Page 3 of 3 FirstFirst 123
Results 21 to 27 of 27

Thread: Niềm tin tìm ở đâu?

Quote Originally Posted by nhóc phù thủy View Post
    Ơ.. kẻ nào dám lấy mất NIEMTIN của chị Bống vậy? Nói nhok nghe, nhok "xử" cho nè :144:

Nhok hiểu, niềm tin càng lớn thì khi mất đi nó càng khiến con người ta hụt hẫng hơn. Nhưng chị à, không ai muốn làm mất đi niềm tin người khác dành cho mình đâu, sẽ có 1 lí do nào đó, cố hiểu hơn một chút nữa để tâm trạng mình cũng nhẹ nhàng hơn!

Nhok biết, chị Bống của nhok giận mà nói thế thôi, chứ chị sẽ không bỏ mặc đâu vì chị Bống luôn mang những điều tốt đẹp cho những người xung quanh mà, chị heng!

P.s: Có chán thì bay vào SG 1 chuyến xem nào ^o^
    ùa 2 chị em vào đó bảo Song khoa xây cho cái miếu 2 cô
    Bạncùng gia đình đang lo lắng vì có người thân đang nghiện ma tuy phải không , hãy liên lạc với tôi, có thể tôi không giúp được gì nhiều, nhưng những gì tôi đã trải qua, tôi có thể giúp đc bạn, người thân của bạn, tìm được chút ánh sáng yahoo ninhtroc_7x....Facbook. (Ninh Tien Qhpa)
    .

@Nhok ác: Cũng đang muốn vào chơi với Nhok đây, vừa tránh được rét lại vừa được biết SG là thế nào, mỗi tội chưa kiếm đủ usd:22:
    Giờ chị cũng đang cố gắng bớt nghĩ đi một chút chơ đỡ nặng đầu Nhok ạ, chẳng tội gì phải tự làm khổ bản thân mình cả, Nhok nhỉ!? Cười lên cái cho đời nó tươi:146:
    @Cua: Có n người muốn vào miếu 2 cô mà không được đấy! Sao mấy anh xếp hàng vào miếu đông thế nhẩy! :28:

Sếp thì cho vào thôi đợi gì nữa:onion-headn-25:
    Bạncùng gia đình đang lo lắng vì có người thân đang nghiện ma tuy phải không , hãy liên lạc với tôi, có thể tôi không giúp được gì nhiều, nhưng những gì tôi đã trải qua, tôi có thể giúp đc bạn, người thân của bạn, tìm được chút ánh sáng yahoo ninhtroc_7x....Facbook. (Ninh Tien Qhpa)
    .

Quote Originally Posted by nhóc phù thủy View Post
    Hồi xưa bé, hỏi mẹ: "Mẹ ơi, niềm tin tìm ở đâu?"
    Mẹ béo lên má, cười ghì, và bảo: "Niềm tin lớn nhất là tin ở bản thân con"
    Lại hỏi mẹ: "Thế không được tin ai ngoài bản thân con à?"
    Mẹ béo mũi, trả lời: "Ừ thì, người con yêu thương cũng là một nơi để tìm đến niềm tin."
    Lại hỏi mẹ: "Thế yêu là thế nào?"
    Mẹ béo tai và nói: "Nhóc ranh"
    ...

Một lần đi học, hỏi cô: "Cô ơi, niềm tin tìm ở đâu?"
    Cô cốc vào đầu, cười khẽ, và bảo: "Niềm tin lớn nhất là tin ở bản thân em"
    Lại hỏi cô: "Thế không được tin ai nữa sao cô?"
    Cô cốc đầu lần hai, và bảo: "Ừ thì, những người em yêu thương, là những người em có thể tin tưởng."
    Lại hỏi cô: "Thế yêu là gì?"
    Cô khẽ vào tay, và bảo: "Làm kiểm đỉểm mai để lên bàn cô"
    ...

