Page 2 of 2 FirstFirst 12
Results 11 to 16 of 16

Thread: AI BIẾT CHỈ GIÙM MÌNH VỚI.

Nghiện ma tuý là tai hoạ nghiêm trọng. Nó huỷ hoại nhân cách, mất hết khả năng phân biệt cái tốt và cái xấu. Nhu cầu thay thế cho sự quyết định. Người nghiện bị hại cả về thể lực, tâm trí, đạo đức và về mặt xã hội.

Bạn chớ tin như nhiều người lầm tưởng là cứ thông tin về những hậu quả tai hại của ma tuý là có thể thuyết phục được người thân của mình tránh xa ma tuý. Riêng thông tin không thể dẫn đến sự thay đổi trong ứng xử. Chỉ có những thay đổi ở mức tình cảm mới dẫn đến những thay đổi trong ứng xử. Trên đời này còn có những thế lực vô hình mạnh hơn cả con người mà ta tạm gọi là ông trời.

Chúng ta sẽ trở thành nô lệ nếu như chúng ta tự tước đi quyền con người của mình là được sống và được hưởng hạnh phúc. Chúng ta phải xác định rõ ràng ranh giới của sự hy sinh bản thân mình vì người khác và phải làm cho người thân mắc nghiện của ta hiểu rằng, ngoài "nó" ra còn có những người khác ở xung quanh "nó" cũng có những nhu cầu và đòi hỏi của riêng họ.

Yêu bản thân mình, chúng ta sẽ thấy người đó sẽ khó chịu trước thái độ mới mẻ này. Song bạn nên hiểu rằng chịu trách nhiệm thay cho người này là không có lợi. Mỗi người phải tự gánh lấy gánh nặng cuộc đời mình. Bạn hãy cố gắng hết sức để không trở thành kẻ đồng loã với người ấy trong "trò chơi" này.

Chúc bạn may mắn, sức khoẻ!
    Hãy từ bỏ ma túy để tìm lại giá trị đích thực của mình.

Quote Originally Posted by bs hong thu View Post
    Nghiện ma tuý là tai hoạ nghiêm trọng. Nó huỷ hoại nhân cách, mất hết khả năng phân biệt cái tốt và cái xấu. Nhu cầu thay thế cho sự quyết định. Người nghiện bị hại cả về thể lực, tâm trí, đạo đức và về mặt xã hội.

Bạn chớ tin như nhiều người lầm tưởng là cứ thông tin về những hậu quả tai hại của ma tuý là có thể thuyết phục được người thân của mình tránh xa ma tuý. Riêng thông tin không thể dẫn đến sự thay đổi trong ứng xử. Chỉ có những thay đổi ở mức tình cảm mới dẫn đến những thay đổi trong ứng xử. Trên đời này còn có những thế lực vô hình mạnh hơn cả con người mà ta tạm gọi là ông trời.

Chúng ta sẽ trở thành nô lệ nếu như chúng ta tự tước đi quyền con người của mình là được sống và được hưởng hạnh phúc. Chúng ta phải xác định rõ ràng ranh giới của sự hy sinh bản thân mình vì người khác và phải làm cho người thân mắc nghiện của ta hiểu rằng, ngoài "nó" ra còn có những người khác ở xung quanh "nó" cũng có những nhu cầu và đòi hỏi của riêng họ.

Yêu bản thân mình, chúng ta sẽ thấy người đó sẽ khó chịu trước thái độ mới mẻ này. Song bạn nên hiểu rằng chịu trách nhiệm thay cho người này là không có lợi. Mỗi người phải tự gánh lấy gánh nặng cuộc đời mình. Bạn hãy cố gắng hết sức để không trở thành kẻ đồng loã với người ấy trong "trò chơi" này.

Chúc bạn may mắn, sức khoẻ!
    BS Hong Thu nói rất đúng" Mỗi người phải tự gánh lấy gánh nặng cuộc đời mình".

Mình đã oằn lưng lên gánh lấy gánh nặng của người khác nhiều năm nay vì mình nghĩ như thế là đúng, là nên, là có thể cứu giúp một người lầm đường lac lối trở về với cuộc sống bình thường. Nhưng không phải vậy, chính sự hy sinh vô điều kiện và lòng nhiệt tình quá đáng của mình đã khiến người khác không cảm thấy trân trọng con người mình cũng như những việc mình làm.

Họ cho rằng lòng tốt và sự giúp đỡ của minh dành cho họ là đương nhiên như là mình sinh ra trên đời để làm như vậy. Và kết quả là : nếu mọi người theo dõi bài viết của minh thường xuyên thì đã biết rồi đấy.

Mình không trách ai cả, cũng không ân hận vì những gì mình đã làm vi người khác, mình chỉ ân hận vì một điều duy nhât là "mình đã không biết yêu chính bản thân mình"

Phải mất rất nhiều năm thăng trầm trong cuộc đời đến bây giò mình mới hiểu (chắc là cũng hơi muộn): lòng tốt là đáng quý, sự hy sinh quên mình vì người khác là đáng trân trọng nhưng tất cả đều chỉ có giới hạn của nó, tất cả đều phải đặt vào hoàn cảnh và tình huống thích hợp , nếu cho đi một cách quá dễ dàng thì có khi lại phản tác dụng.

