Results 1 to 6 of 6

Thread: Ma túy đang hủy hoại cuộc đời em tôi

Dorberman
    Guest

Wink

Tôi biết trang web này từ rất lâu nhưng chỉ thật sự truy cập nhiều vào những ngày gần đây khi phát hiện ra bạn gái tôi nghiện ma túy.

Trước kia, với kiến thức của 1 người đã tốt nghiệp Đại học, qua các phương tiện thông tin đại chúng... tôi cứ nghĩ rằng đã hiểu tường tận về ma túy. Sau khi đọc các bài trên trang này mới thấy kiến thức đó quả thật quá nhỏ bé.

Xin đi vào câu chuyện chính.

Cuộc đời của bạn gái tôi giống như 1 cuốn phim buồn, và đang đi vào đoạn kết.

Sinh ra và lớn lên tại Vĩnh Long trong 1 gia đình nghèo, cha mẹ thôi nhau từ nhỏ, mẹ về với cha dượng tại Sài Gòn bỏ em sống với bà ngoại. Học hết lớp 3 em đã phải nghỉ học đễ mỗi buổi sáng phụ bà ngoại bán bánh rong tại bến phà Mỹ Thuận. Cái nghèo cứ bám đuổi theo em đến khi em trở thành thiếu nữ. Ai trải qua cái nghèo mới thấu hiểu cái nhục, cái khổ của nó. Hàng ngày, nhìn những con người no đủ, hạnh phúc sao mà thấy nó quá xa vời đối với bản thân. Khát vọng thoát nghèo cùng với những ước mơ, khao khát của 1 thiếu nữ mới lớn đã dẫn em theo các chị đi trước đến phụ bán cho 1 quán cà phê tại Sài Gòn.

"Em gái quê nơi đồng ruộng nắng cháy
    Khoác xiêm y em thành người phố thị
    Cơm áo gạo tiền xui em biết dối gian
    Em bước chân xuống đời thành mèo hoang..."

Những lời trong bài Mèo Hoang của nhạc sĩ Hàn Châu sao mà đúng với em cũng như hàng ngàn, hàng vạn cô gái khác mà bạn có thể bắt gặp hàng ngày ở thành phố này.

Tiếp đó cuộc đời em trượt dài trong các quán cà phê đèn mờ, nhà hàng karaoke. Chính tại đây em đã làm quen với chất bột trắng do 1 người bạn làm chung mời thử với câu nói: "chị xài thử đi sẽ hết buồn..."

Tôi tình cờ quen em cách đây khoảng 2 năm tôi và nhận thấy khát vọng vươn lên, hướng thiện của em thật mãnh liệt. Trải qua bao tủi nhục, cực khổ, va chạm với đời mà đôi khi tôi vẫn bắt gặp ở em tính hồn nhiên, chất phác của cô gái miền Tây. Điều này đã làm tôi thật sự xúc động để dành trọn tình cảm cho em.

Do đặc thù công việc khiến tôi thường phải đi công tác xa em có khi vài tuần, thậm chí vài tháng. Tôi biết em nghiện ma túy chỉ cách đây vài tuần. Tôi thật sự bất ngờ và càng choáng váng hơn nữa khi tôi biết em đang sống chung và dành trọn tình cảm cho 1 người kém tôi về mọi mặt, có hơn là sẵn sàng chở em đi mua hàng mỗi khi em đến cữ. Định kiến của xã hội quá lớn và nó cũng ảnh hưởng đến suy nghĩ của em. Em không tin 1 người như tôi lại có thể yêu em chân thành và tình yêu đó đủ lớn để vượt qua rào cản của gia đình, xã hội.

Hiện nay em đã nghiện nặng và đã chuyển sang chích. Để có tiền thỏa mãn cơn nghiện em đã phải làm gái đứng đường, hằng đêm do bạn trai chở. Tôi có gặp và khuyên can, động viên rất nhiều để em từ bỏ ma túy nhưng đều vô vọng. Hiện tại tôi chỉ có thể khuyên em cách tự bảo vệ, phòng tránh lây nhiễm HIV. Các lần quan hệ, chúng tôi đều sử dụng biện pháp tình dục an toàn.

