Page 1 of 6 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 52

Thread: HAY CHỈ CHO TÔI LỐI THOÁT

Tôi và anh yêu nhau đã được 3 năm ,từng đấy thời gian yêu nhau cũng là từng đấy thời gian tôi biết anh đã từng nghiện ma tuý. Anh đã hứa với tôi rất nhiều lần, nhưng lần nào cũng chi giữ được ít thì được mấy tháng , nhiều thì được 1 năm .trong khoảng 2 năm gần đây tôi biết anh đã rất cố gắng nhưng chỉ được 1 năm thì lại tái nghiện. Thực sự tôi rất buồn và nhiều lúc đã mất hết hy vọng về anh nhưng rồi lai nuôi một hy vọng mới mong manh.
    Giờ đây khi chúng tôi sắp làm đám cưới thì mọi chuyện vỡ lở , gia đình tôi đã biết anh từng nghiện ma tuý. Mẹ tôi buồn khóc hết nước mắt . Biết phải làm sao khi bà con hàng xóm dèm pha dị nghị , biết phải làm sao khi bà mẹ nào mà chẳng thương con .Mẹ tôi chỉ biết rằng anh đã cai nghiện được 4 năm mà còn đau lòng như vây.Nếu mẹ biết anh bi tái nghiện đến mấy lần và lần cai nghiền gần đây nhất là 4 tháng thì mẹ sẽ thế nào (vì tôi vẫn đang dấu mẹ ). Mặc dù đã cai được nhưng anh vẫn phai uông thuốc 2 ngày 1 lần để ko tái nghiện .Trời ơi, tôi biết phải làm sao đây , nếu bỏ anh thi có lẽ cả anh và tôi đều rất đau khổ vì 2 gia đình qua lại với nhau và quan trọng hơn là tôi và anh còn yêu nhau rất nhiêu.Nhìn vào mắt anh tôi biết , anh cũng đã quyết tâm , nhưng ma túy nó là cái gi mà làm con người ta đắm chìm , lôi kéo người ta đến thế.Tôi sợ sẽ không thể dũng cảm để bước đến bên anh ..... hãy cho tôi một lời khuyên để tôi có thể sống thanh thản.....

'Ask_love' thân,
    Quá trình điều trị cho người nghiện MT là 01 quá trình lâu dài, nó đòi hỏi rất nhiều yếu tố và yếu tố quan trọng nhất vẫn là cái quyết tâm đoạn tuyệt với MT của chính bản thân người nghiện. Cái khó khăn nhất chính là ở chỗ không tái nghiện và điều này thực sự khó khăn lắm. Quá trình này rất cần sự kiên nhẫn, cảm thông của người thân!
    Tôi nói điều này có thể mọi người cho là ngụy biện nhưng mọi người đâu có biết là người nghiện cũng muốn CAI lắm chứ! có thể bạn chưa hiểu hết "cái kinh khủng" của MT đâu!? Nó ăn sâu vào tiềm thức người nghiện và chực chờ!!! bất cứ lúc nào đó, có cơ hội là nó trỗi dậy và người nghiện lại sa ngã.
    Tôi thật sự ngưỡng mộ bạn vì suốt thời gian vừa qua bạn đã dũng cảm bên cạnh anh ấy. Hãy vì tình yêu thương! Hãy là chỗ dựa tinh thần, cho anh ấy có thêm động lực để chống chỏi mỗi khi đầu óc có ý nghĩ tiêu cực bạn nhé.
    P/s: chống tái nghiện bằng thuốc đối kháng cũng là 01 cách khá hiệu quả đó bạn! Chúc mùng gia đình nhỏ của 02 bạn và cầu mong sao cái sức mạnh của gia đình nhỏ đó sẽ lấn át được sự cám dỗ của MT để những điều đau buồn đó sẽ mãi mãi là quá khứ.
    TIÊN TRÁCH KỶ - HẬU TRÁCH NHÂN.

