì bạn nghĩ rằng nỗi đau của mình là ghê gớm lắm. Bạn cần một sự quan tâm, một lời hỏi han an ũi. Nhưng có bao giờ bạn chợt nhìn thế giới xung quanh chưa ? Nhũng bà mẹ có con là nạn nhân của đại dịch ma túy, HIV/AIDS, Những người đang muốn tìm lại mình vươn lên, thì thử hỏi nỗi đau của bạn so với nỗi đau của họ thì nỗi đau nào mới thật sự đáng quan tâm hơn. Hãy cho, hãy cho tất cả những gì mình có rồi sẽ có một ngày nào đó hoa sẽ nở trên tay, bạn cảm nhận được niềm hạnh phúc giống như niềm hạnh phúc của tôi ngày hôm nay. "Nào bây giờ hãy cho tôi biết bạn cần gì, tôi sẽ mang nó đến cho bạn. Đừng quên rằng tôi sẽ luôn luôn cho bạn những gì tôi có thể"

moi nguoi co` mot y' kien rieng, nhung ai cung co' ly' ca. M nghi~ chu'ng ta neu co' the la`m duoc thi` nen co' mot cuoc hop offline de ba`n bac. chu noi suong nhu the thi` ai noi cung duoc, chung ta da de ra duoc bao nhieu ke hoach roi nhung da la`m duoc gi` chua? do la` do chu'ng ta chi ba`n qua loa thoi chu' chua du'ng ra thuc hien. neu nhu chung ta co' y' thu.c hien thi` phai la`m cho nghiem tu'c. ban da`u, chu'ng ta co' the cha'p nhan lo^~ vo^'n, vi` dieu do' se giup chung ta co' uy ti'n tren thi truo`ng, `neu nhu moi chuyen tie'n trien tot, chung ta co' the la'y lai nhung gi` da ma't. Nhung dieu M muon no'i o day chinh la` nguon nhan luc?, chung ta la`m nhung gi`?lam nhu the nao? la`m cho ai? ai dung ra lam`? co' nghia la`... chung ta nen suy nghi , ko qua chu quan vao van de, va dieu cot yeu qua nhung cau hoi M neu tren M muon noi len y' cua mi`nh. Dieu quan trong la` chung ta phai tao duoc viec la`m cho nguoi sau cai, san pham cua chung ta phai tot, dep, la mat nhung gia' ca thi`... bi`nh dan mot chut! Sau khi san pham da ra mat, chung ta moi co ket luan la` co the tiep tuc duoc hay ko? neu thuc hien duoc,dieu nay cung gop phan tao cong an viec lam cho nhung nguoi sau cai, giup ho hoi gia tot hon do cac ban a. cac ban cho them y kien nha!
    Người hạnh phúc nhất là người mang lại hạnh phúc cho nhiều người nhất!