Page 2 of 15 FirstFirst 123412 ... LastLast
Results 11 to 20 of 147

Thread: Ban toi dang cai nghien matuy - toi muon giup ban toi va mong muon duo

Sau bao lời hứa của B và hy vọng của mình thì giờ mình lại thất vọng tràn trề. Hôm qua B đã nhận với mình là B nghiện lại được 1 tháng do uống rượu say bị bạn bè rủ nên không thể kìm chế được và b muốn mình giúp B tiếp tục cai nghiện, B đã khóc xin mình giúp B và đừng bỏ rơi B lúc này. Khi nghe tin đó mình cũng không thấy bất ngờ vì mình biết rồi sẽ xảy ra, vì một tháng nay B đã bỏ không uống thuốc chống tái. Buồn, buồn lắm, cái vòng luẩn quẩn này "nghiện - cai - tái nghiện" này đây bao giờ mới thoát ra được.
    Mình sẽ lại tiếp tục giúp B cai nhưng hy vọng thật mong manh, lòng tin của mình bị lung lay rồi.
    Mình lại nhờ đứa bạn mua cho thuốc cai, nó nói nó mua được nhưng khuyên mình không nên mua vì không cai được đâu, rồi lại nghiện lại thôi, nghe nó nói sao mà nản lòng thế, nhưng dù thế nào cũng vẫn phải cố và lại hy vọng thôi.

Quote Originally Posted by binh_BD View Post
    Sau bao lời hứa của B và hy vọng của mình thì giờ mình lại thất vọng tràn trề. Hôm qua B đã nhận với mình là B nghiện lại được 1 tháng do uống rượu say bị bạn bè rủ nên không thể kìm chế được và b muốn mình giúp B tiếp tục cai nghiện, B đã khóc xin mình giúp B và đừng bỏ rơi B lúc này. Khi nghe tin đó mình cũng không thấy bất ngờ vì mình biết rồi sẽ xảy ra, vì một tháng nay B đã bỏ không uống thuốc chống tái. Buồn, buồn lắm, cái vòng luẩn quẩn này "nghiện - cai - tái nghiện" này đây bao giờ mới thoát ra được.
    Mình sẽ lại tiếp tục giúp B cai nhưng hy vọng thật mong manh, lòng tin của mình bị lung lay rồi.
    Mình lại nhờ đứa bạn mua cho thuốc cai, nó nói nó mua được nhưng khuyên mình không nên mua vì không cai được đâu, rồi lại nghiện lại thôi, nghe nó nói sao mà nản lòng thế, nhưng dù thế nào cũng vẫn phải cố và lại hy vọng thôi.
    Niềm tin đáng giá bao nhiêu đồng một kí, cớ sao cứ phải đem niềm tin của chúng tôi ra mà "định giá" thế này???!!!. Khổ vậy đó, hình như con gái sinh ra là để chấp nhận, chấp nhận cái nghịch lý của cuộc đời. Sao cứ phải gieo hi vọng vào lòng chúng tôi rồi lại giật nó đi một cách tàn nhẫn, để rồi khi chúng tôi bật khóc thì anh lại lạnh lùng nói rằng: "Con gái tụi em ai cũng như nhau???!!!" hay quay mặt bỏ đi, phải chăng anh sợ giọt nước mắt của chúng tôi vì anh biết rõ chính anh làm chúng tôi khóc. Mình ko biết đàn ông trên đời tốt hay xấu, chỉ biết là dù có đau khổ, khó khăn gì bạn cứ lên đây chia sẻ với mọi người, phụ nữ chúng ta hãy tự cứu lấy mình trước đi.
    Nếu bạn thật sự không thể thay đổi để hòa hợp với thế giới, vậy thì hãy bắt thế giới thay đổi để hòa hợp với bạn

