Results 1 to 7 of 7

Thread: phân chia tài sản thừa kế

Xin chào diễn đàn.
    Xin nhờ diễn đàn tư vấn giúp tôi những vấn đề sau:
    1-Khi còn sống cha mẹ tôi có mua 1 căn nhà riêng,tuy nhiên cha tôi đã qua đời và không để lại di chúc. Sau đó mẹ tôi có xây cất thêm 1 cái quán nhỏ trước nhà thuộc trong diện tích căn nhà nêu trên. Nay căn nhà đó thuộc vào diện giải tỏa đền bù để thực hiện dự án công cộng của nhà nước. Rồi thì mẹ tôi tiến hành phân chia số tiền đền bù trên cho các con và mẹ tôi theo luật thừa kế như sau:
    + Tổng số tiền: 500
    + trị giá cái quán do mẹ tôi xây: 20
    + số tiền còn lại phân chia: 500-20=480
    số tiền 480 mẹ tôi chia 2 ( mẹ 50%,cha 50%) là 240 + 240. Đối với phần 50% của mẹ tôi là hiển nhiên mẹ tôi được hưởng, số tiền 50% (240) của cha tôi mẹ tôi chia làm 6 phần( mẹ tôi + 5 con) vạy mỗi người được hưởng theo 50% của ba tôi là 60/1nguoi. chúng tôi đều nhất trí với cách làm của mẹ tôi và tiến hành lập biên bản phân chia và đồng ký tên vào biên bản, tuy nhiên trong số đó có 1 thành viên không đồng ý với cách làm của mẹ tôi đồng thời không chấp nhận ký vào biên bản và tiến hành thủ tục thưa kiện mẹ tôi.
    Vậy nay tôi xin nhờ diễn đàn tư vấn giúp tôi.
    Thành thật cảm ơn.

Rocker

Xét về tình về nghĩa Mẹ bạn vẫn còn sống nên quyền quyết định vẫn thuộc về Bà...nói đúng không phải phân chia tài sản...mà là quyết định riêng của Bà cho Các Con..(luật pháp cũng sẽ xét tình và lý)...Trong trường hợp tranh chấp...tới 6 thành viên...thì không xét trên cá nhân người khiếu kiện phân xử mà sẽ dựa trên tổng thể chung và ý kiến chung...và người khiếu kiện phải chấp nhận trên tính chất chung đó...nên phần thắng của người khiếu kiện rất thấp...nếu tại nước ngoài họ sẽ không phân tích phân xử mà sẽ dựa trên những vụ kiện trước đó (nếu số tiền ở số lượng lớn sẽ thuộc thẩm quyền tòa án cấp cao..phán quyết cũng sẽ khác)...Tiền bạc có rồi sẽ mất...tình gia đình Cha Mẹ Con cái Anh Em mới là quan trọng...nếu khéo giải quyết không nhờ đến pháp luật để giữ mối quan hệ tốt sau này thì thật là hay.
    Mến
    Thiện Tâm

Hic, mình cũng tán thành góp ý của anh Thiện Tâm, bạn và gia đình nên tự giải quyết (trong ôn hòa). Tuy nhiên, mình cũng mạo muội có thêm ý kiến như sau:

- Theo Pháp lệnh thừa kế của nước ta, mẹ bạn & 5 anh em bạn là những người thừa kế theo pháp luật, ko phải là người thừa kế theo di chúc vì ba bạn ko để lại di chúc.

- Mẹ & 5 anh em bạn thuộc cùng một hàng thừa kế, hàng thứ nhất (vợ/chồng, con ruột, ...). Theo đó, sẽ được hưởng phần di sản ngang nhau, tức là = Giá trị di sản/6.

- Di sản của ba bạn trong trường hợp này sẽ là một nửa phần tài sản chung của ba mẹ bạn, tức là 50%x480 triệu = 240 triệu theo lời kể của bạn.

Qua đó có thể khẳng định cách phân chia như của mẹ bạn là hoàn toàn đúng pháp luật. Vì vậy, chắc chắn thành viên ko đồng ý kia sẽ bị thua và phải chịu chi phí khiếu kiện. Hi hi, bạn nói người anh em đó bỏ ý định này đi vì về lý thì ko "ăn" rồi, còn về tình thì quá dở đấy!

Chúc bạn phân tích và thuyết phục thành công! Chúc gia đình bạn hạnh phúc! ^_^
    Kể ngàn năm cơn khát cao nguyên.......

Khi nghe tin đứa cháu mới sanh 3 tuần hấp hối...mình buồn và thẩn thờ...mình thấy đời phù du...nếu có đánh đổi tất cả tài sản mình đang có để cháu mạnh khỏe và sống mình sẽ làm ngay...nhưng mọi việc là sự thật đã muộn...từ lúc đó mình thay đổi và coi nhẹ việc làm giàu...chỉ muốn gần và thân hơn nữa đối với gia đình..sinh mạng tình cảm của người thân thật đáng quý...xin lỗi đi lạc đề.
    Thiện Tâm

Xin cảm ơn tất cả các bạn đã tham gia chia sẻ vấn đề cùng với mình. Thực sự trước khi post bài này lên mình cũng đã đấu tranh tư tưởng rất nhiều, nhưng mình không có cách chọn lựa khác.
    Thật xấu hổ khi gia đình không còn là một tế bào của xã hội như bản thân nó vốn dĩ là vậy
    Thành thật cảm ơn các bạn và mình xin gửi đến các bạn lời chúc cho sự thành đạt và sức khỏe.
    Fanrock79

Vấn đề của gia đình bạn cũng đang là vấn đề chung của xã hội hiện tại! Hic', tôi cũng đồng ý với số đông. Bố mất thì Mẹ là người có quyết định cao nhất và rồi tới thứ tự: anh (chị) cả..v.v.."Thừa kế" có thì cũng tốt nhưng cái đáng giá là để có "ta" ngày hôm nay thì Bố mẹ đã vất vã biết chừng nào!?

theo mình không biết gd đình bạn có trục trặc j`. nếu ko thể tự thỏa thuận mà còn có thể gây xích mích vỡi những ng` khac. thì hãy làm theo pháp luật .
    1 nửa số tài sản thuộc sở hữu của cha bạn được chia theo cách của mẹ bạn là hoàn toàn hợp lý. nếu 1 người trong gd bạn ko đồng ý thì chắc chỉ là số tài sản của mẹ bạn (1 nửa + với 1/6 số tài sản của cha bạn). Nhưng Mẹ bạn vẫn còn vậy 1/2 số tài sản gd bạn thuộc quyền sở hữu của mẹ bạn +1/6 số tài sản đựoc thừa kế của cha bạn.
    tuy nhiên vẫn trừ trường hợp trong t/g cha bạn mất thành viên kia có ảnh hưởng (có công đóng góp vào phần tài sản của cha mẹ bạn) thì cách sử lý lại khác.
    bạn có thê xem thêm 1 số thông tin về luật phân chia tài sản và thừa kế tài sản tại 1 số trang web như
    http://www.tri-luat.com
    Hy vọng gd bạn sẽ có cách giải Quyết hòa thuận nhất
    Thân!
    ...Sống trên đời phải có 1 tấm lòng... để làm gì? .... để gió cuốn đi....