Page 2 of 3 FirstFirst 123 LastLast
Results 11 to 20 of 21

Thread: tâm lí người nhiễm

Mình có một vài thắc mắc muốn hỏi các bạn!
    Hôm ấy đang ngồi trò chuyện cùng một vài anh học viên làng Nghề Q5.
    Mình thấy có một anh ngồi riêng ra, ko trò chuyện cùng ai. Mình đã chủ động đến trò chuyện với anh ấy. Nhưng anh ấy chỉ nghe chứ ko nói. Sau một hồi gặng hỏi anh ấy nói với mình" anh đang bị lao nên ko dám trò chuyện với ai" Mình nghe xong có hơi lo nhưng mình đã nói với anh ấy " anh yên tâm em ko sao đâu" rồi mình và anh ấy trò chuyện thật lâu. Nhưng những ngày sau anh ấy tự nhiên thay đổi. Ko trò chuyện cùng bất cứ ai đã đành. Đằng này thấy mình anh ấy vội đi vào giường giả đò ngủ. ___Mình thắc mắc mãi ko biết mình đã làm gì sai? Mình muốn hỏi tâm lí người nhiễm HIV có thường có những hành động như vậy ko? và làm cách nào để giúp anh ấy ko?___
    <marquee behavior='alternate'>QUÀ TẶNG LÀ HIỆN TẠI
    KHÔNG PHẢI LÀ QUÁ KHỨ
    CŨNG KHÔNG LÀ TƯƠNG LAI
    QUÀ TẶNG LÀ GIÂY PHÚT ĐANG DIỄN RA&#33;

QUÀ TẶNG LÀ NGAY LÚC NÀY ĐÂY&#33;&#33;
    </marquee>

Gửi ChieuSGBuon &#33;&#33;&#33;
    khi đọc những dòng bạn viết, mình đã nghĩ đến một người... Bạn có biết rằng người bị nhiễm buồn và đau khổ ... nhưng những người yêu quý bạn có khi cũng đau khổ không kém đâu...
    Mình không thể nói rằng mình hiểu cảm giác đó ... nhưng cảm giác sợ mất đi người mà mình yêu quý ... cảm giác đó không thể nói và ...cũng không thể diễn đạt được. Đó là cái gì đó nghèn nghẹn ở trong lòng ...là tiếng khóc nức nở về đêm khi nghĩ rằng sẽ có một ai đó... ngay ngày mai thôi ...có thể sẽ vĩnh viễn không còn nữa ... sẽ đi xa vĩnh viễn...

Bạn có biết không? Mùa hè vừa qua, mình đã có dịp đến, tiếp xúc với các anh học viên ở Làng nghề quận 5. Vốn trước đây, mình cũng không thích tiếp xúc với những người nghiện và nhiễm HIV. ( mình nói vậy, bạn đừng buồn nha &#33;&#33;&#33; ). Nhưng... những lo sợ đó lại chính là động lực giúp mình cố gắng trong những ngày hè khó quên đó. Giờ đây, với nhịp sống hối hả nơi thành phố, mình cũng chẳng có thời gian để nhớ về Làng nghề...nhớ về những người mà chỉ sau 7 ngày, mình đã coi như người thân của mình.
    Biết rằng khóc và nhớ cũng chẳng giúp ích gì cho quá khứ... mình đã cố gắng hơn ...
    "Hãy sống như ngày mai mình sẽ chết"
    ... dĩ nhiên nói thì rất dễ... nhưng đã có người hiểu và làm theo câu nói đó... mình hi vọng bạn cũng vậy... hãy cố gắng khi còn có thể... hãy cố gắng vì những người yêu thương bạn, SG nhé &#33;&#33;&#33;

Vui để sống, sống đời đáng sống ...

bupbe_m&m
    Guest
    Mình không hiểu sao mọi người lại nhìn những người nghiện và những ngưòi nhiễm bằng con mắt đáng sợ đến thế
    Mình biết có những người , ngoài miệng thì noi là " tôi không phân biệt đối xử " vậy mà trong thâm tâm họ......
    Tại sao lại như vậy nhi?
    Mình không biết là họ có bao giờ thử đặt mình va`o hoa`n cảnh của những người nhiễm không ?
    Họ sẽ có cảm nhận gi` khi bi đối xử nhu vay ?>
    tại sao nhi?

bupbe_m&m ơi&#33;
    Mình đọc bài của bạn, mình nghĩ có khi nào người anh ( đã nhiễm HIV mà mình đã đề cập trong chủ đề này) cũng nghĩ như bạn và cho rằng Xuân chỉ là người " trót lưỡi đầu môi" hay ko?
    Nếu như anh ấy nghĩ như vậy thì oan ức cho Xuân vô cùng&#33; Xuân ko phải là người như anh ấy nghĩ (nếu điều suy đoán của mình là thật) đâu.
    Bây giờ mình phải làm gì đây. Đó là điều mà mình lo nhất&#33; Mình thật lòng xem anh ấy như người anh của mình cũng như những người anh khác mà mình đã làm quen trên làng nghề. Mình mà có chút phân biệt đối xử thì mình chết mất. Mình mong là anh ấy ko nghĩ như bupbe_m&m. Nhưng nếu anh ấy ko nghĩ như vậy thì hành động của anh ấy là sao mình ko hiểu? AI GIÚP MÌNH VỚI...

