Page 6 of 14 FirstFirst ... 45678 ... LastLast
Results 51 to 60 of 131

Thread: Toi phai lam gi de cuu chong day

Mình đọc bài của catbui ngay từ đầu, có lẽ catbui đang giận ghê lắm, chán nữa, và hết niềm tin lun rồi. Nhưng catbui à, cứ cho là không cải tạo được họ, không cai được, thì sống mở lòng ra 1 chút sẽ thanh thản hơn, đỡ mệt mỏi bản thân hơn mà.

Ở 4rum này hầu hết là anh em tự bảo nhau, mọi người động viên nhau cố gắng sống tốt hơn, đó cũng là mục đích thành lập 4rum. Nhất là khi, không ai đánh kẻ chạy lại phải không catbui?

Mình biết, có người không nghiện nữa, nhưng lại cũng bó tay trên nhiều phương diện khác, không chịu làm ăn, ỷ nại gia đình..Nhiều lắm! Nhưng chung quy, chính bản thân họ cũng không muốn vậy mà, âu cũng là cái số. Đằng nào thì cũng buồn, cũng khổ, nếu sống thoáng 1 chút, thì chính chúng ta sẽ cảm thấy thanh thản, nhẹ nhõm hơn.

Lara chúc cho catbui nhanh chóng lấy lại được sự thanh thản, dù chỉ trong phút giây thôi..Bình tĩnh, catbui nhé!
    Hạnh phúc là sự bình yên trong tâm hồn!

Mình nói vậy là để những người phụ nữ vốn đã cả tin nhẹ dạ yếu đuối phải biết tự cứu lấy mình , ko để những người nghiện người bệnh tâm thần lừa dối họ mãi được , làm khổ cuộc đời họ mãi được .

Mọi người vẫn có thế giúp đỡ người nghiện bằng cách này hay cách khác , nhưng tuyệt đối ko được làm hạnh phúc của những người phụ nữ đó phải khổ . Bạn chia tay một người nghiện , bạn có thể tìm được hạnh phúc hay ít ra là sự thanh thản , và ko có nghĩa là bạn ko giúp được họ . Chỉ có điều đừng gắn bó cuộc đời mình với người nghiện , đừng tin những lời dụ dỗ ngọt ngào của họ , đừng để bố của con mình là một người nghiện .

Những người nghiện hãy buông tha cho những người phụ nữ yếu đuối bất hạnh đang ngày đêm khổ vì họ , họ không có quyền làm như vậy . Tôi viết vậy chủ yếu để bảo vệ quyền lợi cho những người phụ nữ đang bị họ làm cho khốn khổ . Giúp đỡ động viên không có nghĩa là phải chung sống với họ .

Nghiện ma túy là một sai lầm. Nghiện ma túy không phải là người xấu, nghiện mà không quyết chí từ bỏ mới là xấu!

Nhất là hiện nay, có sẵn thuốc cai nghiện (Naltrexone chẳng hạn) mà không cần đi trại. Trại chỉ là giải pháp cuối cùng cho những ai thiếu động cơ bỏ ma túy mà thôi!

Catbui rất mạnh mẽ. Mong có nhiều bạn mắc nghiện đọc được mà tỉnh ngộ!

Nếu một người vợ có trách nhiệm mà lại cho phép chồng mình sd ma túy thì lại thành người dung thứ. Có lẽ trước hết chúng ta phải chấm dứt việc dung thứ mà chúng ta đã thường làm. Phải có can đảm dứt bỏ thái độ này!

Thái độ dễ dãi không đem lại điều tốt lành. Khó khăn rèn luyện ta nên người! Người nghiện cũng nên hiểu thế giới "vận hành" ra sao. Nhận thức giúp cho hiểu biết. Sự đôn hậu được thưởng bằng sự đôn hậu. Và một ứng xử dở dẫn đến những hậu quả tai hại.

Chính bản thân tôi cũng chẳng dễ dàng gì khi làm người thầy thuốc phải nghiêm khắc với người bệnh của mình. Tuy nhiên, chính vì tôi quan tâm đến sự tiến bộ của người bệnh mà tôi phải cứng rắn với họ.

Khắc phục kiểu ứng xử dung thứ là khó khăn và đau đớn.

Chúng ta nên trao cho người thân yêu của ta trách nhiệm để có thể thành công trong đời và làm chủ cuộc sống của mình!

Catbui hãy nén đau thương nhé, take care yourself!
    Hãy từ bỏ ma túy để tìm lại giá trị đích thực của mình.

