Page 3 of 7 FirstFirst 12345 ... LastLast
Results 21 to 30 of 65

Thread: hay giúp tôi có thêm nghị lực

Quote Originally Posted by buoc-chan View Post
    Rất vui vì biết mình đã hiểu sai thiện ý của bạn. thực lòng mà nói thì khi đọc bài của bạn tôi không biết hiểu thế nào và rất phân vân chính vì vậy mà tôi viết như thế để chờ phản hồi từ bạn. Xin rút lại lời trách nhầm và cảm ơn vì suy nghĩ của bạn. Tôi không biết bạn thế nào nhưng Tôi , hay chúng tôi khi vào DĐ này là mong nhận được tấm lòng bao dung, cảm thông chia sẻ và kinh nghiệm của mọi người. Dù bạn đến để cho hay nhận chúng tôi luôn tôn trọng và cần bạn.
    chúc bạn luôn vui và cùng chúng tôi chia sẻ.
    Luôn và mãi bên cạnh bạn.
    Tớ thích bạn thay chữ chúng tôi thành CHÚNG TA hơn !

Quote Originally Posted by Maili View Post
    Maili và Lotus_ask có một thói quen giống nhau là đọc lại những bài do chính mình post, chú ý từng lỗi chính tả, có lẽ sợ mọi người đọc ko hiểu hoặc là giảm khả năng truyền cảm của bài viết^_^, thế nên dưới bài nào cũng có "thay đổi nội dung bởi...". Lotus_ask thấy ko quá 5 thành viên, còn Maili thấy toàn "1 thành viên, 36 khách" ko hà. Nhưng Maili ko ấn tượng với con số 577, vì Maili nghĩ khi xưa nó còn có những kỉ lục hoành tráng hơn thế nữa kìa. Nhưng mọi người đừng buồn nhé, Maili đã phỏng vấn 1 anh từng lên diễn đàn, anh ấy bảo rằng: "Anh hơi ích kỉ, anh còn sự nghiệp, công việc, cuộc sống, anh muốn rời xa để có thể quên hết về những ngày còn lệ thuộc ma túy". Chúc mừng anh tìm thấy một lối đi cho mình.
    Một người nào đó đã từng ước mơ rằng " một ngày nào đó một người nào đó nghiện heroin hay nhiễm HIV, hoặc một gia đình nào có người thân như vậy thì điều đầu tiên họ nghĩ điến sẽ là heroin-aids.com chứ không phải bất cứ trường cai hay trung tâm tư vấn nào khác " . Vì thế tớ thấy bạn Maili nghĩ thế nào ý , trong khi số người nghiện tăng mỗi năm là 10-15%, năm ngoái là 25%( 142 000 người ) ;và tỉ lệ tái nghiện 80-85% ,thậm chí có những nơi là 100% .... mà diến đàn của chúng ta con số những người tham gia cứ thụt lùi đi . Cũng đáng phải suy nghĩ chứ, phải không ?

Maili chỉ là 1 mem, có muốn thế nào cũng đâu thể làm diễn đàn đúng với con số hơn 15 000 thành viên của nó được. Vậy thì trong khi chờ đợi một ngày Niềm tin có sự phát triển mới thì cứ nghĩ theo cách đó là bình yên cho mọi người nhất.
    Nếu bạn thật sự không thể thay đổi để hòa hợp với thế giới, vậy thì hãy bắt thế giới thay đổi để hòa hợp với bạn

Theo mình thấy thì diển đàn cho dù có đông hay ko đông người củng ko quang trọng , điều quan trọng là khi có 1 người đưa lên 1 tâm sự cần chia sẽ và chúng ta chia sẽ thật lòng với họ thì đó mới là đáng quý , có nhiều lúc mình cần 1 lời chia sẽ động viên từ gia đình nhưng ko bao giờ có được , mỗi khi mình muốn tâm sự những điều trong lòng mình thì nge người thân mình nói 1 câu nói thật đáng buốn : " mày mà củng có chuyện buồn à , mày ko gây chuyện là gia đình này vui rồi " khi nge câu đó đau lắm ko lẽ người nghiện họ ko có trái tim sao , họ ko thể làm lại cuộc đời sao , chỉ vì 1 lần lầm lỗi mà mất đi tất cả sao , còn ma túy mình bỏ hơn 7 năm rồi và giờ hầu như mình ko còn cảm giác gì với nó hết vì nó mà mình mất hết tất cả nói thật chứ khi mình nhình thấy những người nghiện mà có được mọi người chung quanh lo lắng chăm sóc mình cảm thấy gen tị lắm , hiện giờ mình đang tập sống theo cách phải biết mãn nguyện với những gì mình đang có đừng lãng phí thời gian vì nó qua đi sẽ ko bao giờ trở lại được , mình dỡ về ăn nói có lẽ do lâu lắm rồi ko tiếp xúc với bên ngoài , 7 năm sống trong nhà ko hề tiếp xúc với bên ngoài theo bạn bạn sẽ như thế nào , có lẽ với 1 người bình thường là rất dài còn đối với mình nó qua mau lắm vì thời gian của mình trên cuộc đời này ko còn nhiều như người khác , mình củng đang cố gắng coi có thể giúp được gì cho những ai còn có thể quay lại và làm lại cuộc đời khi chưa đi vào quá sâu vào con đường ma túy , cho mình hỏi thêm trong các bạn có ai từng cố gắng làm những việc tốt nhưng những người chung quanh mình ko bao giờ nghĩ mình làm và họ còn nghĩ ngược lại nếu các bạn gặp phải cảnh đó các bạn sẽ như thế nào .

