Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 10 of 22

Thread: Mưa sao băng

Mưa sao băng

Thứ Hai, 28/07/2008, 07:40 (GMT+7)

Rạng sáng 29-7 có mưa sao băng

TT - Ông Phan Văn Đồng, phó chủ tịch Hội Thiên văn VN, cho biết rạng sáng mai (29-7), mưa sao băng sẽ xuất hiện trên bầu trời VN và có thể quan sát được từ dưới mặt đất.

Thời điểm sao băng xuất hiện nhiều nhất (khoảng 20 vệt sao trong một giờ) được xác định vào khoảng thời gian từ 1g-4g sáng 29-7 giờ VN.

Để quan sát được hiện tượng mưa sao băng, người dân có thể dùng mắt thường hướng về bầu trời phía nam.

K.HƯNG (Từ Tuổi trẻ online)
    Còn chờ gì nữa mà ko nhân cơ hội hiếm có này để cầu nguyện hay ước mơ đi mọi người, sao băng sẽ chứng giám cho tấm lòng của bạn và biến nó thành sự thật
    Nếu bạn thật sự không thể thay đổi để hòa hợp với thế giới, vậy thì hãy bắt thế giới thay đổi để hòa hợp với bạn

Đêm qua Maili có thấy sao băng không thế ? Lotus_ask thì không đỡ nổi cơn buồn ngủ, nên khi nhìn đồng hồ hơn 2h mắt đã muốn ụp xuống rồi, vẫn còn kịp vớ lấy cái điện thoại " alo , nhòm thấy sao băng nhớ gọi nhé " . Mới thấy SB trên tivi nên cũng muốn nhìn cho biết , rồi lại còn ước nữa chứ . Sáng ra chẳng có cuộc nhỡ nào của Maili và của bạn lotus cả , đoán là không gặp rồi. Gọi cho thằng bạn đêm qua thức hộ để ngó sao, thì bạn chỉ kịp " tao soi sao đến đúng 4h5' , không có nên không gọi " .... điện thoại rơi đến bịch 1 cái .. bạn tớ lại ngủ .... Chúc nhà mình một ngày bình yên, và gặp nhiều niềm vui !

Maili ko thấy dc sao băng nhưng Maili tin ước mơ của Maili vẫn sẽ thành sự thật, ít nhất Maili vẫn tin điều đó.
    Mà nghe đồn lúc 3h30' là có sao băng ???
    Nếu bạn thật sự không thể thay đổi để hòa hợp với thế giới, vậy thì hãy bắt thế giới thay đổi để hòa hợp với bạn

“Ngắm” được Sao Băng ở khu vực SVĐ Mỹ Đình

29/07/2008 13:27:27
    [Kênh14] - Thông tin chính xác từ anh Nguyễn Đức Phường (Hội thiên văn vũ trụ Việt Nam) cho biết, mưa Sao băng rạng sáng nay là hoàn toàn có thật. Một số bạn ở quảng trường Mỹ Đình cũng đã kịp ngắm Sao băng vào khoảng gần 4h sáng.

Trả lời của anh Nguyễn Đức Phường - Hội thiên văn vũ trụ Việt Nam.

Rạng sáng ngày 29/8/2008, mưa sao băng thực sự đã xảy ra?

Có thật. Và rất nhiều nơi trên thế giới đã quan sát được. Như đã nói, đợt mưa sao băng này bắt đầu từ giữa tháng 7 đến giữa tháng 8 nhưng cực đại vào ngày 28-29/7. Trong những đêm không phải là cực đại chúng ta có thể thấy vài sao băng lẻ tẻ với tần suất ít hơn.
    Những nguyên nhân nào có thể khiến nhiều người không thể quan sát được mưa sao băng tối qua?

Một số người không nhìn thấy có thể họ không kiên nhẫn quan sát suốt hàng giờ đồng hồ. Vì chỉ có khoảng từ 15 đến 20 sao băng trong một giờ mà mỗi sao băng chỉ xuất hiện trong tích tắc nên nếu chúng ta "lơ là" nhìn đi chỗ khác, hoặc mỏi cổ cúi xuống đúng vào lúc một sao băng lóe sáng thì như toi công.

