Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 19

Thread: Tôi chỉ muốn chết

Angry Tôi chỉ muốn chết

Tôi không biết bắt đầu câu chuyện từ đâu, có lẽ trước hết tóm tắt về gia đình tôi như sau: tôi sinh ra trong một gia đình khá giả, lại học khá giỏi nên sau khi ra trường nghiễm nhiên có việc làm khá tốt, là làm quản lý, cũng chính ở đây tôi gặp anh, anh là nhân viên cấp dưới, nhưng từ những sự quan tâm và những kĩ niệm bên nhau, tôi đã quyết định cưới anh bất chấp sự phản đối từ gia đình, bạn bè, vì anh có một quá khứ nghiện ngập chơi bời và cả gái gú ở đây. Nhưng tôi tin vì tình yêu vì niềm tin "không ai hoàn hảo cả và nếu không cho người khác một cơ hội, mình cũng sẽ mất cơ hội của chính mình".
    Sau đám cưới bố mẹ tôi cho chúng tôi nhà riêng (chúng tôi sống khác tỉnh với gia đình tôi, gia đình tôi không hề biết chuyện của anh). Anh tìm được công việc mới có vị trí cao, tôi chấp nhận làm nhân viên văn phòng để hàng ngày dành nhiều thời gian cho gia đình hơn. Chúng tôi có nhà cửa, có xe xịn (SH), có công việc chức vụ, lương đủ sống dư dả.
    Vậy mà một ngày kia sự thật đến quá bất ngờ và quá sốc với tôi, hóa ra bấy lâu nay anh vẫn nghiện, và bao nhiêu tiền cũng ko đủ, mà tôi quá tin rằng do anh làm ăn khó khăn, anh sẵn sàng để vợ nhịn đói, từ một tiểu thư, tôi cả năm không mua áo mặc, ko dám ra ăn nhà hàng, thường xuyên nhịn ăn sáng, ăn trưa mì gói để lo cho chồng.
    Nhưng cũng chưa thấm tháp gì, anh vay mượn nợ nần khắp nơi để tôi phải gánh, nhẫn cưới 2 vợ chồng anh cũng đem bán, hàng ngày về nhà anh chỉ nằm vật vờ hút thuốc, cáu gắt, chẳng muốn vợ đụng vào người, tôi mệt mỏi, tàn tạ từng ngày khi chứng kiến cuộc sống trôi đi như vậy.
    Tôi hăm dọa li hôn thì anh năn nỉ cho tự cai, nhưng rồi được 1 tuần lại trốn đi, lại tìm mọi cách để có tiền.
    Có thể mọi người thấy bình thường, nhưng từ nhỏ đến lớn tôi chưa tiếp xúc người nghiện bao giờ, tôi không hiểu gì, tôi bị sốc vì chồng mình thay đổi chóng mặt, nhân cách tha hóa, sống dối trá và mất khả năng tập trung làm việc. Tôi càng thất vọng vỉ anh thừa biết để có cuộc hôn nhân này tôi chấp nhận vượt qua gia đình, đấu tranh với bạn bè dư luận, từ bỏ việc làm, sống nghiêm túc và tiết kiệm, nhưng anh cũng vẫn đạp đổ hết tất cả.
    Giờ anh đã đi cai, nhưng chỉ 1 tháng, sau này về khả năng tái nghiện càng cao, vì bạn bè xấu và bọn bán hàng nghĩ chúng tôi giàu có nên suốt ngày bám riết, rồi thì anh đã cai đi cai lại 4,5 lần mà cũng vẫn tái nghiện.
    Tôi quá mệt mỏi, nhiều lúc chỉ muốn tìm đến cái chết , nếu chết mà giúp anh tỉnh ngộ tôi cũng cam lòng, giờ đi làm tôi vẫn phải cố vì nợ nần quá nhiều, một mình tôi sống trong căn nhà trống rỗng, xe cũng đã bán, nhà chẳng còn gì. Anh cũng đã mất việc, bạn bè thì xa lánh dèm pha.
    Tôi muốn ly hôn, muốn bỏ đi thật xa làm lại từ đầu, vì ba má tôi biết sẽ lên tăng sông mất vì ông bà đã gần 70 tuổi rồi và gia đình hết sức gia giáo trí thức (từ nhỏ anh em tôi đã học hành thành đạt và chưa biết chơi bời ngày nào). Tôi muốn cứu mình, cứu gia đình mình nhưng liệu làm vậy có quá tàn nhẫn với chồng tôi không?
    Xin mọi người cho tôi một lời khuyên chứ sống như hiện nay tôi chỉ muốn chết đi cho xong.