Cảm ơn bạn Maili đã chia sẻ với mình. Dạo này mình cũng bận về công việc gia đình và cũng vì buồn chán nên không lên được diễn đàn.
    Bạn có biết không buồn buồn nhiều lăm, buồn vì mình từng này tuổi rồi đã là một người mẹ rồi mà không xứng đáng là mẹ, lẽ ra mình phải cố gắng sống lặng lẽ trong cái gia đình của mình để nuôi con mình khôn lớn, vậy mà chỉ vì chữ tình cũ chưa lúc nào nguôi ngoai trong mình mà bây giờ mình phải khổ sở và hổ thẹn với con mình thế này.
    Sau bao cố gắng và hy vọng, những gì cần làm cho B mình cũng đã làm hết vậy mà kết quả nhận được là gì chứ, chỉ là sự dấn thân càng ngày càng sâu vào thứ chất trắng chết người đó.
    B hứa nhiều lắm, thề nhiều lắm rằng phải sống tốt để đền đáp những gì tôi đã dành cho B, rằng B phải sống tốt để lo cho hai mẹ con tôi dù tôi có quay về với B hay không, nhưng B đã làm được gì ngoài sự lừa dối mình chứ.
    Chưa bao giờ mình thấy thất vọng như bây giờ bạn à, mình cũng định buông xuôi nhưng nghĩ lại thì ngoài mình còn quan tâm đến B ra thì chẳng còn ai quan tâm đến B nữa rồi, mọi người đều xa lánh B ngay cả mẹ B cũng bỏ mặc B rồi, nếu lúc này đây mình cũng làm vậy thì lương tâm mình sẽ cắn dứt và mình nghĩ mình sẽ đau khổ suốt quãng đời còn lại.
    Bạn biết không, ngay sau dòng tin nhắn hôm vừa rồi mình lại tiếp tục mua thuốc chỗ bạn mình để B tự cai nhưng đến ngày thứ 3 B đã lừa dối mình để lấy tiền rồi bỏ đi, một tuần sau B quay lại với hình hài không khác gì một cái xác không hồn, thân hình thì tàn tạ, khuôn mặt thì đầy mụn trông thật đáng sợ.
    Mình phải làm gì để cứu B đây, khi B không có quyết tâm, không có bản lĩnh. Mình lại khuyên và B lại hứa sẽ bỏ nhưng cái sẽ đó không biết đến bao giờ. Ngày hôm qua B gặp mình, B nói trong con người của B rất mâu thuẫn giờ B không biết B thế nào nữa, lúc muốn cai lúc lại không muốn, mình khuyên B nên đi vào trung tâm cai nghiện B đồng ý nhưng sau đó lại nói sẽ tự cai.
    Hôm nay mình gọi điện cho mẹ B mong nhận được từ bà sự động viên và bà sẽ tiếp tục cùng mình kéo B ra nhưng những gì mình nhận được từ bà là cứ kệ cho nó chết, nếu không chết thì pháp luật sẽ tự xử lý nó chứ không còn cách nào cứu chữa một con người như thế nữa rồi, nói chuyện xong với mẹ sao đã buồn lại càng buồn.
    Giờ mình phải làm gì đây hả các bạn.
    Sao lúc đầu mới bước vào nghe những gì B nói mình thấy dễ dàng thế, vậy mà giờ sao nó khó khăn đến thế.
    Giờ trong đầu mình rất mâu thuẫn, liệu mình nên tiếp tục giúp B tự cai hay đưa B đi trung tâm cai đây, mình cũng chẳng biết làm thế nào. Nếu ép B đi trại thì có tàn nhẫn với B không đây.
    Ma túy là gì mà người ta phải khổ sở đến vậy chứ.