Tớ cũng từng nghĩ : mình cũng chỉ là 1 trong số những tế bào rất nhỏ của D Đ , những cái việc to lớn thế này không đến phần mình nghĩ , nhưng có lần tớ nghe ai đó bức xúc rằng " diễn đàn gì mà ko có ai hết post 1 bài vài ngày sau mới có trả lời vậy còn gì là ý nghĩa nữa , nếu bạn nói mỗi người điều có cuộc sống riêng phải lo kiếm mưu sinh vậy thì đừng mở diển đàn, mở ra mà bỏ đó thì củng như ko " . tớ hiều cái tâm lí của người chờ đợi đó ! thôi cứ chờ vậy ! mong rằng mọi chuyện sẽ tốt hơn !

Một con én ko the làm nên mùa xuân , một 1 người ko thể làm được những việc lớn lao nếu ko có sự giúp sức của người khác , khi mình cảm thấy giúp được 1 ai đó thì trong lòng mình cvảm thấy nhẹ nhỏm và thanh thản và mình củng hy vọng 1 ngày nào đó diển đàn này sẽ đông hơn và có thể giúp được nhiều người hơn và diển đàn này sẽ trở thành ngôi nhà của những người ko còn niềm tin và ko còn hy vọng vào cuộc sống . Có 1người đã từng nói với tôi 1 câu là tôi ko bao giờ thích diển đàn và ko có niềm tin vào cuộc sống và tôi củng ko biết nói gì hơn chỉ biết làm và làm vì cho dù có giải thích thế nào đi nữa củng vô ích khi người khác ko hề tin vào mình và giờ đây những gì tôi làm chắc chỉ 1mình tôi hiểu và lương tâm tôi cảm thấy thanh thản .

gửi Maili, nguoi_vo_hinh và Lotus_ask thân!

chào các bạn đọc đựoc những dòng suy nghĩ, trăn trở của các bạn tôi thấy mình thật may mắn khi có các bạn ở bên động viên an ui giúp đỡ trong những ngày qua. Khi lên diễn đàn này tôi cũng không nghĩ nhận được nhiều đến thế, nhưng trong tôi vẫn luon tin vào cuộc sống vào những điều tốt đẹp. Nguoi_vo_hinh ơi ! Tôi đây rất hiểu những tâm sự của bạn lúc này tôi ngàn lần muốn chia sẻ cùng bạn, tôi nghĩ rằng rất khó có thể làm người khác rũ bỏ thành kiến với mình, không riêng gì bạn mà ngay cả tôi và còn nhiều người khác nữa cũng chung số phận như chúng ta thôi, tôi có may mắn hơn bạn là có người mẹ luôn tin tưởng ủng hộ giúp đỡ tôi và không giống như người khác là tôi có phần tự do hơn vì giờ tôi chỉ sống cùng với mẹ. Bạn biết không kể từ khi tôi nói với mẹ tôi sẽ tự cai sống ở nhà mẹ tôi mừng nhưng lại tỏ ra rất lo lắng cho sức khỏe cua tôi sợ tôi không thể vượt qua được những cơn vật vã, mẹ tôi đã không đồng ý để tôi cai ngay lúc đó mà ngược lại mẹ quyết định bắt tôi chuyển từ ngày 6 cữ thuốc xuống còn 3 cữ, cứ đến cữ mẹ đưa cho tôi 100 ngàn để tôi mua thuốc sử dụng và sau mỗi lần dùng thuốc là mẹ nấu cho tôi những món ăn tôi thích để bồi bổ sức khỏe, sau một tháng tôi thấy khỏe lên nhiều và nói với mẹ tôi bắt đàu cai, lúc đó mẹ tôi nói mọi lần mẹ có thể thức đêm để trông và đấm bóp cho con đỡ mỏi nhưng bây giờ mẹ không thể làm được điều đó nữa con phải tự lo cho mình thôi, mẹ cũng không khóa cửa nhốt con như mọi lần, không thu tiền, không thu ĐT cũng không thu xe của con vì mẹ đã làm vậy bao lần rồi nhưng cũng không đạt được điều mẹ mong muốn. Bạn thử nghĩ xem là một người con bạn sẽ có những suy nghĩ gì. Bản thân tôi lúc đó đau lòng va thương bà nhiều lắm. Tôi giờ đã cai được hơn 10 ngày ròi tôi đã khỏe và sẽ quyết tâm không bao giờ quay lại nữa. Các bạn biết không ngay bây giờ đây tôi cũng không tin là mẹ tôi sẽ tin tưởng ở tôi nhưng tôi nghĩ tôi sẽ sống thật tốt, sống sao để không hổ thẹn với chính mình là được bởi điều đó giúp ích cho chính chúng ta chứ không hẳn giúp ích cho họ. Nguoi_vo_hinh à! Tôi luôn mong bạn tự tin vào nhừng gì bạn đang làm chỉ cần bạn cảm thấy vui và lương tâm được thanh thản. Những gì bạn làm hôm nay rồi ngày nào đó mọi người sẽ hiểu. Bạn đừng nghĩ người nghiện thì không thể làm được việc tốt và không có ai chấp nhận bởi ngay bản thân tôi đây đã từng làm những việc mà ngay cả những người bình thường ngoảnh mặt làm ngơ đến khi nhận được lời cảm ơn tôi thấy mình thật vui mừng. Tôi mong bạn luôn và hãy làm nhiều điều miễn sao bạn cảm thấy vui, thấy bằng lòng với chính minh. viết những dòng này tôi cũng rất mong người nhà bạn có thể đọc những dòng tôi viết để họ hiểu và biết dù là người nghiện thì cũng vẫn là con người vẫn có trái tim, có khát vọng, có ước mơ và họ cần sự cảm thông của mọi người để có thể thực hiện những điều đó. "Trời không có gió thì làm sao diều lên cao được phải không nào?"
    Cuộc sống là như vậy chúng ta phải tự bằng lòng và từng bước khẳng định mình rồi chúng ta sẽ thành công thôi bởi không riêng gì bạn hay tôi mà tất cả những người như chúng ta đều phải đi trên con đường như vậy.
    Cầu chúc cho mọi điều tốt đẹp đến với bạn và mọi người.
    Thân!!!!!!!!!!!!!!!!

