Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 13

Thread: Thuốc mới trị MT : Buprenorphine

Thuốc mới trị MT : Buprenorphine

Mt loại thuốc mới có tên là Buprenorphine sắp được B Y tế Úc cho phép các bác sĩ xử dụng trong việc chận đứng cơn vật vã do thiếu thuốc xì ke (withdrawal symptoms) và giúp những người ghiền xì ke bỏ được cơn nghiện sau này.

Loại thuốc này đã được dùng từ lâu tại môt vài nước ở Âu châu. Kết quả tốt đẹp của Buprenorphine trong việc điều trị cơn vật vã và nghiện MT đã được nhiều quốc gia trên thế giới (trong đó có Úc và Mỹ) nghiên cứu và cho phép chính thức sử dụng.

Hiện tại, việc điều trị cơn nghiện MTchỉ qui tụ vào hai loại thuốc chính: Methadone và Naltrexone. Methadone là môt dạng khác của xì ke nhưng được dùng dưới sự kiểm soát chặt chẽ của chính phủ. Người được cho toa loại thuốc này phải đến các tiệm thuốc tây đặc biệt và phải uống thuốc hằng ngày dưới sự chứng kiến của viên dược sĩ. Methadone lại có nhiều tác dụng phụ mà quan trọng nhất là việc hư răng nên mt số khá đông dân ghiền không thích dùng loại thuốc này.

Naltrexone được dùng tại Úc khoảng một vài năm nay và đem đến kết quả tương đối khả quan nếu người ghiền xì ke có quyết tâm trong việc xa lánh đc chất này. Naltrexone rất thích hợp với cộng đồng chúng ta vì bản chất của nó không phải là xì ke. Hơn thế nữa, Naltrexone còn là chất kháng lại xì ke (heroine-antidotes) có tác dụng trung hòa chất xì ke trong máu người ghiền. Điểm bất lợi chính trong việc dùng Naltrexone là người ghiền xì ke phải được "tẩy sạch" hoàn toàn chất xì ke trong người trước khi uống Naltrexone. Do đó, người ghiền thường phải bị cơn vật vã do thiếu xì ke trong khoảng từ 3 đến 5 ngày.
    Buprenorphine giải quyết được những khiếm khuyết của hai loại thuốc kể trên. Trước hết, Buprenorphine vừa có tác dụng kháng lại chất xì ke nhưng đồng thời tạo ra những cảm giác sảng khoái giống như xì ke vậy. Vì tính kháng xì ke của Buprenorphine không quá dữ di như Naltrexone nên người ghiền có thể dùng ngay loại thuốc này mà không cần phải qua giai đoạn chờ đợi "tẩy sạch". Do đó, họ không phải chịu đựng những cơn đau đớn vật vã do việc ngưng xì ke đột ngột.

Buprenorphine được bào chế dưới hình thức thuốc viên. Người ghiền phải để viên thuốc dưới lưỡi trong vòng vài phút. Thuốc cũng phải dùng dưới sự giám sát của dược sĩ tại phòng thuốc. Điểm nổi bật của Buprenorphine so với Methadone là Methadone phải được uống hằng ngày. Trong khi đó Buprenorphine nhờ giữ được nồng đ trong máu khá lậu (half-life) nên có thể chỉ cần dùng vài ngày môt lần. Đã có trường hợp người ghiền chỉ cần dùng thuốc mỗi tuần mt lần thôi.Không giống như Naltrexone chỉ bị liệt kê vào loại S4 (nghĩa là bác sĩ nào cũng có thể ghi toa được), Buprenorphine "bị" liệt vào loại S8. Nghĩa là muốn được xử dụng vào việc điều trị và ngăn ngừa xì ke, các bác sĩ phải có giấy phép đặc biệt của b Y tế. Hiện nay cũng chưa biết lúc nào b Y tế Úc mới bật đèn xanh cho việc dùng loại thuốc này tại Úc. Nhưng qua các kết quả khả quan của việc xử dụng loại thuốc này cho những người ghiền tại các trung tâm nghiên cứu của chính phủ và do những khuyến cáo thuận lợi của những chuyên viên điều trị xì ke tại Úc, người ta tin chắc là thuốc sẽ được chính thức cho phép xử dụng vào tháng giêng hoặc tháng hai năm nay./.
    http://www.medicinemodernlife.com/de...d=237&lstid=52

Lần trước nghe một bác nào trong diễn đàn nói về thuốc đặt dưới lưỡi không biết có phải loại này không nhỉ ? Anh DMD và nlancai đang dùng NATREXONE xin cho nhận xét với ạ! tác dụng chính với tác dụng phụ thế nào ạ ? thuốc NATREXONE liều dùng là bao lâu ? Em xin hỏi cả nhà là trường hợp " tẩy sạch" hoàn toàn chất MT được 2 năm rồi thì có nên dùng không ?

Thuốc ngậm dưới lưỡi ở thị trường Việt Nam có tên thương mại là SUBUTEX (vỉ 7 viên) còn biệt dược thì không rõ!
    NATREXONE có thể dùng liên tục trong 6 tháng theo khuyến cáo của bác sĩ.

Liều dùng theo bệnh viện Bạch Mai thì vào thứ 2,4 và 6 còn liều dùng theo bệnh viện tâm thần ban ngày Mai Hương yêu cầu là mỗi ngày một viên.
    Bạn em đang dùng thuốc này thì dùng theo đơn của bệnh viện Mai Hương, em thấy bạn em nói uống thuốc này vào cũng giảm độ nhớ MT nhiều nhưng lúc đầu mới uống rất mệt, uống dài cũng đỡ mệt hơn nhưng mụn mọc ở lưng rất nhiều có vẻ như hại gan, em có hỏi lại bệnh viện thì họ nói uống kèm Boganic, bạn em uống kèm Boganic thấy mụn cũng đỡ hơn.
    Bác nào đang dùng Natrexone nên mua thêm Boganic dùng kèm cho đỡ hại gan nhé!

