Results 1 to 9 of 9

Thread: tôi phải làm sao?

Tôi tham gia diễn đàn này chưa lâu và cũng chưa có 1 bài viết nào cả vì thời gian tôi không nhiều để online hàng ngày và tôi cũng không biết phải bắt đầu mọi chuyện như thế nào vì tôi là 1 đứa rụt rè trong chuyện gia nhập cộng đồng.Tôi biết đây là một diễn đàn về HIV/AIDS nhưng tôi cũng hy vọng được trải lòng mình trong những chuyện khác ngoài AIDS.
    Tôi có 1 gia đình ai cũng yêu thương tôi nhưng hình như tôi chỉ biết làm khổ,tổn thương mọi người khi mà suốt ngày tôi chỉ biết chơi bời.Tôi có 1 công việc tạm ổn vẫn làm tốt công việc của mình nhưng tôi lại không thể làm tốt nghĩa vụ của một người con trong gia đình.Tôi biết mình như vậy là quá hư nhưng dường như có 1 cái gì đó cứ thôi thúc tôi phải làm như vậy.Tôi không thể từ bỏ bạn bè để nghĩ về gia đình.Tôi cảm thấy mình vô dụng,là 1 đứa con chẳng ra sao.Nhiều lúc tôi tự nghĩ mình sinh ra để làm gì khi mà cứ làm khổ người khác.Tôi là 1 đứa con hư hỏng vì đã có những quan hệ không tốt bên ngoài.Trước đây tôi có người yêu,tôi đã từng rất hạnh phúc nhưng rồi người đó đã vì gia đình mà chia tay với tôi,tôi đã đau khổ,nghĩ quẫn(vì tôi đã thuộc về người ấy cả thể xác và tâm hồn) và tôi đã lao vào những cuộc thác loạn mà đến khi nhận ra tôi không biết phải làm sao để rút chân ra.Giờ đây tôi rất sợ,sợ đến một ngày nào đó mình sẽ nhận 1 tờ giấy"báo tử" cho cuộc đời tôi.Trước đây tôi nghĩ chuyện đó sẽ không có gì nhưng giờ đây tôi không phải sống vì 1 mình bản thân tôi nữa mà vì 1 gia đình với tiếng cười trẻ thơ mà tôi hằng ao ước.Và hơn hết là vì người hiện tại đang yêu tôi thật lòng.Tôi không dám đón nhận tình cảm đó vì sợ 1 ngày nào đó sẽ hại người ấy.Càng như vậy tôi càng lún sâu vào những cuộc chơi khiến gia đình tôi đau buồn,đó là những cuộc ăn nhậu thâu đêm,những cuộc chơi để rồi sau đó quên mất đi những người sinh thành ra tôi.Tôi không hề muốn như vậy,cái tôi ao ước là 1 mái ấm gia đình thế nhưng chẳng ai hiểu,ba mẹ tôi lúc nào cũng xem tôi là 1 đứa hư hỏng đâm ra tôi cũng mất hết cả tự tin cho mình mất rồi.Tôi có nhiều giấc mơ để thay đổi mình thế nhưng...Giờ đây tôi chẳng thiết gì nữa cả,chi muốn đi 1 nơi nào đó thật xa,nơi mà không ai biết mình,chẳng thiết gì nữa cả.Tôi thấy mình mâu thuẫn cả trong lời nói và hành động nhưng tôi không biết mình phải làm gì đây?!Giá như có một đội tình nguyện nào đó tôi sẽ đăng ký để được đi,được làm nhiều hơn là phải ngồi type những dòng tâm sự như vậy.
    Tôi phải làm sao đây?Ai có thể giúp tôi vượt qua những lúc như thế này đây?thật sự tôi rất tuyệt vọng....Cảm ơn mọi người đã đọc những dòng này dù cho mọi người có căm phẫn hộ cho ba mẹ tôi hay thương cảm cho tôi.... :mellow:

congtu_dangyeu259
    Guest
    Thật ra chuyện của bạn đả trải qua củng là bình thuờng thôi, vì khi đau khổ do mình đả không làm chủ đuợc bản thân, tôi xin chia sẻ nổi buồn này cùng bạn. Chính vì đó mà bạn đừng có oán trách bản thân quá nhiều hảy làm lại đi dù đả muộn nhưng còn hơn bạn à. nhưng tin rằng vì tinh yêu nguời bạn kia có thể hiểu và thông cảm cho bạn. Hảy vững tin vì phía chân trời kia vẫn còn ánh sáng, DD luôn ở bên bạn.

