Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 19

Thread: bỏ thuốc lá trong vòng 48 tiếng đồng hồ

Access_banned
    Guest
    Thực hành bỏ thuốc lá chỉ trong 48-72 giờ

Là người hút thuốc lá với lượng một gói một ngày và kéo dài ngót 10 năm, nay tôi đã từ bỏ được thuốc lá và muốn truyền lại chút kinh nghiệm của mình, với mong muốn điều này sẽ giúp ích phần nào cho các bạn.

Trước hết bạn cần xác định rõ mình có ý định bỏ thuốc chưa. Nếu câu trả lời là có thì phải quyết tâm bỏ ngay, không chần trừ đợi hút nốt gói này hay hút nốt tuần này; vì nếu như vậy bạn sẽ chẳng bao giờ bỏ được thuốc.

Chọn thời điểm thích hợp để thực hiện ý định là một trong những yếu tố quyết định sự thành công. Thứ sáu là thời điểm tốt vì bạn có thêm hai ngày nghỉ cuối tuần. Chỉ giữ lại 2 điếu thuốc cho ngày thứ sáu. Sau đây là lịch trình cai thuốc:

1. Thứ sáu

Buổi sáng, khi chưa dùng bữa điểm tâm, hãy hút một điếu. Cố gắng chờ đến trưa, trước bữa ăn mới hút điếu còn lại, rồi vứt bỏ hộp diêm. Bữa tối là thời điểm quyết định cho sự thành công của bạn. Các cơn thèm thuốc ập đến và bạn sẽ chẳng lúc nào rời bỏ ý nghĩ đi kiếm một điếu thuốc. Hãy tìm một người bạn không hút thuốc để trò chuyện. Nếu cảm thấy thèm thuốc thì hãy vừa nói chuyện vừa day huyệt Hợp cốc (nằm giữa ngón tay cái và ngón trỏ). Đi ngủ sớm hơn thường lệ.

2. Thứ bảy

Vượt qua được các cơn nghiện của tối hôm trước là cơ bản bạn đã cắt được cơn nghiện. Lúc này, trong đầu sẽ xuất hiện các câu hỏi: "Tại sao lại phải bỏ thuốc? Bỏ thuốc để làm gì?". Bạn cũng bắt đầu tưởng tượng: "Sẽ sảng khoái biết mấy nếu được hút một điếu thuốc vào lúc này". Hãy gạt bỏ ngay ý nghĩ đó vì cảm giác sau khi hút thuốc bạn đã biết quá đủ, trong khi cảm giác thèm được hút thuốc bạn lại chưa bao giờ có; hãy cảm thấy thích thú với cảm giác mới này. Chú ý, vào ngày này bạn cần nghỉ ngơi, không làm việc và không suy nghĩ nhiều; còn cả chuỗi ngày dài tiếp theo cho những việc đó. Không dùng bia rượu và cà phê, đi ngủ sớm hơn thường lệ.

3. Chủ nhật

Lúc tỉnh dậy, bạn sẽ có cảm giác tỉnh táo và sảng khoái vô cùng vì không còn lệ thuộc vào thuốc lá nữa. Bạn thấy bỏ thuốc dễ ợt và lại bắt đầu có ý nghĩ để bỏ thuốc vào dịp khác, thậm chí còn hứng chí muốn tự thưởng cho mình một gói thuốc vì đã vượt qua được bản thân - điều tưởng như không thể. Hãy từ bỏ ngay ý định đó.

Bạn sẽ lại tự hỏi: "Ta bỏ thuốc để làm gì"? Vì tiền ư? Chưa thuyết phục; Vì sức khỏe ư? Hiện tại chưa biết... Về phần mình, tôi tự nhủ: "Mình muốn được cảm nhận sự thích thú của cơn thèm hút hơn là được hút. Hãy tìm để thưởng thức cái cảm giác tự do từ việc bỏ hút thuốc". Buổi tối, trước khi đi ngủ, đừng quên viết ra những việc bạn đã làm khi bỏ thuốc để truyền đạt lại cho bạn bè.

4. Thứ hai

Đi làm việc bình thường. Bạn đã hoàn toàn từ bỏ thói quen hút thuốc, không còn một tí cảm giác thèm thuốc nào nữa. Thay vào đó là cảm giác vui sướng như người được trả tự do. Đầu óc bạn hoàn toàn tỉnh táo, minh mẫn; cộng thêm sự hưng phấn vì đã vượt qua chính mình. Trong những ngày tiếp theo, hãy giữ vững quyết tâm bỏ thuốc vì mục đích mà bạn đã đề ra.