Đọc bài của 1 thành viên về suy nghĩ của người chuyển từ hút sang chích tôi thấy sao mà giống suy nghĩ của em đến thế. Khi tôi khuyên đừng bao giờ sử dụng chung kim tiêm, nước cất với người khác, em giãy nảy nói rằng sẽ không bao giờ có chuyện đó. Kết cục thế nào hẳn mọi người đã rõ, cứ như là mẫu số chung: nó phải là như vậy, phải diễn ra như vậy.

Tôi gõ những dòng này cách nơi em làm chưa đầy 1 km với 1 tâm trạng trống rỗng của 1 kẻ thất bại. Cảm giác bất lực, đau đớn tràn ngập trong lòng. Chỉ thương cho em, 1 cuộc đời bất hạnh.

SG, 5/5/2007

Cuộc sống luôn tồn tại những điều khó nói và nhiều người cứ nghĩ đó là không tưởng, thật đáng tiếc với tình yêu của mình bạn đã không đưa cô ấy ra khỏi vũng lầy của ma túy. Tôi hiểu và nói bạn đừng buồn, người bạn gái của bạn đã không biết trân trọng một đặc ân mà ông trời đã ban tặng. Cứ kiên nhẫn, tôi tin sự kiên nhẫn sẽ giúp bạn đưa người yêu của mình quay trở lại bến bờ bình yên.

riêng cá nhân, Thật lòng tôi có chút gì ngưỡng mộ bạn. Rất vui nếu được làm bạn với bạn

Trần Song Khoa
    Cell : 0903041280
    Y!M : songkhoa
    Tôi có một tham vọng, một tham vọng nhưng không bao giờ vô vọng. Tôi mơ ước một ngày nào đó một người nào đó nghiện heroin hay nhiễm HIV, hoặc một gia đình nào có người thân như vậy thì điều đầu tiên họ nghĩ điến sẽ là heroin-aids.com chứ không phải bất cứ trường cai hay trung tâm tư vấn nào khác

Bằng mọi giá, bằng tất cả, bằng tình yêu thương chúng ta hãy đoàn kết đứng lên bảo vệ và dành tiếng nói cho người nghiện hoàn lương. Kịch liệt phản đối thái độ phân biệt đối xử. THANH NIÊN HEROIN-AIDS.COM hãy làm sao cho cộng đồng có một cái nhìn đúng và thiện cảm hơn đối với những con người có một thời lầm lỡ

Dorberman
    Guest
    Dạo này dường như công tác phòng chống tệ nạn ma túy của Tp nói riêng và cả nước nói chung cũng giống như bao phong trào khác: đầu voi, đuôi chuột. Lúc đầu thì rầm rộ, khí thế sau đó thì lại đâu vào đó. Có vẻ như những người có trách nhiệm đã hài lòng với những gì đạt được, hài lòng với những con số thống kê của ngày hôm qua để mà tự huyễn hoặc, ru ngủ mình.

Tuy không phải là 1 người trong cuộc, nhưng với những tiếp xúc quan hệ hàng ngày tôi thấy 1, 2 năm gần đây việc mua bán ma túy ở SG sao mà dễ đến thế, cứ như bạn mua 1 gói thuốc hay viên kẹo bên đường vậy. Song song với nó là hàng trăm, hàng ngàn những sinh viên, học sinh, công chức, kỹ sư... dính vào ma túy kéo theo sự băng hoại, xuống cấp ngày càng trầm trọng của XH, nạn cướp giật, giết người xảy ra như cơm bữa và càng ngày càng táo tợn. Và càng khó hiểu hơn nữa khi mà những kẻ ngoại đạo như tôi còn nhận biết vậy mà đội ngũ quản lý cơ sở như CSKV, công an Phường... lại không hề hay biết. Hay là họ chỉ lo phá những vụ lớn mà không màng đến những kẻ mua bán, phân phối nhỏ lẻ đang ngày đêm gieo rắc cái chết trắng khắp nơi ở TP này?

