Results 1 to 5 of 5

Thread: trường hợp này thì có thể lây hiv không

trường hợp này thì có thể lây hiv không

Chào các bạn mình có trường hợp này mong các bạn tư vấn giúp: nếu tay của mình phát hiện có dính máu có chứa HIV sau đó mình phát hiện ra và đã rửa sạch vết máu đó bằng nước ( nhìn bằng mắt thường thì không có máu dính trên tay nữa) thì cho mình hỏi như vậy có còn HIV trên tay không? và mình lấy tay đó chạm vào vết thương hở hay niêm mạc thì có bị lây nhiễm HIV không?

Sao không có bạn nào trả lời giúp mình hết vậy. Mình thấy có vết máu dính trên tay mình đã đi rửa bằng vòi nước rồi thấy hết máu nhung sau đó khoảng 1-2 phút thì mình có dụng vào vết thương của mình nên mình lo quá. MOng các bạn giúp với

chào bạn lolangqua

Trước tiên mình sẽ nói cho bạn cơ chế có thể lây nhiễm HIV nhé, để có thể bị lây HIV trước tiên phải có 4 yếu tố bạn ạ: thứ nhất phải có máu chảy ra từ ngưòi có H, thứ hai lượng máu đó phải đủ để lây nhiễm, thứ ba virut hIV có cơ hội sống sót trong lượng máu đó không (vì thông thường khi ra môi trường ngoài lâu hoặc nóng là virut HIV ko còn khả năng sống sót nữa), thứ tư máu phải dính vào vết thương hở
    Trường hợp bạn hỏi mới chỉ có một yếu tố thì chưa nói lên điều gì cả, bạn đã rửa vết máu đó và tay bạn ko có vết thương hở là ok rồi, sau khi đã rửa tay rồi nếu bạn có chạm vào vết thương hở hay niêm mạc mắt thì cũng ko sao hết bạn, yên tâm đi. Nhưng nếu lần sau lỡ bị máu của người có H dính vào thì bạn nên rửa chỗ dị dính đó bằng xà phòng trong nước khoảng 10 đến 15 phút hoặc bạn có thể dùng cồn rửa trong vòng 10 đến 15 phút cho yên tâm hơn thôi

Quote Originally Posted by lolangqua View Post
    Chào các bạn mình có trường hợp này mong các bạn tư vấn giúp: nếu tay của mình phát hiện có dính máu có chứa HIV sau đó mình phát hiện ra và đã rửa sạch vết máu đó bằng nước ( nhìn bằng mắt thường thì không có máu dính trên tay nữa) thì cho mình hỏi như vậy có còn HIV trên tay không? và mình lấy tay đó chạm vào vết thương hở hay niêm mạc thì có bị lây nhiễm HIV không?
    mình có 1 điều như thế này muốn chia sẻ với bạn nè
    khi tay bạn dính máu mà bạn vội đi rửa = nước như thế là 1 việc hết sức sai lầm, vì điều đó sẽ vô tình làm tăng cao nguy cơ nhiễm HIV cũa bạn, HIV sẽ theo nước di chuyen đến các nơi khác , làm tăng nguy cơ nhiễm hiv hơn.
    Vi rút HIV rất dể bị bẻ gãy khi tiếp xúc với ko khí, bạn an tâm vì điều đó
    Các nguy cơ bạn đưa ra ko chưa du93 để nhiễm đâu, và 1 điều nữa, mình muốn nói với bạn là nếu HIV ko dễ lây như bạn nghĩ đâu
    cố gằng vượt qua nhé, nếu bạn lo lằng quá hay đến các trung tâm để làm xét nghiệm nhé
    chúc bạn vui
    tớ chỉ muốn nói rằng
    tớ biết website này muộn quá....giá như tớ biết sớm hơn 1 tí, thì có lẽ đã khác...
    cám ơn admin, đã tạo ra diễn đàn này, cám ơn các bạn đã cho tớ biết website này, và cám ơn tất cả mọi người...

cảm ơn các bạn nhưg mình cũng đã tìm hiểu 1 số thông tin trên wed rồi hoàn toàn đúng với những gì bạn thảo ngọc nói. vì khi phát hiện có máu ta không biết đó có phải là máu của người nhiễm H không và khi đã tiến hành rủa tay thì máu không còn có nghĩa là khả năng chứa con virut đó cũng không còn, cứ cho là máu có H thì khi đã trọn với nước thì máu sẽ bị loãng đi và như thế thì không còn có khả năng lây nhiễm nữa( vì để lây nhiễm cần có 1 lượng virut đủ lớn để gây bệnh). mình nói như vậy có đúng không các bạn. Theo các bạn trường hợp của mình có nguy cơ cao không