Bởi vì diễn đàn luôn còn có những thành viên như Lotus_ask, buoc-chan, nguoi_vo_hinh, lacloi, DMD, Maili,...và những bài viết truyền tải được xuất sắc thông điệp của diễn đàn: "Niềm tin", chúng ta có quyền tin vào một tương lai diễn đàn giống như mọi người mong đợi. Và trong thời gian chờ đợi chúng ta cố làm như lời nguoi_vo_hinh nói: "diễn đàn cho dù có đông hay ko đông người củng ko quan trọng , điều quan trọng là khi có 1 người đưa lên 1 tâm sự cần chia sẽ và chúng ta chia sẻ thật lòng với họ thì đó mới là đáng quý"_nhưng Maili nghĩ điều này chúng ta đang làm tốt đấy chứ.
    Nếu bạn thật sự không thể thay đổi để hòa hợp với thế giới, vậy thì hãy bắt thế giới thay đổi để hòa hợp với bạn

Chiều nay đang lằm thiu thiu ngủ thì nghe thấy tiếng súng nổ bên tai, giật mình tỉnh giấc nhìn về phía tiếng súng nổ thì thấy rất nhiều công an và xe thùng, họ đang gom nghiện để đưa đi trại cai. Trong lòng lúc đó sao thấy mình may mắn quá đã may mắn dừng lại kịp thời, nếu chưa dừng lại thì cũng không biết hôm nay mình sẽ thế nào nữa. May mắn nhưng cũng thật chua xót khi nhìn thấy cảnh tượng như vậy. Kết cục đó là tất yếu thôi phải không các bạn chính vì thế tôi mong rằng tất cả chúng ta, những người đã, đang và sẽ cai nghiện hãy cố gắng giữ gìn và phấn đấu để không bị kết cục như vậy nhé. Tôi không, à mà chưa đủ tư cách để nói với các bạn những điều như vậy, các bạn hãy cứ hiểu đó là mong ước của tôi nhé.
    Lotus_ask, nguoi_vo_hinh, lacloi, DMD, Maili,...và... các bạn đều là những thành viên rất tích cực chia sẻ giúp đỡ mọi người tôi rất khâm phục các bạn và mong chúng ta hãy cùng nhau chung sức để D Đ này thật sự có ích và mang lại niềm tin cho mọi người các ban nhé.
    Hỏi riêng Maili chút nhé! Maili là " Nữ " phải không? và hình như cũng còn it tuổi thì phải. Maili và cả các thành viên khác nữa. Vâng ! tôi rất ngưỡng mộ và khâm phục các bạn.
    Luôn cầu chúc cho mọi điều tốt đẹp nhất đến với mọi người.

mình củng có cảm giác như vậy khi nhình thấy những con nghiện bị công an bắt , nhiều lúc suy nghĩ lại những chuyện cũ mình còn thấy nỗi da gà , hằng ngày phải lo kiếm tiền mua hàng rồi lo sợ bị bắt rồi lo chổ để chơi ....lúc nào trong đầu củng phải suy nghĩ đủ thứ chuyện , còn giờ thì nhẹ nhõm ko cần phải lo những chuyện đó nữa và thấy cuộc sống thanh thản biết là bao , trong diển đàn của mình có ai còn chưa cai được ko hãy thử đi và sẽ biêt được cảm giác đó .

Page 3 of 7 FirstFirst 12345 ... LastLast