đúng là cai matuy thì kg ai có thể nói hay được cai ở nhà hay cai ở trung tâm đều kg ai có thể khẳng định được là sẽ kg tái nghiện nữa ở đây tl chỉ muốn bạn hiểu vào các trung tâm cách ly vài năm với xã hội chỉ làm bạn thân họ khó hòa nhập và bắt kịp được với cuộc sống hiện tại thôi vào các trung tâm thì cách lý đó nhưng sống ở môi trường đó thì chỉ làm con người ta xâu đi thôi bạn à
    Thêm một đêm trăng tròn,
    Lại thấy mình đang khuyết.

Smile

chào nguoitoiyeu và yeuluonmuquang , các bạn khoẻ không? lời đầu tiên mình mong các bạn có sức khoẻ tốt để còn có sức để lo cho con cái, bản thân rồi đến những ông-chồng-bất -đắc-dĩ này nữa . Mình tìm đến diễn đàn niềm tin cũng giống lí do của 2 bạn đấy ! Đến giờ thì mình bằng lòng với cuộc sống hiện tại : chồng khoẻ mạnh, tăng 15kg so với thời điểm trước đó 3 năm , hiện giờ là 76 kg rồi, chăm chỉ làm ăn, biết tình toán chi tiêu, vun vén cho gia đình, con cái học trường tốt , bản thân thì cũng làm công việc tốt và đôi khi đi công tác cũng thấy yên tâm phần nào . Hìì tớ " khoe" vậy để 2 bạn có thêm niềm tin để khắc phục hiện tại .
    Cùng là phụ nữ với nhau tớ nghĩ rằng , bọn mình cứ hết lòng hết sức với chồng một lần nữa , để cho anh ý vượt qua thời điểm khó khăn này , khi đó gia đình mình càng thêm bên vững,một sự khởi đầu mớí chắc chắn sẽ tốt đẹp hơn , tớ tin thế ! còn nếu không may mọi chuyện không như ý muốn thì vai trò những người làm vợ của chúng mình không còn lăn tăn vì mình đã không hết lòng hết sức vì gia đình , phải không bạn . Giống như các cụ cứ hay nói là " bỏ thì thương, vương thì tội" ý , người mà má ấp tay kề , lấy về để yêu thương và được yêu thương sao mà bỏ được phải không , thôi thì cứ nghe nhời các ku. "vương" một lần xem sao .Còn sau đó thế nào chúng ta sẽ có phương án mới !
    Mọi chuyện cứ nhẹ nhàng bạn ạ , không thể sốt ruột , chồng đi một bước , vợ kè kè ngay đằng sau được bạn ạ , mình sao mà đi theo các ông ý cả đời được chứ, cứ để cho ông ý biết : mình đang được tin tưởng lắm , đừng có mà phụ niềm tin của vợ ( mà mình cũng đỡ khổ ) . Sau những gì trải qua với mình thì việc tạo không khí vui vẻ trong gia đình thực sự quan trọng . Rồi từ từ khoác lên người ông ý "cái áo trách nhiệm" với gia đình .
    Hì cứ thế bạn nhé ! Đừng có buồn làm gì , cứ thoải mái thì mới có khí thế giải quyết công việc chứ hihihi

Chào chị Lotus!

Em chưa nói chuyện vs chị bao giờ, nhưng đọc những dòng này của chị, em thấy mừng lắm. Chúc mừng chị nhé, và hi vọng sẽ có thật nhiều chị em có niềm vui thế này!

Anh em phải theo gương chồng chị Lotus nhé, cố gắng phấn đấu để chị em thêm vững tinh thần nha.

Hạnh phúc là sự bình yên trong tâm hồn!

Thực sự vjt có suy nghĩ khác catbui, bản thân những người nghiện đâu phải họ cứ muốn mãi rơi vào cái vòng luẩn quẩn đó, để rồi hạnh phúc cứ rời xa đâu. Họ cũng muốn như bao người bình thường khác có một cuộc sống bình yên hạnh phúc. Đó cũng là một thiệt thòi họ phải chịu cho những lầm lỡ đã qua. Chẳng ai là muốn mình mắc lầm lỗi hết, bản thân bạn có chắc rằng mình chưa một lần sai lầm? Hãy đặt mình vào vị trí của họ, thông cảm với họ! Mỗi một con người đều có quyền được hạnh phúc, đừng tước bỏ cái quyền đó của họ. Vẫn biết từ bỏ được hay không là do bản thân người nghiện, nhưng những sự động viên, quan tâm sẽ khiến họ có niềm tin hơn để cố gắng. Mình nghĩ đọc cái tên của diễn đàn lên cũng đủ để bạn hiểu được điều đó mà đúng không. Đừng đẩy họ ra xa, hãy cho họ thấy được bạn vẫn có một trái tim ấm áp để họ thấy được họ không cô đơn!
    Cầm chặt tay nhé này người dấu yêu . . .