Chào bạn!
    Đọc bài tâm sự của bạn mà tôi lại lo sợ cho hoàn cảnh của chính mình. Tôi cũng đang yêu và đang dự định lấy 1 người nghiện MT. Anh cũng cai mấy lần nhưng lại tái, đợt này được lâu nhất và cũng là lần anh quyết tâm cao nhất, nhưng mới chỉ gần 3 tháng thôi. Hàng ngày anh uống thuốc chống tái nghiện và vẫn đi làm ( vì hiện tại cơ quan anh vẫn chưa biết anh mắc nghiện). Tôi rất yêu anh cũng như đang tin anh, gia đình tôi lúc này chưa biết chuyện và chúng tôi đang dự định đến đám cưới khi tết qua. Đọc tâm sự của mọi người mà tôi thấy lo cho anh cho tôi,lúc này cũng không biết nói gì chỉ cầu chúc những điều thần diệu sẽ đến với chúng ta thôi.
    [b] Mong cho tất cả những ai đã lầm lỡ sẽ quyết tâm .....và sống có ích

???????????

Bạn giống tôi lắm!Nhưng tôi khổ tâm rất nhiều bạn ạ.Tôi và anh yêu nhau đã được gần 2 năm rồi.Cũng đã qua bao nhiêu hờn giận và vui buồn.Nhưng trong thời gian đó,anh đã tái nghiện lại 2 lần.Tôi buồn,khổ tâm và cũng chẳng biết tâm sự cùng ai.Tôi vì yêu anh nên đã luôn luôn bên anh,động viên anh,mặc cho những người bạn của tôi hêt sức ngăn cản.Chúng lo cho tôi.Nhưng tôi có dự định lấy anh.
    Thực sự thì chính tôi cũng tự lo cho tôi.Vì sao à?Vì kể cả những lúc ko sử dụng(lúc bình thường)anh đôi lúc chửi bới và mạt sát tôi 1 cách thậm tệ,trong khi tôi chẳng làm gì có lỗi cả!Mỗi lần tôi ra sức ngăn cản anh (khi anh có ý định đi tìm nó)là mỗi lần anh to tiếng với tôi.Anh và tôi đang học đại học và thời gian anh sử dụng lại là thời gian thi cử.Từ đó đến bây giờ đã hơn 7 tháng rồi,và cũng đã ko biết bao nhiêu lần anh quyết bỏ rồi lại tái,biết bao nhiêu lần anh cho tôi 1 tia hi vọng le lói rồi ngay lập tức dập tắt nó.
    Bây giờ,tôi dường như đã mất hết niềm tin vào anh,vào sự cố gắng của anh!Và tôi cũng chán luôn cái hiện tại này.Tình yêu của tôi và anh có thể tồn tại được bao lâu nữa đây?
    Mỗi lần tôi đề nghị chia tay là mỗi lần anh tỏ ra hối lỗi.Nhưng 1 thời gian sau thì mèo vẫn hoàn mèo.Cuộc sống của tôi bây giờ là 1 chuỗi ngày nặng trĩu,chán nản và buồn tẻ.Anh tạo cho tôi 1 cái vòng luẫn quẩn mà tôi chẳng thể nào thoát ra được.Cái vòng đó được làm bằng tình yêu,sự chịu đựng và tình thương của tôi dành cho anh.Tôi đã ko nỡ xa anh,ko nỡ bỏ anh lại 1 mình với nó!Tôi sợ anh sẽ ko bao giờ đứng đậy được nữa.
    Lối thoát nào dành cho tôi đây?

