Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 13

Thread: EM GÁI TÔI SẮP RA TRUNG TÂM

HIEP_SI_LUN
    Guest
    Lớn lên trong một gia đình thuần nông nhưng em gái út của tôi lại có điều kiện ăn học đến nơi đến chốn.Niềm vui trọn vẹn không được bao lâu cha tôi phải gạt nước mắt đưa em tôi đi cai nghiện tại trung tâm ba vì.Mẹ tôi bao đêm nằm khóc một mình, có những lúc tưởng chừng không thể vượt qua được.Sau hai năm em tôi được trả về với gia đình với vóc dáng khỏe mạnh yêu đời.Gia đình tôi lại nhen nhúm một hi vọng mong manh.Em tôi có người yêu, cậu ấy cũng đã từng là một người của ma tuý, gia đình tôi hi vọng với qúa khứ như thế hai đứa sẽ thông cảm và chia sẻ được với nhau.

Em tôi lên Hà Nội làm theo đề nghị của gia đình cậu ấy,gia đình tôi cũng mong muốn khi em tôi có công việc, tránh xa được ánh mắt khinh bỉ của ba con láng giềng nó sẽ hòa nhập được với cuộc sống.Nhưng rồi tất cả những nỗ lực của gia đình,em tôi tái nghiện lại vì tình yêu trắc trở.Nó lại đến với ma túy để quên đi tất cả.Cha mẹ tôi khóc hết nước mắt khi nhìn em tôi đập phá đồ đạc trong nhà khi nó lên cơn.

Cha tôi một lần nữa giắt con đi cai nghiện tại Nghệ An.Mẹ tôi không còn khóc trong đêm nữa.Tháng 5 này em tôi được trở về với gia đình.Tôi đang định hướng cho nó theo đoàn nghệ thuật tại nghệ an ca hát nhưng cũng lo ngại tính cách của nghệ sĩ thường lãng mạng không biết là giúp nó hay hại nó nữa.

Tôi một phần cũng muốn nó vào Sài Gòn phụ công việc công ty cho tôi nhưng sợ không quản lý nổi nó(đã một lần như thế).Tôi đang băn khoăn không biết phải giúp nó bằng cách nào.Mong các bạn cho lời khuyên.Cảm ơn các bạn.

<div class='quotetop'>Tr&#237;ch dẫn(HIEPSILUN &#064; Apr 6 2008, 06&#58;38 PM) [snapback]42294[/snapback]</div>
    Lớn lên trong một gia đình thuần nông nhưng em gái út của tôi lại có điều kiện ăn học đến nơi đến chốn.Niềm vui trọn vẹn không được bao lâu cha tôi phải gạt nước mắt đưa em tôi đi cai nghiện tại trung tâm ba vì.Mẹ tôi bao đêm nằm khóc một mình, có những lúc tưởng chừng không thể vượt qua được.Sau hai năm em tôi được trả về với gia đình với vóc dáng khỏe mạnh yêu đời.Gia đình tôi lại nhen nhúm một hi vọng mong manh.Em tôi có người yêu, cậu ấy cũng đã từng là một người của ma tuý, gia đình tôi hi vọng với qúa khứ như thế hai đứa sẽ thông cảm và chia sẻ được với nhau.

Em tôi lên Hà Nội làm theo đề nghị của gia đình cậu ấy,gia đình tôi cũng mong muốn khi em tôi có công việc, tránh xa được ánh mắt khinh bỉ của ba con láng giềng nó sẽ hòa nhập được với cuộc sống.Nhưng rồi tất cả những nỗ lực của gia đình,em tôi tái nghiện lại vì tình yêu trắc trở.Nó lại đến với ma túy để quên đi tất cả.Cha mẹ tôi khóc hết nước mắt khi nhìn em tôi đập phá đồ đạc trong nhà khi nó lên cơn.

Cha tôi một lần nữa giắt con đi cai nghiện tại Nghệ An.Mẹ tôi không còn khóc trong đêm nữa.Tháng 5 này em tôi được trở về với gia đình.Tôi đang định hướng cho nó theo đoàn nghệ thuật tại nghệ an ca hát nhưng cũng lo ngại tính cách của nghệ sĩ thường lãng mạng không biết là giúp nó hay hại nó nữa.