Như vậy là thật sự B vẫn chưa muốn cai nên mới thiếu quyết tâm đến thế. Tin buồn lại là một người chỉ có thể cai thành công khi họ đã thật sự muốn cai và đã ý thức được hoàn toàn tác hại cũng như những bi kịch ma túy đem lại. Chỉ có chính người đó mới cai được,chứ người thân có khuyên can hay ép buộc cũng như ko mà thôi. Trường hợp này rất khó,bạn phải cố lên. Đưa B đến trại sẽ tốt hơn, vì ở đấy người ta có thể quản lý B. Nhưng mấu chốt vẫn là tư tưởng của B, cho dù ra trại B vẫn có thể tái nghiện. Phải làm cho B thức tỉnh, về mặt này bạn hãy tham khảo rất nhiều anh ở đây cũng đã cai thành công để họ chỉ cho bạn cách giúp B, giúp B nhận ra tác hại của ma tuý. Nếu thật sự những lời nói ko có tác dụng, bạn hãy thử bỏ mặt B xem sao. Có thể khi người ta đã mất hết tất cả, rơi vào chỗ tuyệt vọng nhất, họ sẽ nhận ra đâu là điều mình nên làm và sẽ có một sức mạnh to lớn để làm điều đó.
    Mình biết có rất nhiều bạn vẫn thường lên diễn đàn nhưng ko viết gì cả. Có thể bạn có lí do riêng, nhưng xin hãy vì những người phụ nữ như chúng tôi rơi vào hoàn cảnh này mà hãy lên tiếng, cho dù chỉ là một lời nói để cho chúng tôi thêm tí sức mạnh và niềm tin.Có thể bạn vẫn chưa cai được, nhưng những lời khuyên,kinh nghiệm của bạn sẽ giúp được một người khác, và những lời khuyên,kinh nghiệm của người khác sẽ giúp dc bạn. Vậy thì tại sao lại ngại ngần mà ko nói ra suy nghĩ, cảm xúc của mình, hãy làm ơn đi bạn, những điều bạn nói thật sự vô cùng ý nghĩa.
    Nếu bạn thật sự không thể thay đổi để hòa hợp với thế giới, vậy thì hãy bắt thế giới thay đổi để hòa hợp với bạn

.....Trường hợp này rất khó,bạn phải cố lên. Đưa B đến trại sẽ tốt hơn, vì ở đấy người ta có thể quản lý B. Nhưng mấu chốt vẫn là tư tưởng của B, cho dù ra trại B vẫn có thể tái nghiện. Phải làm cho B thức tỉnh, về mặt này bạn hãy tham khảo rất nhiều anh ở đây cũng đã cai thành công để họ chỉ cho bạn cách giúp B, giúp B nhận ra tác hại của ma tuý. Nếu thật sự những lời nói ko có tác dụng, bạn hãy thử bỏ mặt B xem sao. Có thể khi người ta đã mất hết tất cả, rơi vào chỗ tuyệt vọng nhất, họ sẽ nhận ra đâu là điều mình nên làm và sẽ có một sức mạnh to lớn để làm điều đó.
    Đồng ý với Maili về giải pháp cách ly B với môi trường XH một thời gian. Ít nhất là trong thời gian ở đó B có thể nhìn nhận ra vấn đề.
    Cách thứ 2 cũng được nhưng hãy coi chừng tác dụng ngược khi người nghiện cảm thấy bi bỏ rơi! Nhưng biết đâu sẽ thành công bởi vì đã thử qua tất cả các cách khác mà vẫn tái nghiện thì có lẽ cũng chỉ còn cách này mà thôi! Xin nhắc lại là không khuyến khích áp dụng đâu nha, hãy suy xét thật kỹ trước khi ...
    TIÊN TRÁCH KỶ - HẬU TRÁCH NHÂN.

