Results 1 to 7 of 7

Thread: Hãy cho tôi lời khuyên !

Hãy cho tôi lời khuyên !

- Mình không chủ động hút ma túy, nhưng ngồi gần những người hút ma túy làm mình bị choáng (người ta cố hại mình). Sau đó về ngủ thì bị lên cơn hành liên tục mấy ngày liền, cảm thấy choáng, khó chịu, khó thở, nóng lạnh và đầu óc không tập trung được gì khác ngoài những thứ liên quan đến nó,... đủ thứ mà tưởng chừng sẽ không vượt qua được, cứ tự nhủ - chỉ là ảo giác. Đặc biệt là cảm giác sợ kinh khủng, sợ mọi thứ. Trước đây mình nghiện thuốc lá nặng, mỗi ngày hút 1 đến 2 gói con mèo, vậy mà cảm giác sợ mọi thứ khiến mình bỏ không dám hút thuốc lá luôn, dù gói thuốc lá để trước mặt. Thật lòng mình sợ làm kẻ nghiện ma túy, sợ bị biến thành nô lệ của ma túy hơn là sợ cái chết. Mình sợ lắm...
    - Đến hôm nay hơn một tuần rồi, thấy người khỏe và đỡ hơn. Nhưng cảm giác sợ cũng như cảm giác trống vắng thiếu thứ gì ấy vẫn đeo bám mình. Không biết là thuốc lá hay ma túy, mà có thể là cả hai thứ ? Bây giờ mình phải làm sao ? Mong các bạn có kinh nghiệm cho mình lời khuyên !
    - Bây giờ mình phải làm sao và mất bao lâu mới bình thường trở lại ?
    - Hay do mình quá sợ nên hoảng loạn tâm lý chứ không phải bị nghiện ?

Chào bạn , đầu tiên mình muốn nói với bạn rằng ngồi gần người hút hít thì tỉ lệ nghiện là rất nhỏ . Nên bạn đừng lo lắng quá ! cái bạn thấy thiếu thiếu chỉ là thiếu thuốc lá thôi . Sợ ma túy và hiểu được tác hại của ma túy là rất tốt để mà tránh xa nó .
    Bạn ạ có một số người nghiện, hay tìm cách lôi kéo lắm, để họ có một số cái lợi khi có thêm người nghiện với họ. Bạn hãy tránh xa những người đang muốn lôi kéo bạn nhé , tớ tin rằng bạn biết làm cách nào để bảo vệ mình . Chúc bạn luôn vui !

Tôi cũng đồng ý với Lotus_ask:1./ Bạn không thể nghiện được nếu chỉ ngồi cạnh và xem người khác hút héroin.2./ Phản ứng của cơ thể bạn những ngày vừa qua tôi nghĩ là như thế này: đầu tiên là bạn bị choáng, khó thở rồi sốt là do lo lắng quá gây tâm lý căng thẳng cộng với yếu tố khách quan chẳng hạn là thời tiết....Sau đó là do bạn bỏ thuốc lá, cho nên bạn mới bị hành mấy ngày qua đó. Chia vui với nha, bạn đã bỏ được thuốc lá rồi á! Chúc mừng bạn! Tụi mình cố gắng lắm nhưng riêng mình vẫn chưa bỏ được. Chỉ mới giảm được 50%, ngày còn hút 1/2 gói thôi. Admin thì bỏ hẳn được rồi (từ Tết đến giờ luôn á!).Riêng với những đang người sử dụng matúy thì hãy tránh xa và đừng tụ tập với họ nha. Họ là "bè" chứ không phải là "bạn" đâu! nhớ nhé!
    TIÊN TRÁCH KỶ - HẬU TRÁCH NHÂN.

Cám ơn các bạn !

