Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: Bình yên

Bình yên

Tốt nghiệp đại học với tấm bằng loại giỏi, anh nhanh chóng kiếm cho mình một công việc ổn định ở Sài Gòn. Anh bảo “vào miền Nam sẽ có cơ hội phát triển hơn, anh muốn kiếm một số vốn để lo cho tương lai sau này của hai đứa”.

Một năm sau, tôi cũng tốt nghiệp đại học, nghe anh tôi trở về quê và xin được một công việc ở huyện. Tôi quá ngây thơ với ý nghĩ tình yêu sẽ là sức mạnh để chiến thắng tất cả.

Hôm qua đang làm việc thì mẹ anh gọi điện báo anh đã về nhà và bảo tôi về nhà gấp. Tôi mừng vì đã có tin về anh, nhưng…

Cuộc sống này thật nhiều điều trớ trêu, tại sao lại là anh? Tại sao? Đầu óc em cứ rối lên với những suy nghĩ, những câu hỏi cứ vang lên trong khi chính em cũng không thể tìm cho mình một lời giải thích thỏa đáng.

Anh chỉ mới 25 tuổi, anh còn tràn đầy nhiệt huyết, ước mơ trở thành một doanh nhân thành đạt của anh chỉ mới bắt đầu. Cầm tờ kết quả xét nghiệm HIV dương tính của mẹ anh đưa cho mà tim tôi đau nhói, tôi bàng hoàng không tin vào sự thật trước mắt, mọi thứ thật vô nghĩa!

Không, em đã quá yêu anh, đã quá tin tưởng vào tình yêu của anh dành cho em. Giờ đây em không hề trách cứ anh, em cũng không hờn ghen người con gái kia. Em chỉ buồn vì tình yêu của em thời gian qua không đủ lớn để níu giữ anh bên cạnh, không đủ mạnh để anh không bị ngã tay chèo, để rồi bây giờ… Chỉ vì trong một lần chiều theo ý muốn của bạn tình không sử dụng bao cao su khi quan hệ, anh đã bị lây nhiễm HIV...

Thời gian qua, anh dối tất cả mọi người, anh sợ gia đình, bạn bè và em sẽ bỏ rơi khi biết anh đang mang căn bệnh AIDS. Anh đi khám sức khỏe theo yêu cầu của cơ quan để làm hồ sơ xét lên chức thì nhận được tờ kết quả có chữ HIV và một dấu cộng. Anh bị mất việc, bạn bè rời xa, người con gái kia cũng không một tin tức.

Trong tâm trí anh lúc đó chỉ có cái chết, chết là hết! Tự giày vò bản thân và không tha thứ cho mình, đêm đêm co quắp một mình trong phòng trọ mới thấy mình thật cô độc. Anh khao khát được yêu thương, được nằm trong vòng tay ấm áp của mẹ. Không kìm được, anh nhấc điện thoại gọi về.

... Anh nhớ không ngày xưa ấy, sở thích hai đứa là gấp sao, mỗi đứa có hai lọ để sao, một để đựng nỗi buồn, phiền muộn và một để đựng niềm vui và lọ “niềm vui” luôn đầy hơn. Giờ đây, em không muốn nhìn anh ngồi gặm nhấm nỗi buồn, bên anh còn có mẹ, có em, không ai quay lưng lại với anh...

Tôi bỏ qua những dị nghị của người đời và chúng tôi cũng làm lễ cưới. Hằng ngày anh phụ giúp mẹ làm những công việc trong gia đình, anh nhận dạy kèm môn toán cho một số em nhỏ trong xóm . Nhìn thấy anh sống vui khỏe từng ngày, tôi thấy đó là niềm hạnh phúc vô giá.