chào các bạn trong diễn đàn này.mình theo dõi mọi người rất lâu rồi.xin lỗi vì chen ngang cây chuyện như vậy, nhưng mình giờ đây chẳng biết làm gì nữa. Mình và M yêu nhau, thời gian đầu mình không biết M nghiện, nhưng mình cũng thấy M rất khác, hay vào nhà vệ sinh lâu hơn mọi người,....mình muốn M yêu mình thì tự nguyện nói ra, rồi thời gian cũng trả lời M không liên lạc với mình trong vòng 3 ngày, sau đó M giải thích là M đi cai nghiện. Mình nghe xong mà choáng váng, bạn có biết 1 đứa con gái lâu nay sống nguyên tắc và kỷ luật cao với bản thân khi nghe mình yêu 1 người nghiện thì như thế nào không ?Minh suy nghĩ rất nhiều, nhiều lắm..anh ấy xin mình hiểu và cho mình quyết định có yêu nữa không?và dù lựa chọn của mình như thế nào anh ấy vẫn chấp nhận, chỉ cần mình biết là anh ấy yêu mình lắm.(anh M nói vậy)mình suy nghĩ rất nhiều, mình nghĩ rằng khi an h ấy còn thành thật với mình và chịu đi cai có nghĩa là anh ấy vẫn còn nghĩ tới cuộc sống, có yêu mình, mình tha thứ và nguyện cố gắng giúp đỡ anh M.Tìm tòi, đọc sách, hỏi han đủ kiểu để có thể hiểu được anh, mình giám sát anh bằng điện thoại vì mình ko thể suốt ngày đi theo anh ấy còn công việc và kiếm sống nữa chứ. khoảng được 1 thời gian anh ấy lại hút lại, mình thật sự buồn và thất vọng lắm.Mình lại cố gắng khuyên nhủ, dịu dàng, chiều chuộng, rồi có lúc cương nghị và đe dọa (vì mình biết anh yêu mình nên mình dọa anh), minh tha thứ tất cả cho anh cả việc anh có tình nhận bên ngoài (người đàn bà này đã có chồng và con nhưng vẫn ngoại tình, và chính người này đã đem thuốc cho M hút, nghiệt ngã nhỉ). Lần gần đây, M muốn cai 1 lần nữa, cả gia đình và mình vui lắm, Minh cũng đã làm được nhưng bù lại việc này, M đi chơi bài, M ngồi không biết gì nữa, mình khuyên nhủ, mọi cách, khuyên, mắng, xin...vì khi đã ham mê cái này sẽ dẫn đến cái kia, khoảng cách gần nhau lắm. Mình bảo nếu M còn đi chơi nữa mình sẽ chia tay, vì thật sư mình rất yêu M nhưng cứ như thế này thì thử hỏi có ai chịu được không?Mình bắt quả tang vài lần, lần nào anh cũng hứa bỏ, ko chơi nữa, cố gắng chăm chỉ làm việc, nhưng hôm nay mình không thể kìm chế được nữa, Bố Mẹ M đã lớn tuổi rồi mà suốt ngày theo con, lo lắng cho M. Nhưng M ko hề hiểu, M chỉ biết thỏa mãn sự ham mê của M.mình buồn lắm và rất tức giận, khi hôm nay sau khi đã hứa là sẽ ko chơi nữa mà mình vẫn thấy có mặt ở quán. Minh lên tìm, gặp M.bảo M về, nhưng M ko hề để ý tới mình.rồi mình gọi điện về nhà M báo cho 2 bác theo yêu cầu của 2 bác. M bảo mình và M đã hết chuyện để nói với nhau, rằng " Ngược đi " để M chơi . Mình cố gắng nhịn, bảo M ra ngoài nói chuyện, M ko đi còn mắng mình. Mình ko thể kiên nhẫn hơn khi bản thân bị người mình yêu lừa dối rồi hạ thấp danh dự . Lúc đó mình thật sự cũng chẳng cần gì nữa, nhưg bản thân vẫn biết là còn yêu M. mình và M to tiếng, mình cầm tất cả tiền của M đem cắt làm đôi. khoảng gần 1 triệu, M đã tát mình, mình cũng tát lại, vì trước đến giờ chưa ai đánh mình cả.Thế là chúng mình có lý do để chia tay. nhưng trog lòng mình vẫn muốn M quay về với gia đình, vì mình vẫn còn yêu M lắm.chỉ mệt mỏi và thấy trống rỗng thôi, bao nhiêu công sức bây giờ M bỏ hết coi mình chẳng là cái gì. Minh nhận là lúc đấy quá nóg, nhưng vì M đã không làm người đàn ông như M hứa. tối nay mình buồn kinh khủng, lại còn đang ốm nữa, M vẫn chơi ở quán cho dù Mẹ M có xuốg gọi về. Mình vẫn lo lắng cho M. mong M về nhà đi. Như vậy mình có đúng không các bạn. vì mình khôg hiểu những người nghiện họ có còn ý thức không? vì họ cũng là con người mà. Tận sâu trong trái tim mình luôn tin M sẽ thay đổi. Nhưng lúc này đây mình rối bời, tình yêu tan vỡ, bao nhiêu hy vọng cũng tan, công sức và nhất là mọi thứ mình làm cho M hình như chẳng là gì! Mình phải làm sao?có nên âm thầm giúp đỡ nữa không ? vì chắc giờ này mình và M chẳng thể yêu nhau nữa, M và mình đã ngầm hiểu đây là kết thúc rồi. vì giận nên cả hai bỏ đi.chưa ngồi nói chuyện rõ ràng. các bạn bảo mình phải làm sao?trời ơi!