Hãy chỉ cho tôi lối thoát

Quote Originally Posted by ketthuc View Post
    Bạn giống tôi lắm!Nhưng tôi khổ tâm rất nhiều bạn ạ.Tôi và anh yêu nhau đã được gần 2 năm rồi.Cũng đã qua bao nhiêu hờn giận và vui buồn.Nhưng trong thời gian đó,anh đã tái nghiện lại 2 lần.Tôi buồn,khổ tâm và cũng chẳng biết tâm sự cùng ai.Tôi vì yêu anh nên đã luôn luôn bên anh,động viên anh,mặc cho những người bạn của tôi hêt sức ngăn cản.Chúng lo cho tôi.Nhưng tôi có dự định lấy anh.
    Thực sự thì chính tôi cũng tự lo cho tôi.Vì sao à?Vì kể cả những lúc ko sử dụng(lúc bình thường)anh đôi lúc chửi bới và mạt sát tôi 1 cách thậm tệ,trong khi tôi chẳng làm gì có lỗi cả!Mỗi lần tôi ra sức ngăn cản anh (khi anh có ý định đi tìm nó)là mỗi lần anh to tiếng với tôi.Anh và tôi đang học đại học và thời gian anh sử dụng lại là thời gian thi cử.Từ đó đến bây giờ đã hơn 7 tháng rồi,và cũng đã ko biết bao nhiêu lần anh quyết bỏ rồi lại tái,biết bao nhiêu lần anh cho tôi 1 tia hi vọng le lói rồi ngay lập tức dập tắt nó.
    Bây giờ,tôi dường như đã mất hết niềm tin vào anh,vào sự cố gắng của anh!Và tôi cũng chán luôn cái hiện tại này.Tình yêu của tôi và anh có thể tồn tại được bao lâu nữa đây?
    Mỗi lần tôi đề nghị chia tay là mỗi lần anh tỏ ra hối lỗi.Nhưng 1 thời gian sau thì mèo vẫn hoàn mèo.Cuộc sống của tôi bây giờ là 1 chuỗi ngày nặng trĩu,chán nản và buồn tẻ.Anh tạo cho tôi 1 cái vòng luẫn quẩn mà tôi chẳng thể nào thoát ra được.Cái vòng đó được làm bằng tình yêu,sự chịu đựng và tình thương của tôi dành cho anh.Tôi đã ko nỡ xa anh,ko nỡ bỏ anh lại 1 mình với nó!Tôi sợ anh sẽ ko bao giờ đứng đậy được nữa.
    Tôi là người vợ có chồng nghiện MT, nếu trang web này cho tôi nói thật lòng mình với bạn thì tôi khuyến bạn một điều: tôi không kì thị, phân biệt với người nghiện bởi chồng tôi cũng là người nghiện nhưng tôi có suy nghĩ rằng người đàn ông mà bạn đang yêu thương, hết lòng ấy không xứng đáng với bạn khi đã bị nghiện ngập rồi lại còn "kể cả những lúc ko sử dụng(lúc bình thường)anh đôi lúc chửi bới và mạt sát tôi 1 cách thậm tệ,trong khi tôi chẳng làm gì có lỗi cả!Mỗi lần tôi ra sức ngăn cản anh (khi anh có ý định đi tìm nó)là mỗi lần anh to tiếng với tôi", bạn chưa cưới thì bạn nên từ bỏ ý định lấy anh ấy làm chồng vì người bình thường mà đối xử với người yêu như thế đã là không thể chấp nhận được rồi huống chi lại còn nghiện MT mà hứa bỏ nhiều lần vẫn không bỏ được , đời bạn còn dài chưa nên lấy chồng vội, không thiếu đàn ông tốt còn chờ bạn, nếu bạn ở trong TH như tôi thì tôi không biết khuyên bạn ntn vì tôi cũng không biết phải làm gì bây giờ . Bạn ạ ,là phụ nữ mình hiểu bạn còn có nhiều lý do để ở lại nhưng đôi khi chúng ta hy sinh mù quáng cho những con người không đáng làm người chứ đừng nói là làm 1 người chồng tốt chỉ khổ thân chị em mình chứ họ có hiểu cho đâu, mà khổ suốt đời đấy bạn ạ. Hãy coi anh ta như người bạn cần sự thông cảm và giúp đỡ còn chuyện vợ chồng hãy gác lại một bên , không loeess đâu, đừng lấy bừa một người không đáng làm chồng ấy sau này tôi chắc chắn một điều bạn sẽ hối hận!!!!!!
    Nếu không xa anh ấy ngay được thì khoan chưa nên cưới vội bạn nhé, chúc bạn tìm được lối đi đúng!
    ĐÈO CAO THÌ MẶC ĐÈO CAO
    LÒNG TA ĐÃ QUYẾT CÒN CAO HƠN ĐÈO

