Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 12

Thread: Em cần một lời khuyên !

Smile Em cần một lời khuyên !

Hiện tại em đang sống cùng với một một anh. Hai anh em sống với nhau rất tốt, tính anh ý cũng sòng phẳng và dễ chịu. Anh ý cũng tâm sự với em là đã nghiện gần 10 năm rồi, nhưng anh ý mới cai về được hơn 2 năm .

Dạo gần đây, có lẽ do gặp một người khác cũng nghiện nên anh ấy yếu lòng, cảm giác xưa kia lại ùa về. Anh ấy sử dụng lại ma túy vài lần, cứ cách mấy ngày một lần. Em thấy buồn nhưng chưa biết khuyên anh ấy thế nào, em không thể nỗi giận được vì em biết như thế thì anh ý càng lún sâu thôi.

Anh ý nghiện lâu rồi, nên anh ý cũng bảo với em là phải chơi thông 4 - 5 hôm mới tái nghiện. Nhưng em vẫn lo, vì liều lượng có thể tăng thêm từng ngày mà. Cũng may một điều là người bạn kia của anh ý cũng sắp đi nên sẽ không còn ai chơi chung nữa. Em chỉ biết nên làm là bí mật báo với người thân cắt giảm chi tiêu. Còn về những lời động viên và khích lệ, hoặc theo một cách nào đấy thật khéo để khuyên anh ý thì em vẫn chưa nghĩ ra. Vì cứ nghĩ đến anh ý là em vừa thương vừa giận. Em mong cách anh chị, chú bác nào có kinh nghiệm chỉ bảo cho em với. Em xin chân thành cảm ơn mọi người.

Em muốn hỏi thêm một điều, chơi cách vài ngày như anh ý thì gọi là nghiện nhẹ chưa ?. Em để ý các triệu chứng thì anh ý gần như không có gì cả, chỉ có mỗi trằn trọc mất ngủ là thi thoảng thôi. Em rất muốn biết tâm trạng và suy nghĩ của anh ý, để còn tâm sự nói chuyện. Vậy nếu anh chị đã từng trong hoàn cảnh đó thì chỉ cho em với. Và em muốn anh ý đoạn tuyệt hẳn với ma túy. Dù chỉ thi thoảng sử dụng lại những lúc buồn cũng không nên nữa. Một lần nữa em xin chân thành cảm ơn diễn đàn.

1 người khi họ thực sự muốn đoạn tuyệt với ma túy thì còn có thể giúp họ được chứ còn họ chưa muốn cai nó thì cho dù bạn làm cách nào đi nữa thì cũng vô ít , bây giờ thì anh ấy vài ngày chơi 1 lần nhưng từ từ sẽ dẩn tới ngày nào anh ấy củng sẽ chơi vì càng dính vào ma túy thì càng ngày càng nặng thêm chứ ko thể nào thoát khỏi cảnh đó được .
    GIANG HỒ HỄM ÁC KO NÊN TIN AI NGOÀI BẢN THÂN MÌNH :112:

Chào bạn , tớ nghĩ rằng ngoài cái cách mà bạn báo cho gia đình anh ý để cắt giàm chi tiêu ra bạn còn có thể nói chuyện nhiều hơn với anh ý , bạn gợi ý cho anh ý để cho bạn thời gian anh ý nghiện trước đấy thế nào , rồi thời gian đi cai nghiện thế nào . Chắc chắn toàn những chuyện khuyến người ta thấy rùng mình , không muốn làm lại một lần nữa . Rồi từ đó bạn : đấy anh thấy chưa, dính vào làm quái gì cho khổ ra, trước tiên là khổ anh đầu tiên . Sau đó bạn dựa vào hoàn cảnh của anh ý rồi vẽ lên một tương lai trước mắt , để anh ý nhìn vào đó mà cố gắng .... mở bài , thân bài có nhiều cách nói , tùy ở bạn , nhưng theo tớ cái kết luận thì bạn nhìn thẳng vào mắt anh ý và thêm câu : anh ạ , đừng sử dụng dù chỉ một lần nào nữa anh nhé ( thế nào anh ý cũng nghĩ bạn dạy đời nên bạn thêm luôn cả câu : anh từng trải hơn em nhiều , anh biết dính vào nó thì được gì mất gì mà ) ..
    chúc bạn thành công
    TB : hay bạn rủ anh ý tham gia diễn đàn này đi , rất nhiều bạn nữa sẽ giúp bạn mà !

