Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 18

Thread: Tôi cũng thèm lấy vợ lắm

Tôi cũng thèm lấy vợ lắm

Nhã An thân mến!

Nghe bạn nói trong tâm sự rằng “Bạn muốn lấy chồng” mà tôi cũng muốn hô lên thật to “Tôi muốn lấy vợ”!

Xem ra chúng ta cùng có vẻ căng thẳng lắm rồi. Để xem tôi nói có đúng không nhé, chúng ta đang bị hoàn cảnh khách quan tác động liên tục. Đó là những người bạn thân đã có nơi có chốn, có vòng tay yêu thương, có con cái, có tiếng cười trẻ thơ và với một con người đầy cảm xúc, chúng ta không thể ngây ngô với những thứ mà đáng lẽ ra đến tuổi mình cũng dư sức làm được điều đó.

Có một áp lực cũng rất lớn từ phía người thân của chúng ta, ta oán trách họ ư? Không, không nên như thế, bởi rốt cuộc họ lo lắng cho chúng ta mà thôi An à.
    Chỉ có một điều, họ không phải là chúng ta nên họ không thể hiểu hết những gì chúng ta đang suy nghĩ trong đầu. Và vô tình chung là đôi khi chỉ xã giao thông thường nhưng họ ngờ đâu chúng ta đang chịu áp lực lớn. Mà nói đi thì cũng nói lại, con cái đến tuổi lập gia đình mà không thực hiện nghĩa vụ ấy là mang tội bất hiếu đó.

Không biết Nhã An chính xác thế nào bởi tôi chưa gặp bạn. Qua mô tả, tôi thấy bạn có trình độ, có nhan sắc, có tính cách, sinh ra trong một gia đình có nền nếp và căn bản. Xung quanh bạn có khá nhiều vệ tinh đang theo đuổi. Tôi cũng tin rằng từ lúc lớn lên bạn cũng đã quen việc được người ta theo đuổi. Song rốt cuộc cái bạn cần nhất là một nửa đích thực để xây dựng một tổ ấm thì vẫn chưa có.

Có thể bạn là một người cầu toàn chăng? Sở dĩ tôi đoán vậy bởi tôi đang rút kinh nghiệm từ chính bản thân mình.

Tôi cũng sinh ra trong một gia đình căn bản và là con út. Tôi được cho là sướng nhất nhà và tôi cũng chẳng có gì phủ nhận. Tôi không phải là quý tử, cũng chả phải công tử. Gia đình tôi cũng chẳng giàu có. Chỉ thường thường bậc trung.

Tôi không đẹp trai, cũng không đến nỗi xấu tệ. Học hành đến đầu đến đũa. Thời sinh viên cũng tham gia đầy đủ các phong trào ở nhiều vị trí khác nhau. Cơ hội tiếp xúc, làm quen với các bạn gái có thể nói là nhiều hơn rất nhiều cậu bạn đã có vợ bây giờ. Tôi không tán gái giỏi nhưng không phải là không biết. Thậm chí tôi vẫn được coi là nói chuyện hay và có duyên nữa. Song hình như duyên thầm nó lặn vào trong mất rồi nên giờ vẫn chưa lấy vợ và thiếu nốt cả người yêu.

Tôi không trách được các bạn gái có ý định với tôi mà tôi trách bản thân mình nhiều hơn. Con người chẳng có ai hoàn hảo cả mà người ta bảo rằng “đã yêu là yêu cả cái sự không hoàn hảo của người bạn đời”. Tôi chưa thấm nhuần câu nói này thì phải nên tôi vẫn phải đi tìm hình bóng ấy của tôi.

Và Nhã An à, hình như càng tiếp xúc với nhiều người thì tôi mới ngộ ra rằng càng khó lấy vợ. Và người ta gọi đấy là kén hay kén cá chọn canh. Khi đã kén thì cũng có thể rủi ro bởi “già kén kẹn hom”.

Tôi cũng có thêm một cái tật xấu mà nó hiển hiện của sự cầu toàn. Đó chính là tôi lấy vợ về thì sẽ ở chung với bố mẹ mà bố tôi thì rất khó tính nên thành ra tôi phải chọn được người phù hợp với cách sống của gia đình tôi, có thể chịu đựng được bố mẹ chồng. Tôi rất sợ mâu thuẫn giữa hai thế hệ xảy ra do đã đọc nhiều các bài viết trên mạng vì thế tôi muốn tránh.

Ngày trước tôi cũng đặt ra vài tiêu chuẩn cho người bạn đời của mình song giờ đây tôi đã bỏ dần vì quá khó khăn. Tuy nhiên nó hình thành một lối mòn trong suy nghĩ của tôi nên mặc dù muốn bỏ mà thỉnh thoảng tôi vẫn mắc.

Tôi không sợ ế đơn giản tôi là con trai, không khó khăn như con gái. Song oái oăm thay là tôi sắp băm rồi, những người ác mồm nói là ngoài băm không lấy vợ dễ bị hâm, đá ống bơ. Buồn thế đấy!