Quote Originally Posted by ketthuc View Post
    Hi
    Bài của bạn viết sau bài của tôi, lúc trước tôi dùng nick: khs.vandung và viết rằng dự định cưới 1 người sử dụng MT, giờ chúng tôi đã cưới nhau được mấy tháng rồi. Lúc này đây tôi mới hiểu được sự cơ cực của 1 người vợ có chồng sdụng MT là thế nào. Là người trong cuộc tôi khuyên bạn hãy tự xác định con đường đi cho mình không có anh ấy đi. Có thể với những lời này cũng không thể làm bạn lay chuyển ý định cũng giống như tôi mấy tháng trước khi các anh trong diễn đàn khuyên tôi, nhưng tình yêu đã làm tôi mù quoáng và quyết tâm tới cùng.
    Giờ chính tôi và gia đình không biết anh còn sdụng nữa k. Hàng ngày anh vẫn uống thuốc chống tái, vẫn đi làm, nhưng tháng vừa rồi thì k mang lương về nhà mà đã tiêu vào việc gì chỉ có anh ấy mới hiểu. Không phải tôi nói thế là tôi " ham tiền" anh mang về mà nó chứng tỏ anh đang sống lành mạnh, thời gian thì chệch choạc, chỉ cần có cơ hội là đi mấy tiếng mới về, có người nói lại với gia đình tôi thấy anh đi chơi cùng đám bạn trước kia ( giờ vẫn đang nghiện MT). Anh hứa, anh thề rồi anh lại quên chỉ sau 1 đêm ngủ.
    Bạn đừng nên đặt niềm tin vào anh ấy nữa. Tôi đã đặt niềm tin rất nhiều để rồi giờ thấy thất vọng nhiều quá. Đời còn dài lắm bạn ạh, cố gắng lúc này đỡ khổ về sau, đừng như những người vợ ngày ngày mong chồng về, ngày ngày rơi nước mắt vì tủi hờn, vì đau khổ mà k thể nói cùng ai.

Tại sao lại thế ?

Sống thì phải có lòng tin bạn ạ. Mình đã từng là 1 thằng nghiện, nên mình hiểu chẳng có thằng nghiện nào mà không muốn cai. Mọi người nhìn vào, rồi thời gian, tiền bạc, sáng bảnh mắt đã phải lo quay quắt rồi thì làm gì có ai muốn. Nếu anh ý vẫn uống thuốc chống tái thì bạn nên tin vào anh ý vì uống thuốc vào chơi chẳng cảm giác gì đâu. Chỉ thấy đau bụng với chân tay lạnh toát, người vã mồ hôi mệt mỏi. Chơi ko fê mà chỉ thấy khó chịu. Không nên nghi ngờ anh ý vì 1 vài lý do nhỏ như thế. Có thể chính sự nghi ngờ của bạn lại đẩy anh ý vào con đường cũ đấy. Vì bản thân mình cũng đã từng như vậy, đi chơi beer bọt cả bạn bè thôi nhưng về cả nhà cứ hỏi sao đi đâu mà 1 ngày tiêu bao nhiêu tiền thế ... chắc lại ... !Thế là trong đầu tự nhiên hiện ra cái suy nghĩ rất tiêu cực là ko tin thì thôi, đã thế chả việc gì phải giữ. Người nghiện có rất nhiều lý do để quay lại với ma tuý. Vì vậy hãy đặt lòng tin vào anh ấy, nhắc khéo anh ấy những ngày vật vã, lăn lộn thế nào để anh ấy nhớ. Và tự anh ấy có suy nghĩ và quyết định. Đừng nghi ngờ và áp đặt như thế khi bạn chưa thấy tận mắt, hãy để cho anh ấy biết bạn tin anh ấy và nếu giả sử anh ấy có chơi lại thì cũng sẽ phải suy nghĩ. Vì hầu như thằng nào chơi lâu, biết cái cảnh vật vã, lăn lộn. Cái cảnh quay quắt từng đồng, đi lấy cũng chui nhủi, chơi cũng phải chui nhủi thì đều sợ cả. Nên bạn chỉ nên nhắc khéo anh ấy thôi. Đừng bóp nát cơ hội của anh ấy !