[Xin hỏi NATREXONE ngoài tác dụng phụ là hại gan , men gan cao ra thì còn ảnh hưởng gì không ạ ? sau khi uống 1 một liều 6 tháng thì hoàn toàn yên tâm là hết xì ke ạ ? có ai uống cả đời cho đỡ nhớ không ạ ?

toi bi phan ung 1 lan voi natrexone roi so kinh khung, tu` lan do' moi khi uong thuoc vao cu co cam giac cang thang, met moi, doi khi con bi a?o giac khi dang mo* mo* ngu?

tui cũng sợ natrexone, uống vào đau bụng, đầu óc nó cứ lờ đờ, thân thể mệt mỏi khó chịu lắm, hix hix

Bạn đừng sợ Naltrexone mà nên sợ ma túy thì hơn. Naltrexone không độc, chỉ kỵ (đối kháng) với ma túy, 2 thứ này đi với nhau mới khiến cho ta "sợ" đó bạn.

Một khi cơ thể bạn không còn chút ma túy nào (ngừng sử dụng ma túy ít nhất sau 72 giờ) thì OK, bạn sẽ thấy thích ngay thôi. Hầu hết mọi người đều dung nạp tốt với Naltrexone. Tác dụng phụ thường gặp nhất là buồn nôn. Ngoài ra có thể là đau đầu, chóng mặt, lo âu, khó ngủ, nôn, mệt mỏi. Những dấu hiệu này thường chỉ thoáng qua trong một vài ngày đầu mới dùng thuốc. Khi cơ thể ta đã thích nghi rồi thì thực sự rất chi là "ngon lành cành đào".

Nếu bạn dùng naltrexone mà gặp phải những tác dụng phụ, nên cho BS biết, BS sẽ điều chỉnh lại liều dùng cho thích hợp hoặc thay đổi thời điểm uống thuốc của bạn trong ngày.

Nghiện nặng mấy, Naltrexone trị được hết. Bạn nào mới mắc nghiện mà không muốn chịu đựng hội chứng cai, thì Buprenorphine là một giải pháp tốt cho bạn lựa chọn.

Ai cần Buprenorphin alo mình nhé. 0916 316 028.
    Hãy từ bỏ ma túy để tìm lại giá trị đích thực của mình.

NÚP LÙM & CHÉM GIÓ
    ltvt's Avatar

Quote Originally Posted by bs hong thu View Post
    Bạn đừng sợ Naltrexone mà nên sợ ma túy thì hơn. Naltrexone không độc, chỉ kỵ (đối kháng) với ma túy, 2 thứ này đi với nhau mới khiến cho ta "sợ" đó bạn.

Một khi cơ thể bạn không còn chút ma túy nào (ngừng sử dụng ma túy ít nhất sau 72 giờ) thì OK, bạn sẽ thấy thích ngay thôi. Hầu hết mọi người đều dung nạp tốt với Naltrexone. Tác dụng phụ thường gặp nhất là buồn nôn. Ngoài ra có thể là đau đầu, chóng mặt, lo âu, khó ngủ, nôn, mệt mỏi. Những dấu hiệu này thường chỉ thoáng qua trong một vài ngày đầu mới dùng thuốc. Khi cơ thể ta đã thích nghi rồi thì thực sự rất chi là "ngon lành cành đào".

Nếu bạn dùng naltrexone mà gặp phải những tác dụng phụ, nên cho BS biết, BS sẽ điều chỉnh lại liều dùng cho thích hợp hoặc thay đổi thời điểm uống thuốc của bạn trong ngày.

Nghiện nặng mấy, Naltrexone trị được hết. Bạn nào mới mắc nghiện mà không muốn chịu đựng hội chứng cai, thì Buprenorphine là một giải pháp tốt cho bạn lựa chọn.

Ai cần Buprenorphin alo mình nhé. 0916 316 028.
    Giờ cai cắt cơn rồi mới đọc đc bài này Buprenorphine ơi phải chăng tao biết mày sớm thì đỡ khổ 4 ngày.

Quote Originally Posted by ltvt View Post
    Giờ cai cắt cơn rồi mới đọc đc bài này Buprenorphine ơi phải chăng tao biết mày sớm thì đỡ khổ 4 ngày.
    Bạn ơi cai sống được là tốt nhất mà bạn , sướng bao nhiêu rồi khổ thêm 4 ngày đáng là bao bạn nhỉ ! Cố gắng bạn nhé ! chúc cho mọi điều tốt lành luôn đên với bạn !

Cẩn thận với viên ngậm dưới lưỡi

Hiện tại 1 số người nghiện đang tìm SUBUTEX để cai nghiện. Thật đáng tiếc vì SUBUTEX (Buprenorphin) lại là chất gây nghiện, tác dụng giảm đau mạnh gấp 25-50 lần so với Morphin, tác dụng kéo dài hơn Morphin. Ở 1 số nước châu Âu sử dụng liệu pháp thay thế thì thuốc này được sử dụng hợp pháp. Nhưng ở VN thuốc này không được nhập khẩu và cũng cấm mua bán, vì vậy đã có BS bị bắt vì bán thuốc này.
    Buprenorphin trong y học được chỉ định cho các chứng đau vừa và nặng, đau sau khi mổ, đau do ung thư, do nhồi máu cơ tim... Nhưng ở các bệnh viện VN cũng không dùng thuốc này

Page 1 of 2 12 LastLast