Khu vực nào tại Việt Nam xem được mưa sao băng đêm qua rõ nhất?

Bất cứ vùng nào ở Việt Nam tối qua trời quang không mây đều có thể quan sát rõ. Bầu trời ngoài Bắc u ám, trong Nam có thể sẽ quan sát tốt hơn vì "Sài Gòn chợt mưa rồi chợt nắng".

Các bạn trẻ tập trung ở quảng trường Mỹ Đình từ 12h đêm đến rạng sáng để xem sao băng. (Ảnh: Tố Uyên)

Ra Mỹ Đình ngắm sao băng

Lúc 0h ngày 29/7 rất đông các bạn trẻ cũng tập trung tại khu Quảng trường bên ngoài sân vận động Mỹ Đình, bến Hàn Quốc, bến Nhật Bản ở Hồ Tây ... để ngắm trận "mưa sao băng" này.
    Lý do vì sao số đông mọi người lại chọn những địa điểm này vì nó là nơi thoáng mát, lãng mạng, và không bị che khuất bởi những khu nhà cao tầng, dễ ngắm sao băng.

Tới 1h sáng khu Quảng Trường bên ngoài sân vận động Mỹ Đình ngày càng đông, từng đôi trai gái hay một nhóm trò truyện rôm rả. Nhiều nhóm còn mang cả chiếu ra chải ngồi cho mát, không có chiếu thì ngồi vào áo mưa. Có vài xe máy bán hàng cơ động tại đó với những "món" quen thuộc như Trà Đá, Cóc, Xoài, Củ Đậu và cả cá mực cá chỉ vàng ...

Tuy nhiên trời không được đẹp lắm nhiều mây đến 2h sáng rồi mà vẫn không thấy một ngôi sao nào ló dạng chứ đừng nói là sao băng.

2h30 trời bắt đầu đẹp hơn, mây tan, nhiều ngôi sao sáng trên bầu trời cuối cùng cũng ló dạng.

Tới 3h sáng mà vẫn chưa có một vệt sao băng nào xuất hiện trên bầu trời, mọi người bắt đầu nản, có mấy nhóm bắt đầu lục đục ra về, nhưng vẫn còn khá nhiều đôi, nhóm vẫn kiên trì ở lại xem.
    Đột nhiên, ngôi sao băng đầu tiên xuất hiện, mọi người ồ lên chỉ trỏ, lúc đó bọn tớ nhìn đồng hồ là 3h51 phút sang. Sau đó, cứ cách nhau tầm 10, 15 phút xuất hiện những ngôi sao băng sáng chói xẹt nhanh qua bầu trời rồi vụt tắt, mỗi lần như vậy là một lầnmọi người ồ lên tán thưởng cảnh đẹp tự nhiên của vũ trụ.

Tới 4h35 phút đếm được 5 ngôi sao băng xuất hiện thì trời đã bắt đầu sáng. Mọi người bắt đầu lục tục ra về!

Ảnh do độc giả Kênh14 chụp (Bạn khẳng định nhìn thấy sao băng ở khu vực Đầm Sen vào hơn 3h sáng).

thức tới giờ đó coi sao băng chắc mai khỏi đi làm và lãnh lương hưu sớm , mà mình ko coi thì giờ củng gần lãnh lương hu rồi hic hic thời buổi bây giờ khó kiếm việc thế nhỉ , diển đàn có ai cần tuyển OSIN ko vậy cho mình xin 1 xuất với .