ko co gi la ko duoc ca .nguoi ta ngien 10 nam van bo duoc .

Quote Originally Posted by Ask_love View Post
    Tôi và anh yêu nhau đã được 3 năm ,từng đấy thời gian yêu nhau cũng là từng đấy thời gian tôi biết anh đã từng nghiện ma tuý. Anh đã hứa với tôi rất nhiều lần, nhưng lần nào cũng chi giữ được ít thì được mấy tháng , nhiều thì được 1 năm .trong khoảng 2 năm gần đây tôi biết anh đã rất cố gắng nhưng chỉ được 1 năm thì lại tái nghiện. Thực sự tôi rất buồn và nhiều lúc đã mất hết hy vọng về anh nhưng rồi lai nuôi một hy vọng mới mong manh.
    Giờ đây khi chúng tôi sắp làm đám cưới thì mọi chuyện vỡ lở , gia đình tôi đã biết anh từng nghiện ma tuý. Mẹ tôi buồn khóc hết nước mắt . Biết phải làm sao khi bà con hàng xóm dèm pha dị nghị , biết phải làm sao khi bà mẹ nào mà chẳng thương con .Mẹ tôi chỉ biết rằng anh đã cai nghiện được 4 năm mà còn đau lòng như vây.Nếu mẹ biết anh bi tái nghiện đến mấy lần và lần cai nghiền gần đây nhất là 4 tháng thì mẹ sẽ thế nào (vì tôi vẫn đang dấu mẹ ). Mặc dù đã cai được nhưng anh vẫn phai uông thuốc 2 ngày 1 lần để ko tái nghiện .Trời ơi, tôi biết phải làm sao đây , nếu bỏ anh thi có lẽ cả anh và tôi đều rất đau khổ vì 2 gia đình qua lại với nhau và quan trọng hơn là tôi và anh còn yêu nhau rất nhiêu.Nhìn vào mắt anh tôi biết , anh cũng đã quyết tâm , nhưng ma túy nó là cái gi mà làm con người ta đắm chìm , lôi kéo người ta đến thế.Tôi sợ sẽ không thể dũng cảm để bước đến bên anh ..... hãy cho tôi một lời khuyên để tôi có thể sống thanh thản.....
    ban hay noi voi nguoi do hay di den mot noi nao do that xa ,noi ma nguoi do ko biet tim mua ma tuy .nieu ban muom hieu ro hon ,hay goi dien cho minh0932543154