Tôi một phần cũng muốn nó vào Sài Gòn phụ công việc công ty cho tôi nhưng sợ không quản lý nổi nó(đã một lần như thế).Tôi đang băn khoăn không biết phải giúp nó bằng cách nào.Mong các bạn cho lời khuyên.Cảm ơn các bạn.
    [/b]
    Tôi cũng có một người bạn có hoàn cảnh tương tự em gái của bạn. Sau gần 3 năm tái hòa nhập cộng đồng, được sự hỗ trợ, động viên từ gia đình, người thân, hiện nay bạn ấy đã ko sử dụng lại ma túy và đang làm trưởng phòng kinh doanh cho một công ty thực phẩm.

Tôi nghĩ, đối với các bạn tái hòa nhập cộng đồng, thì có công việc để làm, tránh những thời gian rảnh rỗi tụ tập bạn bè, suy nghĩ lung tung là rất quan trọng. ( Và hơn hết, tránh cho các bạn có suy nghĩ tương lai bế tắc, họ là người vô dụng, ko làm được việc gì, ăn bám=>dẫn đến cảm giác mặc cảm, chán đời,...).

Em gái bạn rất may mắn vì có sự động viên, hỗ trợ từ gia đình bạn. Về công việc, tôi nghĩ rằng, bạn và gia đình nên trao đổi thật kỹ với em gái bạn, để biết được cô ấy thực sự thích công việc gì, và công việc gì thực sự phù hợp với khả năng, trình độ, năng khiếu của cô ấy. Tuy nhiên, trong giai đoạn đầu , dù cô ấy đi làm rồi nhưng bạn và gia đình nên giám sát cô ấy ( một cách khéo léo, tế nhị),để biết được các chuyển biến tâm lý, mối quan hệ bạn bè, quỹ thời gian cô ấy sử dụng,...để có các biện pháp trợ giúp, chia sẻ kịp thời.

Bạn cũng nên trao đổi riêng với Ba Mẹ, gia đình để có thể giám sát và cư xử ( lời nói hành động) với cô ấy 1 cách khéo léo, tránh đề cập đến quá khứ, hoặc thể hiện sự mất tin tưởng vào cô ấy, làm cô ấy buồn, thất vọng,...

Cuối cùng, tôi nghĩ rằng, gia đình, bạn bè chỉ là những tác nhân hỗ trợ trong quá trình "vĩnh biệt với ma túy" của cô ấy. Điều quan trọng là ý chí và quyết tâm của chính em gái bạn. Tôi hy vọng, em gái bạn sẽ ko làm Ba Mẹ, gia đình bạn thất vọng nữa&#33;

Thân mến,

Sẽ tái sinh Em trong mùa trăng khác...

KTD nói rất đúng nhưng theo Tôi thì Gia đình và em gái bạn nên có 1 cuộc trò chuyện thẳng thắn, để thống nhất về cách quản lý cô ấy trong thời gian mới hòa nhập (khỏang 3-6 tháng tùy theo biểu hiện có thiện chí của cô ấy). Điều này theo tôi là rất cần để gia đình kịp thời giúp đỡ nếu như có biểu hiện sa ngã, cũng là để cô ấy không khó chịu ( vì đã biết truớc là mọi người đang giúp mình) với hành động cũa những người xung quanh và từ đó sẽ ý thức hơn về những hành vi của mình.
    TIÊN TRÁCH KỶ - HẬU TRÁCH NHÂN.

tôi đã đọc bài viết của anh.Mọi người nói đúng đó là phải t uỳ thuộc vào ý chí của emgái anh. trôi cũng vừa cai nghiện cho em trai của tôi và điều mà tôi mong my\uốn nhất hiện giờ là em tôi có ý chí quyết tâm vượt qua dc. Đồng tohi72 gia dình cũng tạo điều kiện để chjo em trai toi làm việc để không có thời gian ranh rổi, có như thế thì mới có thể giúp dc em gái anh.Tâm lý cũng là một phần trong giai đoạn này, anh hãy làm sao để cho em gái anh cảm thấy phải có trách nhiệm với niềm tin mà mọi người dành cho bản thân co 6 ấy. anh hãy cố gắng lên

tôi đã đọc bài viết của anh.Mọi người nói đúng đó là phải t uỳ thuộc vào ý chí của emgái anh. trôi cũng vừa cai nghiện cho em trai của tôi và điều mà tôi mong my\uốn nhất hiện giờ là em tôi có ý chí quyết tâm vượt qua dc. Đồng tohi72 gia dình cũng tạo điều kiện để chjo em trai toi làm việc để không có thời gian ranh rổi, có như thế thì mới có thể giúp dc em gái anh.Tâm lý cũng là một phần trong giai đoạn này, anh hãy làm sao để cho em gái anh cảm thấy phải có trách nhiệm với niềm tin mà mọi người dành cho bản thân co 6 ấy. anh hãy cố gắng lên. tôi hiện tại đang làm việc ở Tp HCM đây là số dt của tôi nếu anh cần tư vấn gì thì có thể liên lạc 0907618016