Talking

Cảm ơn bài viết chia sẻ của chị L. Em thỉnh thoảng vẫn vào dd, gặp 1 số thành viên vẫn nói chuyện onli nhưng công việc cũng bận nên cũng ít viết bài. Chị ơi cho em hỏi chồng chị giờ có còn uống thuốc chống tái nữa không? Chồng em giờ vẫn uống chống tái, nên gầy lắm, sức khoẻ cũng ốm yếu chứ không nặng ký như chồng chị.
    Còn nhìn chung thì chồng em cũng ngoan rồi, đi làm về đúng giờ, lương đưa đủ tối ngủ ở nhà :1:. Hàng ngày vẫn uống chống tái, thi thoảng ngẫu hứng hoặc đi về muộn em thử thì k dùng. Em cũng hy vọng 1 tương lai rằng chồng em như chồng chị, béo khoẻ, và vì gia đình.
    Em cũng xin cảm ơn những chia sẻ và động viên của diễn đàn. Mong cuộc sống niềm vui bình yên sẽ đến với chúng ta.

Quote Originally Posted by Catbui81 View Post
    Mình nói vậy là để những người phụ nữ vốn đã cả tin nhẹ dạ yếu đuối phải biết tự cứu lấy mình , ko để những người nghiện người bệnh tâm thần lừa dối họ mãi được , làm khổ cuộc đời họ mãi được .

Mọi người vẫn có thế giúp đỡ người nghiện bằng cách này hay cách khác , nhưng tuyệt đối ko được làm hạnh phúc của những người phụ nữ đó phải khổ . Bạn chia tay một người nghiện , bạn có thể tìm được hạnh phúc hay ít ra là sự thanh thản , và ko có nghĩa là bạn ko giúp được họ . Chỉ có điều đừng gắn bó cuộc đời mình với người nghiện , đừng tin những lời dụ dỗ ngọt ngào của họ , đừng để bố của con mình là một người nghiện .

Những người nghiện hãy buông tha cho những người phụ nữ yếu đuối bất hạnh đang ngày đêm khổ vì họ , họ không có quyền làm như vậy . Tôi viết vậy chủ yếu để bảo vệ quyền lợi cho những người phụ nữ đang bị họ làm cho khốn khổ . Giúp đỡ động viên không có nghĩa là phải chung sống với họ .
    Đúng , người phụ nữ có quyền yêu cầu ngườ đàn ông phải mang đến hạnh phúc cho mình và nếu ko thì hãy chia tay . Nhưng trước khi quyết định hãy xem lại mình đã cố gắng hết sức để tạo dựng cuộc sống hạnh phúc hay chưa ... Các cụ nói rồi : Tiên trách kỷ hậu trách nhân .

^^!

Chào các bạn, trước đây mình là 1 thành viên của dd (mình ngien 5 năm, nhưng cũng bỏ đươcj 4 năm). mình rất cảm ơn những người bạn trong dd đã giúp mình trong khoảng tg khó khăn nhất.
    sẽ rất đau lòng khi người thân của mình là 1 người ngien. tất cả những j ở trong dd này để chúng ta hiểu thêm về matuy, về những cái mà nó mang tới. lần đầu tiên khi tôi cai ngien toi tìm kiếm để đến dd này, tôi chỉ muốn tìm hiểu thêm về cách để cai, nhưng mà khi đến với dd tôi đã đọc và nghe được nhiều lời tâm sự của những người thân của người ngien. tôi đã đau long khi nghi rằng phải chăng đấy cũng là tâm sự của những người yêu thương tôi. lên tôi đã cố gắng từ bỏ. Nhưng mà đúng như CATBUI nói, "phải thật sự cách ly, phải thật sự khổ sở" lúc đó con người ta mới có nghị lực để vượt wa được chính con người mình.
    bao nhiêu người ngien vào dd này và từ bỏ được ma tuy ?
    nếu bạn là người thân, bạn hãy cho người đó biết được những suy nghĩ của bạn, những tâm sự của bạn trên dd .
    ...Sống trên đời phải có 1 tấm lòng... để làm gì? .... để gió cuốn đi....

Page 6 of 14 FirstFirst ... 45678 ... LastLast