Xin trở lại với câu chuyện.

Tình cảm con người đúng là không thể hiểu nổi, khi yêu thì có mấy ai còn đủ tỉnh táo để nhìn nhận vấn đề.
    Ngay khi em bắt đầu yêu và sống chung với bạn trai hiện tại thì rất nhiều người, trong đó có tôi, mẹ của em đã khuyên nhủ, ngăn cản em vì với sự tỉnh táo của người ngoài cuộc cộng với kinh nghiệm sống của mình họ nhận thấy kẻ kia chỉ là kẻ lợi dụng. Lợi dụng thân xác, lợi dụng tình yêu của 1 người vốn thiếu tình yêu, tình cảm gia đình như em.

Thậm chí cả khi biết bạn trai đã có vợ và 1 con trai hơn 1 tuổi, em vẫn yêu và chạy theo 1 cách mù quáng, vẫn tin tưởng tuyết đối vào những lời ngụy biện. Khi thấy cảnh một người đã có gia đình mà có thể bỏ vợ con, đến phòng em thuê sống chung như vợ chồng gần 1 năm nay, hàng đêm chở em đi làm mà em vẫn tin tưởng, trung thành...thì tôi thật sự hiểu tình yêu của em dành cho kẻ đó lớn đến mức nào.

Hiện tại mẹ vì giận đã không khuyên can được em nên đã về quê sinh sống.

Cách đây vài hôm, em đến thăm tôi. Em khóc kể rằng vợ con, mẹ ruột người kia đã lên SG. Tình cảm người kia dành cho em không còn như trước, bắt đầu đánh đập, chửi mắng em. Tuy nhiên tôi biết em luôn tha thứ và càng yêu hơn nữa khi anh ta rót những lời mật ngọt bên tai. Ngay từ đầu, tôi và mọi người đều biết dù sớm hay muộn thì chân tướng của kẻ kia cũng phải bộc lộ. Tôi và mọi người đã phân tích, khuyên can em rất nhiều. Có ai yêu mà lại đồng ý, thậm chí đích thân chở người mình yêu hàng đêm đi mua vui cho người khác như vậy không? Tình yêu đã làm cho em mù quáng. Tôi chỉ ngồi im nghe em kể mà không đưa ra bất cứ nhận xét, khuyên can nào. Những gì cần nói tôi đã nói hết rồi. Và tôi cũng thừa biết dù tôi có phân tích, chứng minh thế nào đi nữa thì em cũng luôn bảo vệ và dành trọn tình yêu cho kẻ kia.

Tôi cũng là con người bình thường như bao người khác, cũng có cái tự ái của thằng đàn ông, cái ganh ghét, cay cú của kẻ thua cuộc. Nhưng về mặt này thì thật sự khâm phục đối thủ của mình. Anh ta đã làm được điều mà tôi không làm được. Nếu được 1 người dành cho mình tình yêu lớn đến như vậy tôi sẵn sàng từ bỏ tất cả. Nếu em yêu tôi nhiều đến như vậy tôi sẵn sàng giúp em rũ bỏ quá khứ để làm lại từ đầu, cùng tiếp thêm nghị lực để em chiến đấu với cái chết trắng, dù biết chẳng dễ dàng gì.

Nhân đây tôi cũng gửi đến các bạn đã vượt qua ma túy trong diễn đàn này sự cảm phục từ đáy lòng mình. Chiến thắng bản thân là cái khó nhất. Với người bình thường còn khó huống hồ là với các bạn, đã từng bị ma túy hủy hoại nghị lực, ý chí bản thân. Vậy mà các bạn vẫn vượt qua, chứng tỏ các bạn có nghị lực lớn còn hơn cả những người khác, trong đó có tôi.