Cuộc sống có muôn màu muôn vẻ, lúc phồn hoa , lúc đau khổ tột cùng ..và những lúc như thế ta cần có những người, những công việc để chúng ta có thể vượt qua được nó ......Lần này bạn đã quyết định đến đây, tâm sự cùng mọi người......Vậy thì bạn đã cởi mở được tấm lòng của mình rồi đấy ..bạn cảm thấy tự tin hơn rồi chứ..một con người rụt rè mà làm được như thế thì 2 tiếng rụt rè đâu còn nữa hả bạn.
    Một niềm đau cho bản thân và gia đình chỉ vì một phút yếu lòng đã để lại cho ta rất nhiều mặc cảm, nỗi xot xa khi trong mắt mọi người ta là kẻ thất bại...một kẻ mà XH khó chấp nhận ...Trong những lúc như thế ta có thể làm gì đây ngoài chuyện phải cố gắng ...quyết tâm làm những việc mà ta đã bỏ lỡ....không có gì là muộn khi trong ta vẫn còn cơ hội để làm lại...GĐ là động lực để ta quyết tâm hơn đấy..hãy làm tất cả để đổi lấy niềm tin mà gia đình dành cho.....hạnh phúc mà đáng ra ta phải có ...sự nghiệp mà ta đã bỏ lỡ....
    Hãy hành động đi bạn nhé.....chưa muộn để bạn thay đổi tất cả mà .....Khi bạn cần hãy đến đây...nơi đây luôn có những người sẵn sàng sẻ chia cùng bạn những niềm vui và những nỗi nhọc nhằn bạn đang trải qua đấy....
    Mong bạn luôn có đủ tự tin để cọ xát với thực tế và dũng cảm để vựơt qua những niềm đau không đáng có........Hãy cố lên bạn nhé ....Thân
    Chia xiềng cho em dzới

Lại đây bên anh , em ơi trước khi xa anh đêm nay lại gần bên anh ,vẫn biết đôi ta chia tay nhưng trong lòng còn mê say ,lại gần bên anh .
    Lại đây bên anh , hãy nói ta luôn yêu nhau ,tim ta chẳng đổi thay đâu ,hãy nói em không ra đi cho anh đừng buồn .
    Em ơi ! Nhớ nhé ...hãy cố khơi lên trong ta từng ngày qua bao đắm đuối ,hãy cứ như ta đang yêu,như duyên tình còn yên vui , hãy tới hôn anh lần cuối bên anh rồi thôi.

Anh không là thi nhân thi sĩ
    Anh chỉ là tri kỷ của em
    Nếu mai duyên nợ không thành
    Tình anh sẽ mãi song hành cùng em

Originally posted by congtu_dangyeu259@Nov 25 2005, 04:34 PM
    Thật ra chuyện của bạn đả trải qua củng là bình thuờng thôi, vì khi đau khổ do mình đả không làm chủ đuợc bản thân, tôi xin chia sẻ nổi buồn này cùng bạn. Chính vì đó mà bạn đừng có oán trách bản thân quá nhiều hảy làm lại đi dù đả muộn nhưng còn hơn bạn à. nhưng tin rằng vì tinh yêu nguời bạn kia có thể hiểu và thông cảm cho bạn. Hảy vững tin vì phía chân trời kia vẫn còn ánh sáng, DD luôn ở bên bạn.
    [snapback]33896[/snapback]
    cảm ơn bạn đã nghĩ như vậy tôi cũng chẳng biết mình sẽ phải làm gì nếu như người ấy cũng rời xa tôi.tôi rất sợ ngày nào đó người ấy ra đi.tôi đã khiến nhiều người phải buồn nhất là gia đình mình,tôi cảm thấy sợ tất cả mà chẳng biết nguyên nhân vì sao?có lẽ tại tôi đã không đủ can đảm vượt qua tất cả những thứ tầm thường đó...dù sao cũng rất cảm ơn bạn đã động viên tôi :smile:

Originally posted by thamtunet@Nov 25 2005, 05:57 PM
    Cuộc sống có muôn màu muôn vẻ, lúc phồn hoa , lúc đau khổ tột cùng ..và những lúc như thế ta cần có những người, những công việc để chúng ta có thể vượt qua được nó ......Lần này bạn đã quyết định đến đây, tâm sự cùng mọi người......Vậy thì bạn đã cởi mở được tấm lòng của mình rồi đấy ..bạn cảm thấy tự tin hơn rồi chứ..một con người rụt rè mà làm được như thế thì 2 tiếng rụt rè đâu còn nữa hả bạn.
    Một niềm đau cho bản thân và gia đình chỉ vì một phút yếu lòng đã để lại cho ta rất nhiều mặc cảm, nỗi xot xa khi trong mắt mọi người ta là kẻ thất bại...một kẻ mà XH khó chấp nhận ...Trong những lúc như thế ta có thể làm gì đây ngoài chuyện phải cố gắng ...quyết tâm làm những việc mà ta đã bỏ lỡ....không có gì là muộn khi trong ta vẫn còn cơ hội để làm lại...GĐ là động lực để ta quyết tâm hơn đấy..hãy làm tất cả để đổi lấy niềm tin mà gia đình dành cho.....hạnh phúc mà đáng ra ta phải có ...sự nghiệp mà ta đã bỏ lỡ....
    Hãy hành động đi bạn nhé.....chưa muộn để bạn thay đổi tất cả mà .....Khi bạn cần hãy đến đây...nơi đây luôn có những người sẵn sàng sẻ chia cùng bạn những niềm vui và những nỗi nhọc nhằn bạn đang trải qua đấy....
    Mong bạn luôn có đủ tự tin để cọ xát với thực tế và dũng cảm để vựơt qua những niềm đau không đáng có........Hãy cố lên bạn nhé ....Thân