Chẳng biết phải nói với chị thế nào cả, nhưng hoàn cảnh của em cũng gần giống chị chỉ có điều hiện thực của chị lúc này đáng buồn hơn em. Dù sao chồng em giờ cũng đang cố gắng từ bỏ.
    NHưng chị ah dù thế nào chị cũng đừng nghĩ tới chết, em nhiều lần đau khổ, nhưng chưa bao giờ em nghĩ đến con đường cùng đó, vì còn bố mẹ sinh ra mình nữa, bố mẹ em cũng k biết hoàn cảnh chồng em thế, cũng ở xa. Bố mẹ cả đời vì mình nuôi mìn ăn học. Bản thân mình cũng mất bao công học hành tội gì việc gì mình phải tìm đến con đường cụt đó.
    Hồi em có bầu anh ấy bỏ đi chơi đêm, em gọi điện nói luôn chừng nào anh k về chừng đó em k ăn, em nhịn đói đợi bằng được anh ấy về với hy vọng là vì con, anh ấy về sớm, vừa khóc vừa tủi cho mình cho con mình, nhiều lần thế nhưng k lần nào em nghĩ đến chết cả. Chị cũng thế hãy từ bỏ suy nghĩ đó đi. Nếu chị còn yêu anh ấy, còn muốn níu kéo cuộc hôn nhân này thì chị hãy cố gắng kết hợp với gia đình anh ấy tìm biện pháp cai cho anh ấy,rồi chị và a ay hãy chuyển chỗ ở đi thì bọn kia k bám anh ấy được nữa, chị có trình độ mà đâu sợ k xin được công việc.
    Còn anh giờ với chị all là con số 0, k yêu k muốn sống cùng k muốn cố gắng nữa thì chị tự quyết định cho mình 1 cuộc sống mới. Nhưng dù quyết định thế nào chị cũng phải nghĩ rằng mình k được huỷ hoại mình, vì mình vì bố mẹ sinh ra mình.
    Chúc chị sáng suốt và sẽ có những quyết định đúng đắn cung như 1 tương lai sáng lạng hơn.
    Chị em mình cùng cố gắng nhé!

Có gì không phải thì mong chị bỏ qua cho.

"Tôi quá mệt mỏi, nhiều lúc chỉ muốn tìm đến cái chết , nếu chết mà giúp anh tỉnh ngộ tôi cũng cam lòng" - người này có còn xứng để chị hy sinh như thế, công lao cha mẹ nuôi nấng, sự nghiệp, ... chị đã vì anh ấy mà từ bỏ nhiều thứ thì chẳng có lí do gì chị phải hy sinh gì nữa hết.

"Tôi muốn cứu mình, cứu gia đình mình nhưng liệu làm vậy có quá tàn nhẫn với chồng tôi không?
    Xin mọi người cho tôi một lời khuyên chứ sống như hiện nay tôi chỉ muốn chết đi cho xong" - chắc chị là người khá tình cảm, sống tình nghĩa nên đây là điểm yếu của chị, chị phải kiên quyết thì anh ấy may ra mới nhìn thấy cái sai của mình, chị nhẹ dạ nên anh ấy cứ cai rồi lại nghiện. DTT khuyên chị nếu muốn cứu vãn tình thế thì chị phải kiên quyết hoặc là cứ để chuyện này tái diễn.

Đó chỉ là ý kiến cá nhân thôi, còn như thế nào thì chị quyết định
    Sẽ chẳng có vinh quang nào cho kẻ chỉ sống bằng vinh quang của ngày hôm qua.

Niềm tin vào cuộc sống

Chào chị đọc bài viết của chị em hiểu một phần nào những suy nghĩ của chị,em cũng như chị và nhiều người tham gia vào trong diễn dàn này,e cũng đang yêu và sẽ cưới một người đã từng nghiện chị ah, em cũng bỏ qua tất cả dự luận của xã hội,ý kiến của gia đình và bạn bè, vì có lẽ ở dâu cũng thế chị ah, người ta luôn nói nghiện rất khó cai,nhưng không có nghĩa là không cai được nhiều người vẫn thành công mà chị,người yêu em đã từng cai và twfng tái lại nhiều lần và lần này được lâu nhất hơn 1 năm rồi anh không sử dụng MT nữa,anh cũng đang uống thuốc chống tái như nhiều người vẫn uống,chồng chị đã dùng nhiều biện pháp cai nghiện chua?chị hãy giúp anh ấy một lần nữa đi chị,vẫn biết là rất khó khăn nhưng không có nghĩa là không thành công chị ah,e cũng thế điều em có duy nhất là niềm tin vào anh ấy và niềm tin vào cuộc sống,em vẫn luôn nghĩ tới trường hợp xấu nhất có thể xẩy ra,và em vẫn sẽ cố gắng trên con đường mà em đã chọn vẫn biết dù nó không bằng phẳng như những con đường khác,chị ạh,chết thì dễ sống tốt mới là khó. Cũng có thể em chưa bước vào cuộc sống gia đình như các chị cách nhìn và cách nghĩ của em còn đơn giản nhưng dù sao em vẫn chúc chị sẽ tìm được niềm tin trong cuộc sống.Chết thì mình thật ích kỷ vì mình chỉ mong mình thoát khỏi bế tắc mà không nghĩ tới những người thân yêu của mình họ sẽ ra sao khi mình như thế,