[QUOTE=HIEP_SI_LUN;32114]Lớn lên trong một gia đình thuần nông nhưng em gái út của tôi lại có điều kiện ăn học đến nơi đến chốn.Niềm vui trọn vẹn không được bao lâu cha tôi phải gạt nước mắt đưa em tôi đi cai nghiện tại trung tâm ba vì.Mẹ tôi bao đêm nằm khóc một mình, có những lúc tưởng chừng không thể vượt qua được.Sau hai năm em tôi được trả về với gia đình với vóc dáng khỏe mạnh yêu đời.Gia đình tôi lại nhen nhúm một hi vọng mong manh.Em tôi có người yêu, cậu ấy cũng đã từng là một người của ma tuý, gia đình tôi hi vọng với qúa khứ như thế hai đứa sẽ thông cảm và chia sẻ được với nhau.

Em gai anh tinh nghe sy thi tam hon mong manh va de vo lam. Va gianh gioi giua viec su dung hay tu bo ma tuy cung mong manh lam. Nhu co ay chi can mot tac dong tam ly rat nho thoi cung co the quay lai voi ma tuy. Hay lam cach nao do de co ay song thuc te hon bang cach dat niem tin vao co ay nhieu hon trong moi cong viec. Nhung phai luon de y giam sat co ay that chat che nhung nen kheo leo va khong lo lieu.

Đồng thời với hỗ trợ tâm lý, em gái bạn được dùng thuốc chống tái thì rất tốt. Dùng thuốc điều trị tái nghiện với tinh thần quyết cai bỏ, nhất định em bạn sẽ nói không với ma tuý dễ dàng hơn nhiều: cho không lấy, thấy không chơi.

Thuốc khoá chặt điểm tiếp nhận ma tuý tại não, mất cảm giác thèm nhớ, nhờ vậy mà người ta chống đỡ tốt hơn trong môi trường phức tạp này.

Làm sao bạn tránh nổi cho em bạn mọi xung đột tình cảm có thể xảy ra (trong gia đình, tại nơi làm việc, tất cả các mối quan hệ), cuộc sống không thể không có stress. Bên cạnh đó, những cảm giác khó chịu về cơ thể(vã mồ hôi, ngáp, thèm nhớ...) đôi khi lại trở lại thôi thúc người ta. Chưa kể khi nhìn thấy bạn nghiện, khi ngửi thấy mùi "quen quen". Không có thuốc thì làm sao chống đỡ nổi bạn ơi?
    Hãy từ bỏ ma túy để tìm lại giá trị đích thực của mình.

"cho không lấy, thấy không chơi" That khong bac si?

Quote Originally Posted by Đời gọi em biết bao lần View Post
    "cho không lấy, thấy không chơi" That khong bac si?
    Nói thật mình không tin vào điều này lắm, mới cắt cơn xong mà thấy ma túy chắc chắn 99% sẽ chơi lại ngay lập tức, Có thể 1% người : cho không lấy thấy không chơi nhưng thật sự mình chưa hệ gặp được dạng người này

Quote Originally Posted by admin View Post
    Nói thật mình không tin vào điều này lắm, mới cắt cơn xong mà thấy ma túy chắc chắn 99% sẽ chơi lại ngay lập tức, Có thể 1% người : cho không lấy thấy không chơi nhưng thật sự mình chưa hệ gặp được dạng người này
    Minh cung cung quan diem voi ban. minh da cai duoc nua thang va dang uong loai thuoc chong tai nay. Minh cung dat nhieu niem tin vao no. Minh rat muon niem tin cua minh thanh su thuc. Phai noi that la hom uong thuoc den ngay thu ba, minh van co y dinh di tim ma tuy( hen la khong tim duoc). Nhung den hom nay thi minh thay tam ly thoai mai hon nhieu, sang day som tap the duc. Nhung nho nhung va luu luyen voi nang tien thi van con doi luc.

Page 1 of 2 12 LastLast