BÍCH NGỌC
    (Trung tâm PC HIV/AIDS Bến Tre)

Nguồn: Tuổi Trẻ Online ngày 10/12/2009
    Hãy sống hết mình cho giây phút hiện tại.
    Hãy mang niềm vui đến cho những người xung quanh bạn.
    Hãy chia sẻ một chút may mắn của bạn cho những người khó khăn hơn.
    Hãy làm như vậy, bạn nhé!

nhoc chua yeu ai ma toan viet ve nhung bai tinh yeu va chet choc nhu nay thi so qua nhoc oi O:-)

Quote Originally Posted by binhpm1987 View Post
    nhoc chua yeu ai ma toan viet ve nhung bai tinh yeu va chet choc nhu nay thi so qua nhoc oi O:-)
    Hì hì.. tình cở đọc được bài này thấy hay nên post cho mọi người cùng đọc thui.
    Mà câu chuyện đâu có gì chết chóc đâu... câu chuyện có một kết thúc rất đẹp đó chứ.. binhpm1987 hẻm thấy vậy à

một người con gái thật tuyệt vời,bao dung và rất bản lĩnh.thienlong thích những cái kết có hậu như vậy,1 tình yêu chân thành sẽ vượt qua mọi thứ.
    Thêm một đêm trăng tròn,
    Lại thấy mình đang khuyết.

Quote Originally Posted by thienlong View Post
    một người con gái thật tuyệt vời,bao dung và rất bản lĩnh.thienlong thích những cái kết có hậu như vậy,1 tình yêu chân thành sẽ vượt qua mọi thứ.
    Đồng ý 2 tay 2 chân với tl lun.. kaka
    Đọc cả câu chuyện từ đầu đến cuối.. Thật bất ngờ và ngưỡng mộ với đoạn kết

bo tay thien long ket thuc vay ma co hau nguoi con trai bi hiv ma co hau gi vay
    lan sau nhoc viet bai nao dung co ai bi benh ca bi nhiem benh nua nha nhoc vay moi co hau duoc ~O) uong cafe di cho tinh ma con viet kaka

Quote Originally Posted by binhpm1987 View Post
    trời ơi nhóc mà chưa biết yêu,nhóc của anh TL mà

phanhieu
    Guest
    Lam_loi nhầm rùi!
    Nhok là của phanhieu đó... hehe
    Câu chuyện này cũng có hậu đấy chứ. Chuyện chàng trai bị HIV là bình thường mà... nhưng cuối cùng chàng trai đó vẫn có được tình yêu và hạnh phúc! Đấy là một kết thúc có hậu cho một cuộc đời, một tình yêu đấy chứ nhok nhỉ?
    Trời ơi! Không biết cô gái đó là ai nữa, nhok ơi....

@ binhpm1987: chàng trai bị bệnh nhưng đổi lại anh ta đã tìm được một tình yêu chân thành và cao thượng từ cô gái (đây là điều mà nhiều người đang tìm kiếm mà không được đấy Bình à ) Bị bệnh thì đã sao nào? Chẳng phải là cuộc đời chàng trai vẫn đầy ý nghĩa khi có cô gái bên cạnh sao

@ Lam_Loi: trời ơi Lam_Loi hiểu nhầm rùi... nhok là của NIEMTIN mà

@ phanhieu: phanhieu mún tìm một cô gái như thế à? Đăng tin tuyển người đi.. hehe.. nhưng có vẻ hơi khó à nha.. cố lên.. cố lên..

Quote Originally Posted by Lam_Loi View Post
    trời ơi nhóc mà chưa biết yêu,nhóc của anh TL mà
    điểm 10 cho lam_loi kaka
    tl biết mà,mỗi lam_loi là hiểu tâm tư tình cảm của nhoc thôi
    gửi nhoc: có gì đâu mà phải giải thích làm chi,nhoc với tl thế nào mọi người hiểu mà
    gửi hiếu: hiếu hư quá.
    Thêm một đêm trăng tròn,
    Lại thấy mình đang khuyết.

Page 1 of 2 12 LastLast