Gửi Dorberman,

Trước hết tôi xin chia sẻ nhửng ưu tư của bạn về các vấn đề "lớn" & "nhỏ" về cái phong trào đấu tranh phòng chống ma túy mà bạn gọi là" giống như bao phong trào khác: đầu voi, đuôi chuột". Bạn ạ, ma túy không còn là vấn nạn của Việt Nam mà là của cả thế giới. Các quốc gia tiên tiến nhất thế giới cũng "đau đầu" về chuyện này, tôi tin họ cũng chỉ dừng lại ở công tác "phòng chống" và chưa đi đến giai đoạn "bài trừ triệt để " đâu bạn ạ. Vì thế, bạn nên có cái nhìn bao dung hơn với những người đang làm công tác phòng chống ma túy tại TP.HCM nói riêng và cả nước nói chung, bạn nhé! Tôi vẫn tin rằng trong hàng ngũ những ấy vẫn còn nhiều, rất nhiều những con người khiến tôi và bạn phải ngã mũ kính trọng.

Tôi đồng ý với bạn là công tác phòng chống ma túy tại địa phương có vẻ như lỏng lẻo, sơ xài, hình thức và chỉ.. theo phong trào. Bạn biết không? cách đây vài hôm, tôi đã giật thót mình ( xém té xe) khi bắt gặp một cậu bé ( tôi gọi bằng cậu bé vì khuôn mặt cậu còn quá non nớt, chắc thua tuổi em trai tôi nữa) thảm nhiên vạch tay áo lên chích ma túy. Nơi cậu ấy chích ma túy là con đường tấp nập người qua lại và chỉ cách UBND phường vài trăm mét thôi bạn ạ. Tôi cũng đã từng chứng kiến những bạn trở về từ trại cai nghiện, nhưng gia đình và địa phương vẫn đối xử với họ bằng cái nhìn "những người có tiền sử nghiện ngập", họ e dè, canh chừng với các bạn ấy...Bạn ạ, khi ngay những người thân còn không có một cái nhìn rộng mở, bao dung với những người đã từng có 1 thời gian lầm lỡ thì nói chi đến xã hội????????

Quay trở lại chuyện của bạn gái bạn nhé. Có lẽ cô ấy rất tin tưởng bạn nên cô ấy mới chia sẻ với bạn những suy nghĩ, đau đớn, buồn tủi của cuộc sống, công việc và tình yêu. Bạn làm tôi nể phục vì đã yêu thương một cô gái va vấp nối tiếp va vấp. Nhưng bạn làm tôi boăn khoăn vì bạn có tình cảm với cô ấy nhiều bằng ấy, ray rứt, lo lắng với cô ấy nhiều như thế cớ sao hành động chia sẻ với người con gái mình yêu thương chỉ dừng lại ở mức độ "lắng nghe"??????????Tôi cứ tự hỏi: có phải vì tự ái của người đàn ông thua cuộc? Tại sao người đàn ông kia không có gì hơn bạn( thậm chí còn thua xa) nhưng cô ấy vẫn chọn anh ta? Hay là bạn cho rằng mình không thể giúp gì cho cô ấy ngoài việc lắng nghe và nhìn cô ấy vùng vẫy chết??????????? Tôi tin nếu bạn thực sự có tình cảm với cô ấy bạn sẽ giúp cô ấy thoát khỏi ma túy bằng những hành động cụ thể, thiết thực hơn ( Còn cách làm như thế nào bạn có thể tham khảo ý kiến của Admin, của anh Cind, hoặc một số trung tâm có uy tín). Không hiểu sao tôi lại có một niềm tin là bạn sẽ trở thành một điểm tựa vực cô gái ấy dậy sau những lầm lỗi, xót xa...Tôi hy vọng bạn sẽ cứu lấy người con gái mình yêu thương khi còn kịp thời gian, bạn nhé!

