* Người ta bảo bạn : hãy nhìn lên để luôn vươn tới! Và bạn nhìn lên, có khi bạn thấy cô bạn thân của mình thật xinh đẹp trong khi bạn chỉ là một chú "vịt con xâú xí ".Bạn thất vọng não nề với những gì bạn đang có .

* Người ta bảo bạn: hãy nhìn xuống để luôn tự tin ! Và bạn nhìn xuống có khi bạn thâý câụ bạn của mình bị điểm 2, điểm 3 trong khi bạn luôn được điểm 7, điểm 8. Bạn hài lòng với điều đó mà quên quyết tâm vươn lên tới điểm 9, điểm 10!

*Người ta bao bạn : hãy nhìn về phía trước để luôn hướng tới ngày mai! Và bạn nhìn về phía trước , có khi bạn thâý tương lai quá rộng lớn xa xôi, trong khi bạn chẳng thể đoán trước được cuộc sống sẽ mang lại cho bạn nhưng gì . Bạn lo lắng và sợ hãi trước những bất hạnh có thể chờ mình sắp tới

*Người ta bảo bạn : Hãy luôn nhìn về phía sau để luôn nhớ mình là ai ! Và bạn nhìn về phía sau, có khi bạn thấy có thật nhiều sai lầm mình mắc phải , trong khi bạn không biết phải hành động như thế nào trong hiện tại. Bạn chán nản và nuối tiếc với những gì đã mất!
Ôi, nói vậy thì mất phương hướng quá ! Mình biết mình phải nhìn ở đâu ?Ồ không! Nếu bạn biết nhìn lên , để một chút ước vọng trở thành động lực cho bạn vươn tới ...Nếu bạn biết nhìn xuống để một chút tự tin giúp bạn tiến xa hơn....Nếu bạn biết nhìn thẳng về phía trước, để một chút lo lắng giúp bạn cânr trọng khi bước vào công việc.....Nếu bạn biết nhìn về phía sau để những nuối tiếc trước trở thành kinh nghiệm quý báu .

** Khi đó dâũ có chuyện gì xảy ra chăng nữa thì bạn vẫn luôn tự hiểu rằng : cuộc sống này là CỦA BẠN và bạn đang sống VÌ MỌI NGƯỜI , TRONG ĐÓ CÓ CHÍNH BẠN.
Thức dâỵ đi bạn ! Và tự tin nhìn khắp bao la để đón môt ngày mới .