Quote Originally Posted by vi3tb0iz69 View Post
    Sống thì phải có lòng tin bạn ạ. Mình đã từng là 1 thằng nghiện, nên mình hiểu chẳng có thằng nghiện nào mà không muốn cai. Mọi người nhìn vào, rồi thời gian, tiền bạc, sáng bảnh mắt đã phải lo quay quắt rồi thì làm gì có ai muốn. Nếu anh ý vẫn uống thuốc chống tái thì bạn nên tin vào anh ý vì uống thuốc vào chơi chẳng cảm giác gì đâu. Chỉ thấy đau bụng với chân tay lạnh toát, người vã mồ hôi mệt mỏi. Chơi ko fê mà chỉ thấy khó chịu. Không nên nghi ngờ anh ý vì 1 vài lý do nhỏ như thế. Có thể chính sự nghi ngờ của bạn lại đẩy anh ý vào con đường cũ đấy. Vì bản thân mình cũng đã từng như vậy, đi chơi beer bọt cả bạn bè thôi nhưng về cả nhà cứ hỏi sao đi đâu mà 1 ngày tiêu bao nhiêu tiền thế ... chắc lại ... !Thế là trong đầu tự nhiên hiện ra cái suy nghĩ rất tiêu cực là ko tin thì thôi, đã thế chả việc gì phải giữ. Người nghiện có rất nhiều lý do để quay lại với ma tuý. Vì vậy hãy đặt lòng tin vào anh ấy, nhắc khéo anh ấy những ngày vật vã, lăn lộn thế nào để anh ấy nhớ. Và tự anh ấy có suy nghĩ và quyết định. Đừng nghi ngờ và áp đặt như thế khi bạn chưa thấy tận mắt, hãy để cho anh ấy biết bạn tin anh ấy và nếu giả sử anh ấy có chơi lại thì cũng sẽ phải suy nghĩ. Vì hầu như thằng nào chơi lâu, biết cái cảnh vật vã, lăn lộn. Cái cảnh quay quắt từng đồng, đi lấy cũng chui nhủi, chơi cũng phải chui nhủi thì đều sợ cả. Nên bạn chỉ nên nhắc khéo anh ấy thôi. Đừng bóp nát cơ hội của anh ấy !
    Đọc những bài của các bạn gái trên, mình thấy buồn quá, và một chút cảm giác lo sợ nữa... mình cũng đã từng đọc rất nhiều câu chuyện 'Vượt vũ môn cũng chẳng hóa thành rồng" của những người nghiện MT, thế nhưng mình vẫn quyết định dành cho người ấy niềm tin của mình, mình không hiểu MT rốt cục cám dỗ người ta như thế nào, nhưng mình hiểu một điều chắc chắn, những người nghiện đã bị xã hội kỳ thị rồi, họ cũng đau lòng lắm chứ, có ai muốn nghiện đâu, họ tự ti, họ xấu hổ khi đứng trước người khác, vậy tại sao mình không dang tay đón nhận, an ủi, sẻ chia, tàn nhẫn nhất trên đời này là đã cho người khác niềm tin, và khi người ta bắt đầu tin thì mình lại giật phăng đi, khác nào giật đi hy vọng sống của người khác đâu. Có thể bạn bè bảo mình ngốc (bên cạnh mình còn nhiều người đàn ông khác tốt hơn, việc gì mà phải thế) nhưng mình nghĩ mình không ngốc đâu, nhiều chị trong diễn đàn này đã làm được đấy thôi, chúng ta hãy cũng cố gắng nhé.

Trong chuyện tình yêu thì không ai khôn hơn ai dù là trẻ hay già. Khi đang yêu tốt nhất là nên cân nhắc ý kiến những người ngoài cuộc.

Sẽ có nhiều đau khổ cho cả hai, song cuộc sống này tất cả đâu chỉ có tình yêu.

Khi người ấy đã là chồng, bạn phải là trụ cột gia đình, vì con, hãy tìm giải pháp cứu anh ấy. Ma túy mạnh hơn chúng ta tưởng, phải kiên cường lắm mới thắng lợi được.

Cai nghiện tuy là việc rất khó, nhưng không phải là không làm được.

Chúc bạn tìm được hướng đi phù hợp.
    Hãy từ bỏ ma túy để tìm lại giá trị đích thực của mình.

Page 1 of 6 123 ... LastLast