Làm sao là làm sao, trời ơi! Mình cũng là người như bạn thôi mà_huhu. Sao mà đời có nhiều chuyện éo le thế, ko lẽ bây giờ mình khuyên bạn bỏ quách cái thằng đó đi, nhưng mà làm thế chả khác nào nhìn thấy một người đang rơi vào ngõ cục mà ko thèm cứu. Mình còn thấy cắn rứt lương tâm nữa là bạn. Mình khuyên bạn nên tìm hiểu gia đình anh ấy kĩ hơn để tìm ra nguyên nhân tại sao anh ấy lại như vậy: ví dụ như ba, mẹ ngoại tình, chia tay,...Nói chung là phải tìm ra được nguyên nhân để mà có cách giải quyết cụ thể. Hầu hết những người nghiện đều là do hoàn cảnh gia đình đưa đẩy, nên về bản chất thì họ cực kì tốt, chỉ là lầm đường lạc lối, và họ rất có mong muốn được cai nghiện, sự giúp đỡ quan tâm ủng hộ sẽ ko thể nào thiếu được để cai thành công. Mọi người (cả mình) thường có khuynh hướng khuyên người ta đừng bỏ cuộc, nhưng nếu bảo bạn cứ mãi chạy theo anh ấy và ko bao giờ được giải thoát thì thật là nhẫn tâm. Làm thế có lợi cho diễn đàn nhưng sẽ chôn vùi tương lai của bạn. Mình nghĩ trường hợp của bạn khác mọi người ở chỗ: những người khác rất muốn cai nhưng ko cai được do ma lực của ma túy quá lớn_và mình tin họ vẫn xứng đáng để chúng ta tiếp tục tin tưởng, nhưng bạn trai bạn ko có vẻ gì là quyết tâm cai cả.
    Bạn hãy suy nghĩ thật kĩ và hãy đặt hạnh phúc của mình lên hàng đầu, bạn hãy cứ tìm hiểu nguyên nhân tại sao đi rồi quay lại đây. Mình giúp dc gì mình sẽ cố hết sức cho, mình ko biết thì sẽ đi hỏi người khác giúp bạn. Mình hứa sẽ luôn ở đây để chia sẻ với bạn.