Với ma túy thì không thể thỏa hiệp cái kiểu thi thoảng chơi một lần với bạn bè cho vui được, bởi ai đã từng nghiện đều hiểu được cái ma lực khủng khiếp của nó. Từ cái suy nghĩ chỉ 1 lần không sao đến khi giật mình thì đã lệ thuộc rồi!
    TIÊN TRÁCH KỶ - HẬU TRÁCH NHÂN.

@Nguoi_vo_hinh: Anh nói đúng, điều này bản thân em cũng nghĩ thế, cảm ơn anh đã góp ý.

@lotus_ask: Anh ý cũng đã từng nói chuyện cả em về khoảng thời gian trong trại cai nghiện. Anh ý được làm trưởng buồng,nên cũng chỉ thiếu thốn về vật chất và đời sống sinh hoạt thôi. Nên chắc cũng sướng hơn so với người khác. Em sẽ cố gắng nói chuyện với anh ý thêm.

Anh ý năm nay cũng gần 30 rồi, nên cuộc đời của anh ý thì do anh ý quyết định thôi. Tất cả mọi chuyện anh ý sống đều tốt, ngoại trừ dính vào "trắng". Từ hôm em viết bài đến nay đã hơn 10 ngày. Anh ý sử dụng "trắng" 2 lần. Anh ý chơi theo kiểu ít một, chơi thế cho kéo dài. Nên em nghĩ càng dễ lạm dụng và sẽ nghiện lại thôi.

Cảm giác lòng buồn tênh mà chả biết nói gì khi bạn mình dính "trắng". Em cảm ơn anh đã góp ý cho em.

@Cind: Anh cind nói cũng đúng, nhưng nếu chưa nghiện thì em nghĩ sẽ vẫn bỏ được. Quan trọng là nếu có bản lĩnh phải dứt hẳn nó ra thì mới thoát được.

Quote Originally Posted by cind View Post
    Với ma túy thì không thể thỏa hiệp cái kiểu thi thoảng chơi một lần với bạn bè cho vui được, bởi ai đã từng nghiện đều hiểu được cái ma lực khủng khiếp của nó. Từ cái suy nghĩ chỉ 1 lần không sao đến khi giật mình thì đã lệ thuộc rồi!
    Đúng rồi, với ma túy không thể nghĩ dùng ít thì không nghiện đâu.

Caubecoi có thể rủ anh bạn tham gia diễn đàn này, đấy là cách hay đấy.

kg biết vụ này thế nào rồi nhỉ này thì thinh thoảng 1 tát buồn chới tý đỡ buồn 1 đấm hãy nói kg dù chỉ 1 lần mọi người nhé .ghi chú :mình mới được hơn chục hôm kg có ai tự an ủi động viên lấy vậy

có một lần chắc chắn có lần thứ 2.............. nói thi thoảng không sao chỉ là ngụy biện. muốn từ bỏ Mt phải dứt khoát và quyết tâm. Nhưng nói gì thì nói... khó lắm.. hic hic

Có ý chí sẽ được mà, trên lý thuyết là thế
    Sẽ chẳng có vinh quang nào cho kẻ chỉ sống bằng vinh quang của ngày hôm qua.

lý thuyết tốt thì thưc hành mới tôt được :p

Page 1 of 2 12 LastLast

Tags for this Thread