Cám ơn Lotus_askcind rất nhiều. Vậy là mình cảm thấy yên tâm rồi. Mấy ngày nay ăn nhiều chắc vì thiếu thuốc lá. Một người mới được thả về sau 4 năm cai nghiện ở Daklac nhờ mình qua nhà sửa máy tính giùm, xong mời mình đi uống cafe thì thấy có thêm 2 tay xì ke khác ngồi chờ sẵn (cùng ở xóm). Họ bắt chuyện với mình liên tục không ngớt đủ thứ chuyện, 4 người cùng hút, mình thì hút thuốc lá thật, còn 3 người kia hút thuốc lá có thứ gì khiến mình choáng váng. Mình xin phép về trước, thì đêm đó và những ngày liên tiếp đối với mình thật sự khủng hoảng. Mình tưởng rằng đã nghiện ma túy mất rồi. Cảm giác khó thở ngứa ngáy khó chịu,... trí óc miên man suy nghĩ đến những hình ảnh liên quan đến nó mà không thể nghĩ đến điều gì khác. Những điều tồi tệ mà xì ke ma túy gây ra, cũng như họ không thể bỏ được mà biến thành nô lệ cho thứ khói thuốc ấy, thật sự đã làm mình nghĩ ngay đến cái chết, mình đã nghĩ đến những cách chết khác nhau, mình sợ bị biến chất như những kẻ nghiện ngập tồi tệ khác trong xã hội. Thật sự ngay lúc này đây mình cũng chưa hết bàng hoàng và thật sự tin tưởng mình sẽ vĩnh viễn không bị vướng vào. Vì trước đây mình cũng không thể tưởng tượng được heroin-ma túy nó ghê gớm đến như thế, chỉ thoáng qua mà nó đeo bám khống chế tâm trí mình dai dẳng đến như vậy. Mong rằng ma túy sẽ không còn tồn tại trên đời, để không bao giờ có người nghiện ma túy nữa.
    Một lần nữa xin cám ơn Lotus_askcind thật nhiều. Chúc hai bạn cùng gia đình thật nhiều sức khỏe và hạnh phúc !

Không hiểu vì đâu mà bạn quá ác cảm với ma túy như vậy!? từ đó bạn suy diễn và dị ứng với tất cả những cái liên quan đến nó,
    Những điều tồi tệ mà xì ke ma túy gây ra, cũng như họ không thể bỏ được mà biến thành nô lệ cho thứ khói thuốc ấy, thật sự đã làm mình nghĩ ngay đến cái chết, mình đã nghĩ đến những cách chết khác nhau, mình sợ bị biến chất như những kẻ nghiện ngập tồi tệ khác trong xã hội.
    đồng ý là nghiện ngập ma túy mãi thì rồi cũng sẽ đến ngày thành người tồi tệ. Nhưng bạn có biết là còn có bao nhiêu người lỡ sa chân đang cố vùng vẫy thoát ra không? nếu như ai cũng như bạn thì họ biết bấu víu vào đâu!? hãy bao dung hơn 1 chút nữa nha bạn. Suy cho cùng thì họ cũng như bạn, họ có mắt mũi miệng thì bạn cũng thịt máu da có khác gì nhiều đâu, có chăng sai sót trong cuộc sống của bạn thì chưa ảnh hưởng đến cộng đồng! còn sai lầm của họ thì liên đới đến những tệ nạn xã hội nên bị lên án, nhưng thái độ lên án đó là để cảnh tỉnh và để lôi kéo những người lầm đường trở về. Đừng nên phán xét hay có thái độ miệt thị nghen. Ở đây mọi sự đều công bằng và ai cũng như ai, đó là tiêu chí khi chúng tôi lập ra website này và cũng dựa vào niềm tin đó mà chúng tôi đã vượt qua biết bao khó khăn để nó vẫn tồn tại tới bây giờ. --Thân--
    TIÊN TRÁCH KỶ - HẬU TRÁCH NHÂN.

cind thân mến !