Và tôi vẫn tiếp tục chặng đường đi tìm một nửa còn lại, lăn tăn lớn nhất của tôi bây giờ là nhiều khi đi tiếp xúc với các em trẻ, họ nhìn mình như thế hệ xa lắm rồi, hơi khó hòa nhập một chút. Giờ tôi tán gái chắc cũng không còn sắc như thời 24 nữa.

Đấy An à, muộn cái gì cũng khổ song nó là số của từng người, bạn bớt lo lắng đi, đâu cũng vào đó, không ai thừa cả, ai cũng có mảnh ghép đích thực, chẳng qua là trời chưa cho mà thôi hay nói khác đi là duyên chưa đến.

Hãy hiểu rằng chúng ta khó tính một chút thì chúng ta mới có cái để nói. Không thì còn gì là hương vị cuộc sống.

Hãy tin rằng không bao giờ là thất bại, tất cả chỉ là thử thách! Một nửa của bạn và của tôi sắp đến đấy, chúng ta cùng ra mở cửa nhé!

Thân ái!

Sẽ chẳng có vinh quang nào cho kẻ chỉ sống bằng vinh quang của ngày hôm qua.

ai chưa có gia đình lên hạnh phúc vì điều đó nha lập gia đình rùi là toi mang đó độc lập tự do hạnh phúc muôn năm bà con nhỉ !

bài này là do DTT tự viết cho ai hay là......hìhi, nếu là DTT tự viết nên bằng tâm sự thật của mình thì tôi nghĩ chắc bạn Nhã An đó phải xúc động và hạnh phúc lắm khi đọc được những dòng này, chúc các bạn hạnh phúc.
    Thienlong đừng có hù doạ người khác nha, lập gia đình cũng có hạnh phúc của nó chứ, chẳng thế mà ông cha ta mới nói con chăm cha không bằng bà chăm ông mà lị, còn gì hạnh phúc hơn những buổi tối gia đình quây quần bên nhau ăn tối, hay những lúc người yêu nằm trong tay mình ngủ một giấc ngon lành như con mèo ngoan e ấp trong tay bạn? nói chung có nhiều cái hay lắm, còn cái rủi gặp phải thì chắc là số không hên thôi

Quote Originally Posted by thuytinh View Post
    bài này là do DTT tự viết cho ai hay là......hìhi, nếu là DTT tự viết nên bằng tâm sự thật của mình thì tôi nghĩ chắc bạn Nhã An đó phải xúc động và hạnh phúc lắm khi đọc được những dòng này, chúc các bạn hạnh phúc.
    Thienlong đừng có hù doạ người khác nha, lập gia đình cũng có hạnh phúc của nó chứ, chẳng thế mà ông cha ta mới nói con chăm cha không bằng bà chăm ông mà lị, còn gì hạnh phúc hơn những buổi tối gia đình quây quần bên nhau ăn tối, hay những lúc người yêu nằm trong tay mình ngủ một giấc ngon lành như con mèo ngoan e ấp trong tay bạn? nói chung có nhiều cái hay lắm, còn cái rủi gặp phải thì chắc là số không hên thôi
    Làm gì có, DTT đi lụm thôi

chào thủytinh !
    vui được thấy bạn trên diễn đàn... thấy thiênlong tâm sự bị thuytinh ăn hiếp, hi hi. vô đây coi, thấy hình như thienlong cũng muốn lấy vợ... thủy tinh xem có ai không giới thiệu cho thiênlong nhé... hì
    Tôi vẫn đi tìm một con đường sáng...!

ai nói gì thì nói thienlong vẫn muốn khuyên mọi người đừng đi vào ngõ tối đó vào thì dễ vào rồi không có đường ra đâu tự nhiên lại thò đầu vào thòng lọng hix coi như chấm hết
    Làm gì có, DTT đi lụm thôi
    bao nhiêu bài không lụm lại lụm bài này cái này cũng khó hiểu không biết DTT đang muốn gì:biggrin:
    mà sao không bạn nào có cùng quan điểm với thienlong vậy nhỉ !

E hèm, ai cũng kiên quyết không lập gia đình đâu. Cuối cùng thì sét đánh cái ầm, thế là "chung thân" luôn . Thienlong đừng có nói trước, chừng nữa bắt gặp đi với "ấy" là phải đãi kem đó nha.
    Còn DTT muốn gì ư ? DTT chẳng muốn gì hết. Bỗng dưng muốn post thôi (^_^)

không biết sau này thế nào chắc còn dài dài mình làm mình chịu kéo thêm người khác vào làm gì làm như vậy thất đức quá buồn ơi !

DTT thèm gì á, "tôi cũng thèm lấy vợ lắm chứ thèm gì nữa " DTT nhỉ, lượm gì mà lượm khéo thế, cứ làm mình tin sái cổ. hihi.
    chà oan cho thuytinh ghê, có bắt nạt thienlong được tí nào đâu mà chưa chi đã bị vu oan, thuytinh có nhiều bạn xinh lắm, ngoan hiền nữa, nhưng thien long có muốn lấy vợ đâu mà giới thiệu làm gì để mang tiếng bà mối này hihi, nhưng mối gì thì mối, thuytinh mà thấy anh nào ngon ngon thì lo thân mình trước đã hihi

Page 1 of 2 12 LastLast