Xin đừng quên kể lại những gì bạn đã vượt qua cho tôi theo địa chỉ tqtuan09@yahoo.com. Chúc các bạn thành công và vui vẻ đón một mùa xuân mới, với một cảm giác mới "tỉnh táo và sảng khoái" khi không còn là nô lệ của thuốc lá.

Wink

bốp bốp bốp...
    Hoan hô QH!
    CMA đã từng thấy nhiều ngừơi muốn bỏ thuốc nhưng lại ko thành! Mong bài post này mang lại điều bổ ích cho mọi người!

I don't believe what people say.
    I believe what they do.

Access_banned
    Guest
    CMA nên khuyên thằng cha chồng hờ của CMA đó , thằng cha đó mà hút thuốc thì đến nỗi óng khói trên nốc nhà cũng cháy luôn

Wink

Originally posted by adminquochuy@Mar 28 2003, 04:36 PM
    CMA nên khuyên thằng cha chồng hờ của CMA đó , thằng cha đó mà hút thuốc thì đến nỗi óng khói trên nốc nhà cũng cháy luôn
    ủa, BT biết hút thuốc hỉ? Dzậy mè CMA đâu bít đâu? Mỗi lần gặp ổng, thấy ổng lành như nai à!

I believe what they do.

xạo CMA o canada cò BT o VN thì lèm seo mà gặp mặt được và BT nhà ta có tuyệt chiu giả nai hay lém.
    Còn bỏ thuốc lá trong vòng 48 tiếng hả Huy?Tui thì kô tin và cũng kô thèm là thử theo cách của Huy đâu
    Hút thuốc lá có hai sức khoẻ
    Này bạn ơi xin nhớ cho rằng
    Dù đường đời vạn nẻo về đâu
    Cuộc đời mình là bụi cát xa xôi
    Thế gian này chẳng phải riêng ta

Wink

trùi, hùi ở VN, CMA cũng đi uống nước dzài lần dzới Bt mờ. Híc, kêu tui sẹo hỉ?

I believe what they do.

sorry CBTĐ kô bít me`

Wink

dzậy chứ CBTĐ có hút thuốc ko dzậy? :rolleyes: Chắc lè ko nhỉ?

I believe what they do.

chắc là như vậy đó CMA

bihanh20
    Guest
    ah!lâu wá rồi không chat với bạn adminquochuy hôm nay lang thang trên đây thì thấy bài post này của adminQH cũng hay đấy .mình đã thử bõ thuốc 1 lần trong thời gian khoảng 1 năm khi minh còn ở sing.nhưng lúc đó là vì có người ép buộc mình bõ .khi về vn mình đã không ngần ngại mua ngay 1 bao thuốc tại fi trường TSN .hìhìhì!hút 1 hơi vào thấy đắng ngét vì là 3 số vn mà .hừ !bực mình thật ở fi trường kô bán thuốc ngoại thế là mình biếu luôn cho ôngtaxi driver.sau đó mình ra nguyễn Huệ tậu về mấy gói manlboro menthol (my favorite tobacco).thế là hết cả 1 công trình của người đã bỏ công ra bắt mình cai thuốc.mình hút lại mà cứ như hút bù 1 năm chưa hút .nhưng fải công nhận cai thuốc xong lúc đó ăn thấy ngon kinh khủng và an không bao giờ ngưng (kẹo là chủ yếu) mập ra ngay tức khắc chỉ sau vài tháng bỏ thuốc . nhưng bây giờ QH khuyên bỏ thuốc thì thấy cũng tốt vì thế giới bây gìơ đâu có khuyến khích chuyện hút thuốc . nghĩ kĩ lại bõ thuốc thì cũng buồn nhưng buồn thì thiếu gí chuyện để làm fải kô ? các bạn thử hình dung xem sau khi bõ thuốc vừa đuợc cảm giác tự do như QH đã nói vả lại vừa đỡ tốn tìên ngu và sẽ mập ra . nói chung là body sẽ đẹp hơn ,biết đâu khi đó lọt vào được mắt xanh của cô nàng dễ thương nào thì sẽ kô còn fải sống cô đơn nữa rồi . hìhìhì!mình sẽ thử bõ thuốc thêm 1 lần nữa coi sao . các bạn trong diễn đàn này cũng thử 1 lần xem sao nhe' . chúng ta sẽ cùng nhau bõ thuốc .

Page 1 of 2 12 LastLast