Thật sự khi đọc những dòng tâm sự của chị em cảm thấy rất xúc động.Theo như chị kể thì chị đã hy sinh vì anh ấy quá nhều cho nên bây giờ chị thử cố gắng giúp anh ấy vượt qua lần này nữa xem sao?!(vì anh ấy mà cũng vì con đường mà chị đã chọn...).Đừng vội nản lòng với những người nghiện MT chị à(chính em cũng từng nghiện MT như anh ấy...!)Vì muốn từ bỏ được MT là cả một quá trình dài...

Theo em chị nên đặt thẳng vấn đề với anh ấy " giữa chị và MT thì anh ấy phải chọn một"
    Có thể chị tạm sống xa anh ấy 1 thời gian,để 1 phần chị cảm thấy đỡ đau buồn khi thấy anh ấy như vậy và cũng để cho anh ấy có thời gian mà suy nghĩ về những gì anh ấy đã gây ra cho chị...( nhớ dặn anh ấy rằng: mình tạm xa nhau đến khi nào anh biết anh cần ai, em và MT?)

Theo em thì chị nên kiên nhẫn theo kiểu mưa dầm thấm lâu chị à, chứ ngày 1 ngày 2 không giải giải quyết được vấn đề gì đâu...

Em không kinh nghiệm lắm nhưng cũng đã từng nghiện nên em hiểu được tâm lý của anh ấy...và trên đây cũng chỉ là ý kiếng riêng của em thôi nha...

P/S: chúc chị sớm tìm lại được con người thật của anh ấy và mong chị có nhiều hạnh phúc...

Lightbulb

Đọc đươc những dòng tâm sự của Bạn, Tôi thấy sao giống cuộc sống của gia đình mình đến vậy. Nhưng theo hương ngược lại, Tôi mắc nghiện đã 10 năm và vợ tôi là người con gái mà tôi yêu quý nhất. vợ tôi đã dùng mọi biên pháp để cai cho tôi: Đi vao SG cai(tôi người Bắc), cai tại nhà, uông đủ loại thuốc thậm chí co lần cô ấy con tử tử vài tôi nửa. Nhưng tôi nghiên vẫn hoàn nghiện- nói thế Bạn lai bi quan- Ban biết không nghiên nó ghe ghớm lắm. và lần này cô ấy bảo: em cho anh 1 năm chúng mình sống ly thân, nếu sau 1 năm anh còn nghiện thì chúng mình chia tay. vì yêu cô ấy tôi cũng thấy sợ và quyết định cai và cuộc sống còn dài mà. trên đây là gợi ý của tôi Bạn xem thế nào, hay cho anh ấy một cơ hội nhưng nếu k được thì ban nên chia tay thì hơn néu anh ấy vẫn k cai được thì bạn nên ly hôn vì bạn còn cuộc sống của chính bạn nữa.
    Chúc bạn nghị lực vượt qua khó khăn này.

Bỏ cai suy nghĩ tìm đến cái chết đi bạn nó kg giải quyết 1 vấn đề gì cả.
    theo mình bạn có 2 con đường:
    dừng mọi chuyện ở đây tìm cho mình 1 cuộc sống 1 con đường mới,nghĩa là đầu hàng những gì mình đã tin và hy vọng lúc đầu,cái này mình thấy kg hợp lý và rất khó làm được như vậy,vì đã là vợ chồng với nhau rồi.
    hoặc bạn bình tĩnh,suy nghĩ lại mọi vấn đề xem nguyên nhân ở đâu,tiếp theo lên làm gì,theo mình giờ anh ý đang cai lúc này chính là lúc anh ý rất cần có sự quan tâm và động viên của bạn và có lẽ anh ý cũng có được 1 khoảng thời gian để nhìn nhận lại bản thân và những việc anh ý đã làm.
    đúng như bạn nói đi cai về rất dễ tái nghiện vì sao lại vậy?vì khi 1 người đi cai về họ khó hoà nhập xã hội ngay được cảm thấy hụt hẫng mất tự tịn vào bản thân, chính lúc đó bạn mới là người quyết định anh ý có tái lại kg.
    mình nghĩ nếu biết kết hợp tình yêu thương với khoa học để cai nghiện thì khả năng tái nghiện của chồng bạn sẽ rất thấp.ngay khi anh ý đi cai về bạn cho anh ý uống thuốc chống tái ngay và có sự quan tâm đúng mức mình tin chồng bạn sẽ vượt qua được cám dỗ của mà tuý với bạn bè mang lại.
    cầu chúc những điều tốt lành sẽ đến với vợ chồng bạn đừng bao gờ đầu hàng bạn nhé.
    Thêm một đêm trăng tròn,
    Lại thấy mình đang khuyết.