Quote Originally Posted by cind View Post
    Không hiểu vì đâu mà bạn quá ác cảm với ma túy như vậy!? từ đó bạn suy diễn và dị ứng với tất cả những cái liên quan đến nó,đồng ý là nghiện ngập ma túy mãi thì rồi cũng sẽ đến ngày thành người tồi tệ. Nhưng bạn có biết là còn có bao nhiêu người lỡ sa chân đang cố vùng vẫy thoát ra không? nếu như ai cũng như bạn thì họ biết bấu víu vào đâu!? hãy bao dung hơn 1 chút nữa nha bạn. Suy cho cùng thì họ cũng như bạn, họ có mắt mũi miệng thì bạn cũng thịt máu da có khác gì nhiều đâu, có chăng sai sót trong cuộc sống của bạn thì chưa ảnh hưởng đến cộng đồng! còn sai lầm của họ thì liên đới đến những tệ nạn xã hội nên bị lên án, nhưng thái độ lên án đó là để cảnh tỉnh và để lôi kéo những người lầm đường trở về. Đừng nên phán xét hay có thái độ miệt thị nghen. Ở đây mọi sự đều công bằng và ai cũng như ai, đó là tiêu chí khi chúng tôi lập ra website này và cũng dựa vào niềm tin đó mà chúng tôi đã vượt qua biết bao khó khăn để nó vẫn tồn tại tới bây giờ. --Thân--
    - Mình xin lỗi bạn. Có lẽ do mình không biết cách diễn đạt hoặc có thể do bạn hiểu không đúng ý mình nói. Mình không có ý miệt thị những người nghiện ma túy đâu, mà ngược lại mình rất thông cảm sự đau đớn họ phải gánh chịu vì cơn nghiện hành hạ. Chất ma túy làm cho con người mất lý trí,... chính vì thế mà họ mới gây nên những điều tội lỗi, và mình cũng sợ bản thân mình nếu nghiện cũng như vậy, cho nên mình cảm thấy rất sợ và hoảng loạn, tìm đến diễn đàn này mong các bạn có kinh nghiệm chia sẻ. Mình cám ơn các bạn rất nhiều, từ những lời khuyên của các bạn, mình đã cảm thấy yên tâm nhiều.
    - Bạn biết không cind, mình còn nghĩ tới việc tìm cách khiến cho người nghiện không còn bị nghiện nữa. Theo mình thì tất cả đều nằm trong trí não con người, bộ não con người cũng như một bộ nhớ phức tạp và chất ma túy khi xâm nhập vào cơ thể sẽ kích thích rối loạn thần kinh và lưu lại tại một vùng rất nhỏ nằm đâu đó trong hệ thần kinh (theo mình nghĩ thì nó nằm ở ngay sau ót). Chất kích thích này gây ra phản xạ không hoặc có điều kiện (mình không rành sinh và y học). Cũng như khi đói, bụng chúng ta cồn cào đòi ăn và cũng bị hành hạ nếu không được cung cấp thức ăn. Chất ma túy cũng vậy, khi thiếu nó sẽ gây ra sự thiếu thốn khó chịu và hành hạ. Sự nguy hiểm của nó là chu kỳ lặp lại nhanh và cơn hành hạ ở mức cao. Cũng như sự Format một ổ cứng hay Delete file và thư mục. Nếu chúng ta làm tổn thương ngay chính tại vùng nhớ chứa cái làm ra cơn nghiện thì sẽ hết bị nghiện hoàn toàn.
    Nếu tôi là bác sĩ về thần kinh chắc chắn là tôi sẽ tìm ra được giải pháp sớm nhất và hiệu quả nhất. Mong mọi người quan tâm và nghiên cứu đến vấn đề này. Một lần nữa cám ơn cind, cám ơn các bạn trong diễn đàn. Mong hạnh phúc đến trong cuộc sống các bạn !

Hì hì, bạn đã hiểu đúng vấn đề rồi đó! héroin được tạo ra là để làm dịu thần kinh nhằm hỗ trợ cho 1 số vấn đề đặc biệt của y khoa, như là làm giảm đau trong chữa trị các bệnh nan y ( ung thư...) nhưng cũng chính cái làm êm dịu thần kinh tức thời đó đã gây nên bao hệ lụy nhức nhối cho cộng đồng, người nghiện rất khó cai chính bởi chổ đó - sự lệ thuộc - nó đánh vào tâm lý là hể nạp héroin vào là sẽ ngay lập tức dập tắt hết các biểu hiện khó chịu của trạng thái cắt cơn. Hy vọng sẽ sớm tìm được giải pháp hiệu quả nhất.