...
    Hỏi một người : "Ấy ơi, niềm tin tìm ở đâu"
    Người ấy trả lời: "Niềm tin ở trong bản thân cậu đấy"
    Lại hỏi tiếp: "Thế không tìm được ở bất cứ đâu nữa à?
    Ấy trả lời: "Có đấy"
    Lại hỏi: "Ở đâu vậy"
    Ấy cười khẽ, đưa tay ra và nói: "Đặt tay cậu vào đây, cậu sẽ tìm thấy."
    ...
    Ơ... cái bài này mình post lâu lắm gòi mờ... ai chèn thêm hình vô hay thía... hehe... nhìn vui quá!
    Hãy sống hết mình cho giây phút hiện tại.
    Hãy mang niềm vui đến cho những người xung quanh bạn.
    Hãy chia sẻ một chút may mắn của bạn cho những người khó khăn hơn.
    Hãy làm như vậy, bạn nhé!

Gieo niềm tin cuộc sống

♥♥ Gieo niềm tin cuộc sống !

♥Có những nỗi đau tưởng không bao giờ có thể nguôi ngoai...

♥Có những vết thương lòng chỉ tạm lắng xuống mà không thể nào thôi xót xa...

...
    ♥Có những phút giây chìm đắm trong bế tắc, tuyệt vọng mà nào biết ánh sáng đang le lói phía cuối con đường...

♥Cuộc sống vốn không bằng phẳng mà luôn chứa đựng những biến cố, bất hạnh bất ngờ. Cuộc sống là những chuỗi niềm vui - nỗi buồn, hạnh phúc - đau khổ, may mắn - bất hạnh nối tiếp nhau.

♥Cuộc sống vốn là như thế. Và có lẽ bất kỳ ai trong chúng ta đều đã từng một lần trải qua thất bại, đổ vỡ. Đứng trước những biến cố khó đó, một số người mau chóng bỏ cuộc, đầu hàng, mất niềm tin nhưng những người có bản lĩnh vẫn vững vàng vượt qua, bằng cách này hay cách khác vượt lên khỏi bóng đen của nghịch cảnh. Điều quan trọng chính là ở thái độ, cách nhìn của chúng ta về cuộc sống. Sau mỗi thất bị luôn là một kinh nghiệm quý báu, sau mỗi nỗi đau là thêm một lần trải nghiệm, trưởng thành.

♥"Đi đến tận cùng của nỗi buồn bạn sẽ gặp niềm vui" - câu nói nghe quen thuộc và tưởng chừng đơn giản đó, nếu ngẫm nghĩ sâu hơn, bạn sẽ khám phá ra một triết lý sống đầy tự tin và lạc quan. Chỉ có sự trải nghiệm và niềm tin mới giúp chúng ta bình tâm vượt qua mọi biến thiên của cuộc sống. Bởi rằng, lý do mạnh mẽ nhất để chúng ta tồn tại trong cuộc sống này là để trưởng thành, để cảm nhận, khám phá và tìm ra những giá trị, ý nghĩa đích thực của cuộc sống.

♥"Khi hướng về phía mặt trời, bóng tối sẽ khuất sau lưng" và "Khi đêm đến bạn sẽ thấy những vì sao" - Hãy luôn nhớ rằng niềm tin là thứ quý giá nhất cần giữ gìn trong cuộc sống.

(st)

Nguồn: hatgiongtamhon.info

Niềm tin ở đây
    .

Tay tìm tay níu tay

Em có biết vì sao lại có những kẻ hở giữa những ngón tay không? Đó là vì bàn tay nào cũng cần được lấp đầy bằng một bàn tay khác…

Nếu em hỏi tôi ý nghĩa của yêu thương, sao lại chỉ có thể đến qua đôi bàn tay, tôi có thể chứng minh với em, cái nắm tay còn nhiều ý nghĩa khác nữa.

Thuở bé khi em hứa với ai điều gì, em có nhớ về ngón út không? Lời hứa trẻ con mà thỉnh thoảng những người lớn thèm được bé lại vẫn hay chơi cùng nhau. Ta móc ngón áp út vào nhau, ta mỉm cười, bỗng giây phút đó ta thấy mình thật chân thành. Lời hứa dẫu có thực hiện được hay không, thì hành động nhỏ bé đó đưa ta quay về ta ngày bé thơ trước, nói được thì làm được, cố gắng hoàn thành lời hứa vì sợ chúng bạn “bo bo xì”.