Quote Originally Posted by nguoi_vo_hinh View Post
    thức tới giờ đó coi sao băng chắc mai khỏi đi làm và lãnh lương hưu sớm , mà mình ko coi thì giờ củng gần lãnh lương hu rồi hic hic thời buổi bây giờ khó kiếm việc thế nhỉ , diển đàn có ai cần tuyển OSIN ko vậy cho mình xin 1 xuất với .
    người vô_hình thân mến của tôi ơi, lương hưu thì chưa biết thế nào , nhưng mà lương tháng thì sắp được lĩnh rồi phải không ? cả nhà chắc không từ chối lời mời cafe cà fao của người vô hình đâu hihhi . Tình hình khó chung mà bạn, khó người khó ta, lương không lên mà cái gì cũng tăng vèo vèo, thắc mắc chỉ nhận được mỗi một câu " giá cả leo thang , giá vàng tăng " đúng là li lẽ của mấy chị hàng rau muống . Hôm qua là ngày đâu tiên từ khi xăng lên tớ mới đi đổ xăng, hic hic hơn 100k mới đổ đầy bình ,tháng trước chẳng nhớ đổ mấy lần . Cứ nghĩ xăng lên chỉ ảnh hưởng lớn đến mấy anh taxi đổ nhiều , chứ mình đổ là mấy mà ngại ,nhưng mà tình hình này tớ đã phải nghĩ đến phương án .... đi bộ cho dẻo chân thui hihih . Cả nhà mình cùng tiêu tiết kiệm, hợp lí là sẽ ổn thôi mà . Chúc tháng này chúng mình được tăng lương , hay vớ được quả lậu nào nhớn nhớn hihihhi

Nếu mình ở Hà Nội thì sẳn sàng mời Lotus_AsK đi uống cà fe ngay nhưng rất tiếc mình ở sài gòn và củng may 1 điều là mình chạy xe đạp điện nên xăng lên ko ảnh hưởng zì tới mình . Hôm nay mình thật sự ko biết mình vui hay buồn vì là ngày mình ko còn có việc làm nữa nhưng ko sao mình đả có 1 ngày vui vẻ và rất hạnh phúc , 1 ngày mà mình đã thật sự mơ ước rất lâu bây giờ đang dần dần đến với mình , tuy đến quá muộn nhưng dù gì củng có còn hơn ko , đời thật trớ triêu khi con người ta có hạnh phúc vui vẽ thì ko ai biết gìn giữ và khi mất đi mới biết hối tiếc , và mình tin là nếu cố gắng chúng ta vẩn có thể lấy lại được nó , điều cuối cùng mình muốn nói là những ai đang cai và những ai đang có hạnh phúc hãy gìn giữ nó và đừng bao giờ để đánh mất nó rồi phải hối hận .

e hèm, đây là chủ đề về mưa sao băng mà, tui mất công tìm kiếm rồi post lên cho mọi người coi, còn trình bày đẹp mắt nữa chứ, hok ai khen là giận à nha>.<

Quote Originally Posted by nguoi_vo_hinh View Post
    Nếu mình ở Hà Nội thì sẳn sàng mời Lotus_AsK đi uống cà fe ngay nhưng rất tiếc mình ở sài gòn và củng may 1 điều là mình chạy xe đạp điện nên xăng lên ko ảnh hưởng zì tới mình . Hôm nay mình thật sự ko biết mình vui hay buồn vì là ngày mình ko còn có việc làm nữa nhưng ko sao mình đả có 1 ngày vui vẻ và rất hạnh phúc , 1 ngày mà mình đã thật sự mơ ước rất lâu bây giờ đang dần dần đến với mình , tuy đến quá muộn nhưng dù gì củng có còn hơn ko , đời thật trớ triêu khi con người ta có hạnh phúc vui vẽ thì ko ai biết gìn giữ và khi mất đi mới biết hối tiếc , và mình tin là nếu cố gắng chúng ta vẩn có thể lấy lại được nó , điều cuối cùng mình muốn nói là những ai đang cai và những ai đang có hạnh phúc hãy gìn giữ nó và đừng bao giờ để đánh mất nó rồi phải hối hận .
    Người_vo_hình ơi mừng cho bạn vì có một ngày vui vẻ và rất hạnh phúc nhé . Nhất bạn rồi đấy ! Chẳng biết cái ngày đó của người_vô_hình thì thế nào ? nhưng với nhiều người và cả với mình thì cái " ngày mơ ước " đó chỉ là giấc mơ , một giắc mơ rất bình dị mà thật khó thành hiện thực ....

lúc trước mình củng nghĩ như Lotus_ask và mình sống trong bi quan , nhưng rồi cuối cùng nó củng xảy ra với mình và mình tin rồi những gì mà Lotus_ask đang mơ ước củng sãy ra với bạn thôi và mình củng hểu ra 1 điều là khi mơ ước 1 chuyện gì đó mình phải cố gắng thực hiện nó thì ước mơ của mình mới có thể thành sự thật

Page 1 of 3 123 LastLast