Mình cũng đã tìm hiểu kỹ gia đình anh M.Gia đình anh không có gì đáng nói, Bố mẹ anh ấy là văn công ngày trước, 2 bác sống rất tình cảm và có trách nhiệm.anh M đi xa gia đình từ năm 17 tuổi, sang bên Balan,cuộc sống xa gia đình không ai bảo ban và dạy dỗ, anh vật lộn với cuộc sống và đã không có bản lĩnh làm chủ cuộc đời mình,Bên kia anh đã có vợ và 2 con, nhưng vì bên đó anh ko thể tồn tại được nữa (pháp luật khai trừ)nên coi như về VN anh M là người chưa có gđ,(có thể lấy vợ )gia đình anh không phải là nguyên nhân dẫn anh vào con đường lạc lối này, mà mình nghĩ là do bản thân anh ấy, do cuộc sống xô đẩy,anh ấy rất nghịch nhưng sâu trong anh ấy mình vẫn thấy anh M là người có thể tốt, dĩ nhiên là chỉ có bản thân anh M muốn hay không thôi,anh cứ tự hành hạ mình. Mình cũng đã khuyên anh không nên như vậy nữa, hỏi anh có muốn cuộc sống như bình thường không? nếu anh quyết tâm và trân trọng bản thân cũng như gia đình anh thì anh sẽ có tất cả vì mọi người vẫn rất thương và ủng hộ anh nhiều lắm. Nhưng ở đời có nhiều người trớ trêu, chắc vì sung sướng quá nên anh không biết quý trọng? Bác gái vì muốn bù đắp cho anh khoảng thời gian 20 năm sống xa gđ, (bác nghĩ vì vậy anh ấy hư) mình tật sự thương cho bác. gần 70 mà ngày nào cũng sống trong tâm trạng lo lắng cho đứa con trai 40 tuổi. đã từng làm Bố. Mình nghĩ anh M đã tự mua thuốc về cai, đã âm tính sau 10 ngày cố gắng, và hứa sẽ không dùng lại nữa, nhưng cái lý luận của 1 người nghiện thì vô tận lắm.Anh đã cai, anh lại đâm đầu vào cờ bạc với lý do để anh quên đi cái kia!!!chỉ là 1 cái vòng tròn thôi cuối cùng thì cũng vào tâm điểm của nó, ngày hôm qua anh đã ko về nhà, mặc cho Mẹ ở nhà lo lắng (M biết điều này chứ), mình nghĩ trong thời gian thử thách này chắc bây giờ đây M không làm chủ được nữa đâu, có thể anh ấy lại đi tìm gặp người đàn bà mà yêu anh theo kiểu "dân nghiện", rồi anh lại được chiều chuộng và hút hít thôi.Mình rất buồn và không biết làm thế nào?thật ra mình vẫn lo lắng cho anh ấy, mình chưa thật sự quên được, nhưng mình cũng không làm gì nữa vì anh ấy cũng chẳng muốn nữa đâu. Nghĩ thì đau đớn nhưng cứ để cho anh mất đi tất cả, gia đình , bạn bè ( vì bạn bè anh cũng có người khuyên mình nên mặc kệ anh ta=>bạn bè cũng sẽ tẩy chay)mất cả mình (có thể không quan trọng với anh ấy )anh ấy sẽ mất chính mình, .....nói chung là mất hết phải không bạn? Mọi người làm cho anh ấy rất nhiều nhưng anh ấy không coi trọng.Mình quyết định như vậy có được không Malli ? malli oi mình vẫn yêu anh ấy lắm nhưng trong mình bây giờ rất mâu thuẫn, tình cảm và lý trí đây. có nên cho anh M 1 cơ hội nữa nếu như lần này anh về và thể hiện quyết tâm hay sẽ xin mình tha thứ ?hoặc mình sẽ bỏ luôn "thằng cha Chí phèo" này hả Malli và các bạn? :confused:

Anh da lon va Chi cung da lon Thien Tam khong biet khuyen hay rut kinh nghiem gi o cuoc song cua Anh Chi...Cho phep noi that long...Thien Tam chan ngay canh Chi di bang vet thuong va vo ve mot con thu hoang ...co luc no se vo Chi con dau don hon...no khong con nhan tinh khi da 40 tuoi dau lam Bo ma van con lam kho Cha Me ruot minh...hay de no chet hoac thuc tinh theo cach no da lua chon...Chi hay quen di va tim cho minh mot hanh phuc that su khac.
    Men
    Thien Tam

Mình cảm ơn Thientam, nếu đứng ngoài và dùng lý trí mà xét thì đúng là con người này đáng bị trừng phạt, vì đã từng làm Bố mà không hiểu nỗi lòng của cha mẹ. Mình cũng còn trẻ năm nay 26 thôi, nên mình cũng đang cố gắng từ bỏ cho dù mình vẫn còn chút tình cảm với M. Vì như Thientam nói, M đã mất hết tính "người" mà chỉ còn như 1 con thú thôi. Vì đến người ngoài như mình mà còn thấy xót xa khi nhìn người Mẹ như vậy. chia sẻ với mọi người mình thấy đỡ đi nhiều những băn khoăn. bây giờ mình đang cần sự chia sẻ và động viên để quên đi con người kia. Nhưng dù sao cũng cần có thời gian vì ngay lúc này thì mình không thể, mình vần còn tình cảm với M mà. Theo như Thientam thì con người này có thể thức tỉnh được không? có gì đó an ủi cho người Mẹ già của M. M ko tự mình cứu lấy mình thì ai cố gắng giúp đỡ cũng = 0. chỉ tiếc cho M, và cũng tiếc cho mình đã mất bao nhiêu công sức và tâm lực vào M một cách vô ích.:o

Page 2 of 15 FirstFirst 123412 ... LastLast