Results 1 to 5 of 5

Thread: muốn tìm một sức mạnh niềm tin

muốn tìm một sức mạnh niềm tin

Giờ em mới biết ở trong này có rất nhiều người đã từ bỏ ma túy, thật chúc mừng các anh chị đã làm được điều này. Bạn trai em đã hút, chưa chích ma túy chưa đến 1 năm nay, giờ anh ấy đã đi cai nghiện tại trung tâm, anh ấy rất buồn và ân hận vì chuyện đã làm, anh ấy cũng muốn quyết tâm cai. em muốn hỏi cai nghiện có khó lắm không, sau khi anh ấy ở trại cai nghiện về liệu có mắc trở lại không.
    Em và gia đình anh ấy đều không trách mắng gì về lỗi đó cả, mọi người đều rất yêu thương và sẵn sàng dang tay đón nhận anh ấy trở về, liệu anh ấy có thể từ bỏ được ma túy hay không? và làm gì để giúp anh ấy thật sự từ bỏ

Smile

Chào em! em đã đến DD để tìm cho mình một niềm tin và chúng tôi sẽ luôn ở bên bạn và sẵn sàng chia sẻ với bạn, rất hy vọng mọi người trên DD sẽ giúp bạn có được điều bạn mong muốn.
    Như những gì bạn nói thì có lẽ bạn trai bạn nghiện chưa nặng lắm, chuyện cắt cơn đơn giản thôi nhưng để giữ được nó mãi mãi mới là điều kho khăn. Xin nói với bạn rằng " cai nghiện là khó" nhưng cũng mong rằng những khó khăn đó không làm bạn nản lòng. Hãy tin vào việc mình làm, tình yêu và sự chân thành sẽ giúp bạn.
    Bạn là thành viên mới vậy bạn có thể tìm đọc các bài viết của các thành viên khác trên DD, không phải là tất cả nhưng có lẽ cũng tạm đủ để bạn biết và hiểu bạn sẽ phải làm gì. Tôi cũng là một người nghiện ( đã cai - thành công vẫn còn ở rất xa ) rất muốn chia sẻ với bạn và một số người khác có hoàn cảnh tương tự như bạn, cũng đặt mình vào địa vị của các bạn nhưng tôi vẫn là tôi, tôi không phải là các bạn, tôi khong thực sự ở trong hoàn cảnh đó nên không thể cảm nhận hết được, vì vậy tôi chỉ có thể chia sẻ với bạn dựa trên cơ sở những suy nghĩ bạn chia sẻ với chúng tôi và cầu mong cho tâm nguyện của bạn được hoàn thành. Từ tất cả những gì tôi nói ở trên cho thấy tôi không có gì nhiều hơn để chia sẻ với bạn ( Tôi buồn vì điều đó )
    Cuối cùng có một câu " Xưa như trái đất - mọi người tham gia DD có lẽ đều biết " đó là: Hãy giúp người nghiện hiểu được tác hại cùng với những hệ lụy mà ma túy gây ra thì tỷ lệ cai thành công sẽ cao hơn. Với nhiều người thì đây cũng có thể cho là nút thắt quan trọng, cứ gỡ bỏ nút thắt đó trước đi thì những nút sau sẽ dễ dàng hơn.
    Chúc bạn thành công.
    TB: Nếu có thể bạn hãy tìm hiểu thêm ở những thành viên như: Lotus_ask , lacloi .....có lẽ họ sẽ giúp được bạn điều gì đó
    khi tình yêu lên tiếng lý trí phải lặng câm.

em vẫn lo lắm

cảm ơn anh đã chia sẻ - lời khuyên của một người trong cuộc, em cũng lo sợ là anh ấy sau khi một thời gian sử dụng chất ma túy, mặc dù đã cai nhưng liệu cơ thể có mắc bệnh gì không? có một vài trường hợp em được biết, sau khi đã cai nghiện 5 năm, 10 năm sau, cơ thể đã hoàn toàn tránh xa được ma túy nhưng người bệnh mắc phải những căn bệnh nan y như ung thư, máu, gan..v.v....tóm lại là.... không thể sống lâu như những người khác. Có đúng thế không ạ? em lo lắm. Em không thể vì lý do đó mà rời bỏ anh ấy trong khi anh ấy rất cần TY của mọi người trong đó có em, em càng yêu em lại càng lo.

Người đã từng sử dụng ma túy thì có nguy cơ cao hơn là vì các ảnh hưởng của ma túy tới não và gan tùy vào thời gian sử dụng vì bản thân ma túy là chất độc mà! Nặng nề nhất là viêm Gan siêu vi và Hiv. Suy cho cùng đó là cái giá phải trả do sai lầm của 1 thời nông nổi.
    Nhưng dừng lại lúc nào cũng hơn! cái đáng lo nhất là không bỏ được, điều đó đồng nghĩa với rút ngắn thời gian tồn tại trên quả đất này. Và đó cũng chính là điều mà những người còn đang sử dụng cần phải hiểu như lời buoc-chan
    ...hiểu được tác hại cùng với những hệ lụy mà ma túy gây ra...
    P/s:Với thời gian sử dụng là 1 năm (theo như lời bạn) thì chưa đáng lo ngại về các vấn đề "di chứng sau này" lắm đâu! Nếu như bạn biết được thời gian sử dụng cũng như "sự tàn phá" cơ thể trong lúc còn đang sử dụng của tôi, admin,...buoc-chan...thì có lẽ bạn sẽ chết ngất đi á!
    TIÊN TRÁCH KỶ - HẬU TRÁCH NHÂN.

Rât đồng ý với bài trả lời của Cind. Đúng vậy đấy thuytinh à! em đừng lo lắng quá như vậy. Bất kỳ ai sử dụng ma túy cũng đều để lại những di chứng của nó những ở mỗi người lại có những mức độ khác nhau ( do thể trạng của mỗi người ) hơn nữa thời gian sử dụng và liều lượng sử dụng nữa kết hợp lại. Với thời gian sử dụng như của bạn em anh nghĩ em không phải lo lắng dến vậy đâu. Với tình cảm của em đối với bạn trai mà em chia sẻ ở trên thi anh nghĩ điều em lên làm lúc này là nạp năng lượng, lấy lại tinh thần bởi em đã có quyết định của riêng mình, đã lựa chọn con đường để đi tiếp và con đường là khá khó khăn chính vì vậy mà sức khỏe và tinh thần là cần thiết với em lúc này.
    khi tình yêu lên tiếng lý trí phải lặng câm.