Nếu anh ấy nắm tay em, nhưng lại chỉ nhẹ nắm cổ tay. Đó có lẽ là vì anh ấy sợ bàn tay thô ráp của mình sẽ làm đau những ngón tay mầm măng yếu đuối của em. Anh ấy không muốn làm em đau, dù là trong hành động nhỏ bé nhất. Nên cái nắm cổ tay đó, gần như là lời hứa sẽ bảo vệ em trên con đường mà cả hai sẽ cùng nhau đi tới…

Khi bạn bè đang trong một tình cảnh khó khăn, đau đớn. Bạn siết chặt tay bạn mình, cứ thế đứng cạnh bên trong im lặng. Cái siết tay như lời nói “Còn tôi ở đây, xin đừng lo lắng!”… Và cũng từ đó, ta biết lúc nào ta cũng có bạn bè bên cạnh, sẻ chia mọi đau buồn hay hạnh phúc, bằng một cái siết tay thật chặt những lúc chơi vơi.

Mẹ nắm chặt tay con, dắt con đến trường trong ngày đầu tiên đi học. Dáng con bé nhỏ, để nắm được tay con mẹ phải luôn cúi người thấp xuống. Cứ thế, những năm tháng học trò của con bắt đầu, cái nắm tay của mẹ là bằng chứng của sự bảo vệ lặng lẽ từ xa trong những năm tháng con tìm hiểu cuộc đời. Bé con của mẹ, sẽ lớn lên, nhưng không bao giờ quên con đã được đưa đến với thế giới này, học thêm nhiều kiến thức, trí khôn nhờ cái nắm tay của mẹ…

Ngày một người lớn trong nhà đến lúc phải lìa bỏ trần gian về cõi vĩnh hằng. Cái nắm tay của con cháu khi cạnh bên giường bệnh, như một lời đưa tiễn thật buồn. Nước mắt lúc này là dấu hiệu của sự bất lực trước thời gian, không yêu thương nào đủ sức níu giữ lại cả. Chỉ biết rằng, cái nắm tay giữa các thế hệ, là nhịp cầu truyền yêu thương từ đời này sang đời khác, là chứng minh cho những dạy dỗ, khuyên răn còn vẹn nguyên giá trị, dẫu ai đó phải đến lúc ra đi…

Cái níu tay trong ngày một người phải đi tìm mơ ước. Có thể những ngày còn nhau, không bao giờ một người dám thổ lộ điều gì. Chỉ đến lúc rời xa, hẹn ngày gặp lại, dù vẫn không nói gì nhưng cái níu tay đã nói hết tiếng lòng trong nhau. Rằng một người sẽ đi, và một người sẽ đợi, đợi mãi đến lúc được tương phùng…

Chúng ta chơi những trò chơi tập thể, lúc vui nhất là khi nắm tay nhau trong một câu hát kết đoàn. Chồng nắm chặt tay vợ khi cả hai cùng đón đứa con đầu lòng. Người yêu nhau nắm tay bình yên qua từng con phố. Anh thanh niên với màu áo xanh nắm tay cụ già dìu dắt qua đường…

Tất cả những an yên của cuộc sống này, đều đến với chúng ta qua hơi ấm bàn tay. Nhưng vì ta còn mãi e ngại những điều gì đó không hiểu rõ, mà đã lỡ mất nhiều lần những dịp cầm tay.

Tôi hay em, không bao giờ có thể sống một mình. Vì vậy trên con đường đời, chúng ta cần lắm những bàn tay để cùng đi tới. Người này chìa tay cho người kia lúc khổ sở, người này nắm tay dìu người kia khi vấp ngã… Chỉ cần em biết yêu thương, những cái nắm tay sẽ chợt có phép màu!

Tay tìm tay, rồi níu tay…

(Trích từ Tản văn "Tay tìm tay níu tay" - Hamlet Trương - NXB Tổng hợp TPHCM, 2013)

Page 3 of 3 FirstFirst 123