[snapback]33898[/snapback]
    cảm ơn bạn đã tâm sự với tôi buổi tối hôm nay,thamtunet ah!nhờ có chú five mà tôi biết đến diễn đàn này như một nơi để mong nhận được những lời tâm sự thật lòng,được những lời sẻ chia.gia đình là tất cả nhưng dường như tôi đã vô tình loại nó ra khỏi tâm tư của mình,tôi đã tự tay bỏ nó đi.nhưng giờ đây có lẽ ngoài cái gia đình mà tôi phải lấy lại đó tôi còn 1 gia đình nữa lớn hơn,đó là DĐ này :smile: cảm ơn mọi người đã ở bên tôi.

Bạn mến..
    Quy kết mọi việc gia đình vẫn luôn là nơi đầm ấm bảo bộc khoan dung và che trở cho Bạn...Một người con biết nghĩ về sự thiếu quan tâm đến gia đình ..thì sự tỉnh ngộ đó sẽ là một động lực để sau này Bạn sẽ sống vì gia đình hơn và mọi người sẽ hiễu-thông cảm và thương bạn ..Con cái lúc nào đối với Cha Mẹ cũng bé bỏng và dể phạm lỗi bòng bột thơ dại..nhưng không Cha Mẹ nào không thương và quan tâm đến con cái của mình.
    Trong lối sống buôn thả..và cho phép mình sa đọa là tự hại và đưa bản ngã mình đi xuống...hảy thức tỉnh trong những việc làm sai trái...hãy sống lành mạnh trong sáng...dẫu biết rằng cuộc đời có những giá trị khi mất đi khó tạo dựng lại...nhưng cũng có những giá trị chân quý cảm phục đến người khác để mang cho chúng ta một hạnh phúc thật sự dài lâu...hãy tin vào số phận và lối sống nhân hậu của mình.

Mến chào và chúc phúc cho Bạn
    Thiện Tâm

Smile

Minh khong dong vien ban dau. Minh cung chang len an ban. Vi ban da nhin thay duoc chinh ban roi con gi.

Hay tim loi thoat neu van co co hoi tim. Hay quay lai vi khong bao gio muon.

nguoi moi toanh

Ban hay co len. Phia truoc co rat nhieu dieu tot dep va thu vi dang cho ban. Ai cung co lan vap nga ca ban a nhung quan trong la ban co dung day duoc hay khong thoi. Minh nhin nhan mot con nguoi truoc het la nhin o hien tai, o tuong lai roi moi den qua khu. Khong ai song o tren doi la vo nghia ca, truoc het ban rat co y nghia doi voi bản thân bạn, gia đình bạn. Bạn đừng buồn vì gia đình đã "khai tử" bạn. Bay giờ, nếu được ban hãy đi đến một nơi nào đó, tìm một cong việc, làm và vui sống. Từ từ bạn sẽ lấy lại được thăng bằng. Bắt đầu đi khi chưa quá muộn. Chúc bạn thành công. Chờ niều vui ở bạn.

five's Avatar

Khi bạn đã viết lên những dòng suy nghĩ này chắc bạn cũng đã nhận những gì còn thiếu sót trong cuộc sống. Đúng như mọi người nói cơ hội của bạn rất nhiều, cả về thời gian. Tôi nghĩ rằng chắc chắc bạn sẽ thay đổi được chính mình, song bạn cần phải điều chỉnh dần dần cá tính hay thói quen của bạn, điều này cần phải có thời gian và lòng kiên nhẫn của Bạn. Chúc bạn gặp nhiều thành công trong cuộc sống.
    hoquyphung84@yahoo.com
    Ta đây tên là Five, nên bà con hay gọi chú Five... chú Five... Xin mới đến với quầy xem bói của chú Five... để được nghe qua vài câu phán xét về tính cách qua Tên của bạn nhằm lấy hên đầu năm mới... Xin mời!