Hiện tại chồng bạn đang đi cai, bạn sợ là sau khi anh ấy về sẽ tái nghiện lại đúng ko ? MT rất khó từ bỏ nó nếu không kiên quyết. Thật sự là không cần thiết gia cảnh giàu hay nghèo mà bọn mua bán nó lôi kẹo. Nếu quyết tâm cao thì không ai có thể lay chuyển đc chồng bạn. Theo mình khuyên, nếu bạn còn thương chồng mình, còn muốn giữ hạnh phúc gia đình thì khi bạn đi thăm anh ta, bạn yêu cầu chồng mình sau khi về nên uống thuốc chống tái 1 thời gian ( theo mình biết thì ai ai đi cai về cung chỉ 1 thời gian là có thể tái nghiện lại ). Nếu chồng bạn chấp nhận uống thuốc thì bạn cũng có thể cho anh ấy 1 cơ hội nữa ( với đk là bạn sẽ tự tay đưa và kiểm tra cách uống thuốc của chồng mình, đảm bảo là viên thuốc đó đc uống ). Có thể là chồng bạn sẽ không chấp nhận uống thuốc vì nói đã cai đc thời gian rồi uống thuốc không cần thiết, lúc đó bạn nên kiên quyết với anh ấy. Đó là ý kiến cá nhân mình. Chúc bạn sẽ tìm đc lại người chồng lúc trước của mình
    Không có việc gì khó - Chỉ sợ lòng không bền

Không có gì là không thể nếu ta có ý chí và lòng kiên quyết

phanhieu
    Guest
    Đọc bài của ngaybuon và các ý kiến của cả nhà... phanhieu không biết nên nói gì nữa.

Thực sự thì mình cũng đã từng dính vào MT và hiểu được nỗi đau mà những người thân yêu phải chịu đựng hàng ngày, hàng giờ...

Đó là một nỗi đau dai dẳng và vô cùng khó chịu... bởi niềm tin liên tục bị tổn thương và nhiều lúc cái chết ám ảnh như một lối giải thoát duy nhất cho bản thân mình!!

Nhưng cuộc sống thì luôn luôn đáng trân trọng, ngaybuon ah! Bạn là một người dũng cảm và rất bao dung khi chấp nhận quá khứ của anh ý, để đi theo tiếng gọi trái tim mình.... phanhieu rất cảm kích điều mà bạn đã làm đấy!!

Vậy thì bạn hãy cố gắng khuyên nhủ, cho anh ấy một cơ hội như các bạn trong dd đã nói, cho anh ấy lựa chọn cai và uống thuốc chống tái...

Mình tin vợ chồng bạn sẽ chiến thắng và vượt qua giai đoạn khó khăn này... và nếu số phận không dành may mắn cho bạn thì bạn vẫn tự hào rằng mình đã sống hết mình vì tình yêu, vì tình nghĩa vợ chồng.... và khi đó bạn sẽ tự tìm thấy cho mình một lối đi để có được hạnh phúc mà bạn đáng được nhận từ cuộc đời....

Mong tin vợ chồng bạn!

Thân

Tất cả những lời khuyên dành cho chị trong topic này đều rất hữu ích.. mọi người là người trong cuộc.. mọi người hiểu nỗi tuyệt vọng mà chị đang phải chịu đựng lúc này.. vì vậy nhok mong chị hãy quay lại dd.. đọc những dòng này.. và cùng chia sẻ với mọi người để tìm cho mình một cách giải quyết vấn đề đúng đắn nhất.

Nhok nói thẳng chị đừng buồn nhé.. chết đi lúc này không phải là giải pháp tốt cho chị đâu.. chị đang buông xuôi.. đang chạy trốn.. đang không dám đối diện.. nên mới nghĩ đến vấn đề đó. Cách tốt nhất bây giờ là hãy bình tâm lại để suy nghĩ (những điều mà mọi người đã nói với chị ở trên) rồi sau đó đưa ra một quyết định sáng suốt.. kèm theo đó là sự cố gắng và lòng quyết tâm chị nhé..

Hy vọng chị sẽ giúp được anh ấy và tìm lại được một gia đình hạnh phúc cho mình.
    Hãy sống hết mình cho giây phút hiện tại.
    Hãy mang niềm vui đến cho những người xung quanh bạn.
    Hãy chia sẻ một chút may mắn của bạn cho những người khó khăn hơn.
    Hãy làm như vậy, bạn nhé!

Page 1 of 2 12 LastLast