Còn về chuyện người đàn ông sống chung với cô gái ấy, theo tôi, chẳng có một người đàn ông bình thường nào mà ... đêm đêm chở bạn gái mình đi bán thân cả. Nếu anh ta không bị thần kinh, thì ắt hẳn chỉ là một tên sở khanh bám váy đàn bà. Tại sao bạn lại so sánh tình cảm đáng trân trọng của mình với một người không đáng như anh ta thế nhỉ. Tin tôi đi, bạn bỏ xa anh ta nhiều lắm!

Hy vọng sẽ nhận được tin vui của bạn và bạn gái bạn nhé!

Mến,
    Sẽ tái sinh Em trong mùa trăng khác...

Bạn ơi, ngoài lời cám ơn những dòng cảm phục của bạn thì tôi cũng xin phép không coi đó là lời khen bởi vì tôi thiết nghĩ mình chưa tới mức để nhận nó, với những ai coi sự hiện diện của mình trên quả đất này là 01 đặc ân, là sự tồn tại chứ không phải đơn giản là chỉ để sống! Nếu chỉ cần sống thì con người ta chỉ đơn thuần là ăn, ngủ rồi thụ hưởng những thành quả của người khác tạo ra. Còn nếu coi như tồn tại thì phải đấu tranh để sinh tồn, để giành lấy những giá trị xứng đáng cho mình phải không bạn.

Nhưng tôi xin gởi những lời này đến những ai còn đang sa ngã trong đêm đen của ma túy hay những người đang tái hòa nhập sau cai. Đây là những lời khích lệ và động viên to lớn, nó cho thấy ngoài những người thân trong gia đình thì còn có những người khác, "những người mà ta chưa hề yêu thương" cũng quan tâm đến ta. Hãy can đảm và vững bước lên, tương lai! một ngày mới.
    TIÊN TRÁCH KỶ - HẬU TRÁCH NHÂN.

Bạn mến!
    Thật sự khi đọc những lời tâm sự của bạn, M thật sự cảm phục. Dù là bạn chưa thể đưa bạn gái của mình khỏi cái chết trắng, không thể khuyên can cô ấy về tình cảm của cô ấy được. M hiểu, là một người con trai, thật sự là rất khó để nói cho người mình yêu biết rằng đối phương của mình là không tốt, đôi khi có thể làm người ta hiểu lầm là mình "ăn không được thì phá cho hôi" nữa. Nhưng bạn à! Thành công hay không vẫn còn là ở bạn, sự kiên nhẫn và tình cảm chân thành của bạn nữa.
    Khi đọc topic của bạn, M chợt nhớ có lần trong giờ thảo luận nhóm ở lớp học khi M còn ngồi trên giảng đường Đại học. Lúc đó, chính thầy giáo của M có nói: "Thầy chắc chắn rằng trong số các anh chị ngồi đây, sau này sẽ không ai đi lấy một cô bán thịt, bán cá ngoài chợ để làm vợ, hay lấy một anh chàng đạp xích lô để làm chồng!" Bản thân M khi nghe câu nói đó của thầy cũng hơi bức xúc và cũng đã từng có phản biện. Nhưng đúng (không hoàn toàn), vì đó chỉ là phần lớn như vậy. Còn trong sâu xa hơn hay ở những góc độ khác M vẫn tin rằng tình yêu có thể làm con người ta thay đổi tất cả.
    Ban đã làm được như thế. Bạn yêu cô ấy mà không hề nghĩ đến cô ấy như thế nào. Tình yêu ấy cao cả và vĩ đại quá! Và cũng chính vì thế, bạn tạo cho mình có niềm tin rằng, bạn sẽ làm được. Đừng nản chí, cố lên bạn nhé! Hãy cảm hóa cô ấy bằng tình yêu chân thành nhất và hãy đưa cô ấy bước ra khỏi cái chết mà cô ấy đang đến gần. Chúc bạn thành công! M tin là bạn sẽ thành công!
    Người hạnh phúc nhất là người mang lại hạnh phúc cho nhiều người nhất!