Cảm ơn các bạn đã lắng nghe và chia sẻ với mình
    Noi buon oi, chao mi

Quote Originally Posted by thaison04 View Post
    có một điều như nghịch lý như thế này ! người đang chơi thì muốn cai ( họ thấy họ sai lầm và họ muốn từ bỏ ) nhưng lại sợ cơn vật vã và chịu không nổi ! Nhưng người cai rồi thì lại thường muốn chơi lại ( quan niệm lâu lâu chơi 1 lần mới phê ) nhưng chơi lại 1 lần thì sẽ có n lần và rồi lại muốn cai ! thế đấy! đó là cái vòng tròn lẩn quẩn mà người đã dùng ma tuý rất khó thoát ra được !
    chao son ! theo son nghi thi neu ng ko choi thuong xuyen nhu son noi thi ho kho the nao bo ah? lieu uong thuoc do no co giup minh ko them that su ko
    chi can ko con them la ok lam roi son , son t van minh cai nhe ! minh cai roi ma truoc choi ko lien tuc chi doi ba ngay choi mot lan ah , nen neu vay uong thuoc do lieu co the het them ko chac chan ko ? minh rat muon thu xem thuoc do that su het them ko ? cam on son

Quote Originally Posted by jonnythai2005 View Post
    chao son ! theo son nghi thi neu ng ko choi thuong xuyen nhu son noi thi ho kho the nao bo ah? lieu uong thuoc do no co giup minh ko them that su ko
    chi can ko con them la ok lam roi son , son t van minh cai nhe ! minh cai roi ma truoc choi ko lien tuc chi doi ba ngay choi mot lan ah , nen neu vay uong thuoc do lieu co the het them ko chac chan ko ? minh rat muon thu xem thuoc do that su het them ko ? cam on son
    Tại sao phải dùng thuốc mới bỏ được ma túy?

Naltrexone là gì?
    Naltrexone ra đời năm 1963 dạng viên uống có tác dụng đối kháng tại điểm tiếp nhận ma túy, có nghĩa là làm triệt tiêu tác dụng của chất dạng thuốc phiện tại não ( morphin, heroin, oxycodone, methadone, và nhiều loại khác). Nếu người bệnh đang điều trị bằng thuốc đối kháng mà sử dụng lại ma túy thì sẽ không còn cảm giác “thích thú” như trước, nhờ vậy mà hành vi lạm dụng ma túy sẽ tự động mất đi.
    Naltrexone dùng trong liệu pháp chống tái dài hạn, cắt đứt cảm giác thèm nhớ chất ma túy, giảm thiểu các hành vi mang tính cưỡng bức do thèm nhớ chất ma túy, ngăn ngừa tái nghiên.
    Tuy nhiên, trước hết người bệnh phải được điều trị giải độc ( cắt cơn); nếu không có thể gây ra hội chứng cai rất nghiêm trọng.

Thuốc chỉ tác dụng tốt với những ai có động cơ cai bỏ cao. Ma túy nhất định bỏ được nếu bạn muốn đó bạn. Chúc bạn sưc khỏe, hạnh phúc.

Quote Originally Posted by jonnythai2005 View Post
    e hèm! bạn jonnythai2005 ah! cách đây 7 năm mình cũng giống như bạn, luc đó thì sao nhĩ, vài ba ngày chơi 1 lần, khi nào tụ họp anh em đông vui thì chơi, buông ra chỉ mệt tí tí ( chả co ji )! sau này càng ngày cơ thể càng quen thuốc, tuy bỏ vài ba ngày chơi 1 lần hoặc có khi cả tuần cả tháng mới chơi 1 lần, nhưng mệt thì ( hơn lúc đầu nhiều, bắt đầu có cảm giác thèm muốn chơi nữa, và cơ thể hơi khó chịu goài) ! Bạn Jonny ah ! mình khuyên bạn 1 câu bỏ thì bỏ luôn lúc này, nếu không bạn đang đi vào con đường nghiện ngập mà thật sự bạn không nhận thấy ( bạn bị lòng tự trọng của cá nhân che mờ không dám nhận là mình nghiện ) nhưng thật sụ bạn đang dần nghiện đấy...từ từ...từ từ...(nếu ranh bạn nên đọc quá trình nghiện ma tuý do WHO định nghĩa ) còn về thuốc naltronxen thì... mình rất hoan nghênh bạn uống thuốc này, thèm ma tuý thì không nhưng uống thời gian đầu chắc chắn bạn cũng sẽ đi tìm ma tuý khi có cơ hội ( tiệc tùng hay tụ họp anh em )! nhưng yên tâm, khi chơi vào bạn còn ghét nó nữa kìa, không những không phê mà còn khó chịu:p rồi dần dần bạn bỏ hẳn ah, nhưng đừng ngưng thuốc bạn nhé nếu bạn chưa hiểu hết sự nguy hiểm của ma tuý, nếu không bạn sẽ chơi lại và....thời gian.... bạn nghiện....chết!:eek:

Nghiện ma túy là tai họa nghiêm trọng. Nó hủy hoại nhân cách, mất hết khả năng phân biệt cái tốt và cái xấu. Nhu cầu thay thế cho sự quyết định. Bạn bị hại về thể lực, tâm trí, đạo đức và về mặt xã hội. Ta không thể bắt buộc người thân của ta theo những giá trị của ta. Người nghiện muốn thay đổi tốt cho mình thì phải tập luyện, làm sao đạt được sức mạnh và trách nhiệm, là những cái tạo nên bản chất của người trưởng thành. Phải tập luyện cực nhọc mới được. Mọi thành công ở trên đời trong bất kỳ lĩnh vực nào đều là kết quả của quá trình lao động cật lực. Cái gì đạt dễ dàng chẳng có giá trị và có khi còn nguy hiểm.

Page 2 of 2 FirstFirst 12