NỖI OAN NÀY BIẾT NGÕ CÙNG AI, AI LÀ NGƯỜI HIỂU MÌNH?????
    KHÔNG PHẢI LÀ QUÁ KHỨ
    CŨNG KHÔNG LÀ TƯƠNG LAI

</marquee>

bupbe_m&m
    Guest
    Originally posted by xuanyeuthuong@Oct 4 2004, 06:33 AM
    Mình có một vài thắc mắc muốn hỏi các bạn&#33;
    Hôm ấy đang ngồi trò chuyện cùng một vài anh học viên làng Nghề Q5.
    Mình thấy có một anh ngồi riêng ra, ko trò chuyện cùng ai. Mình đã chủ động đến trò chuyện với anh ấy. Nhưng anh ấy chỉ nghe chứ ko nói. Sau một hồi gặng hỏi anh ấy nói với mình" anh đang bị lao nên ko dám trò chuyện với ai" Mình nghe xong có hơi lo nhưng mình đã nói với anh ấy " anh yên tâm em ko sao đâu" rồi mình và anh ấy trò chuyện thật lâu. Nhưng những ngày sau anh ấy tự nhiên thay đổi. Ko trò chuyện cùng bất cứ ai đã đành. Đằng này thấy mình anh ấy vội đi vào giường giả đò ngủ. ___Mình thắc mắc mãi ko biết mình đã làm gì sai? Mình muốn hỏi tâm lí người nhiễm HIV có thường có những hành động như vậy ko? và làm cách nào để giúp anh ấy ko?___
    [snapback]30253[/snapback]
    Gửi về Xuânyêuthương &#33;&#33;&#33;&#33;
    Xuân biết không &#33; bài viết vừa rồi của mình không ám chỉ đến Xuân và người bạn của Xuân đâu &#33;&#33;&#33;mình chỉ vô tình nói lên những bức xúc mà mình gặp phải trong cuộc sống mà thôi &#33;&#33;&#33;&#33; những điều mà ai cũng thấy mà không sao xóa bỏ được &#33;
    Xuân thân &#33; riêng chuyện của bạn và anh Y - mình xin được phép gọi như vậy , xuân nhé- mình có vài ý kiến nhỏ như vầy
    Theo mình nghĩ , anh Y tránh mặt Xuân không phải vì bạn làm sai điều gì đâu bạn ạ&#33;có lẽ , anh ấy tránh mặt Xuân vì anh ấy nghĩ rằng như vậy tốt cho cả bạn và cho cả anh ấy nữa &#33; Anh ấy sợ rằng một ngày nào đó , mọi chuyện vượt qua khỏi sự kiểm soát của hai người thì sẽ như thế nào, vì tình cảm là một chuyện không nói trước được , mà những người đã nhiểm aids thì biết trước tương lai mình như thế nào rồi &#33;&#33;&#33;&#33;&#33;&#33;Và điều cuối cùng , theo mình nghĩ , anh ấy muốn giữ lại trong Xuân hình ảnh của người con trai khỏe mạnh mà Xuân đã gặp , chứ không phải hình ảnh của một con người bệnh tật ra đi vì aids
    Bây giờ , mình thật sự cũng không biết khuyên Xuân nên làm thế nào nữa&#33;
    Nhưng mình nghĩ , sự chân thành của Xuân sẽ kéo anh ấy ra khỏi bức tường thành mà anh ấy vừa xây .
    Chúc Xuân hạnh phúc và cầu mong cho tình bạn của hai người đẹp mãi

Bupbe_m&m ơi&#33;
    Xuân rất cảm ơn những lời khuyên và lời giải thích của bạn. Xuân đã nhẹ đi phần nào thắc mắc. Nhưng mong là anh ấy sẽ khỏe. Mình có gửi thư cho anh ấy & cả các anh ở nơi đó. Nhưng lâu rồi gần 2 tháng mà ko nhận được thư hồi âm gì cả?
    Xuân sợ anh ấy vẫn còn giữ khoảng cách với Xuân ( trong chừng mực nào đó). Xuân có gọi điện lên hỏi thăm các anh thì rất mừng là các anh vẫn khỏe. Mình mong các anh ấy vẫn khỏe. Cái cây các anh tặng mình làm kỹ niệm giờ đã cao hơn rồi. Chậu xương rồng ấy mình quý nó vô cùng.
    Mình rất vui khi làm quen bạn đó bupbe ạ&#33; Mình chúc bạn luôn vui. À 17/10 này diễn đàn có tổ chức buổi họp (giao lưu thôi). Bupbe có đi ko vậy? Mình thì sốt ruột quá. Mong cho ngày ấy tới mau để gặp các bạn nữa. HI....HI
    KHÔNG PHẢI LÀ QUÁ KHỨ
    CŨNG KHÔNG LÀ TƯƠNG LAI

</marquee>

Mình chưa biết cảm giác nhiễm HIV là thế nào,chưa biết những cơn vật vã vì nghiện là thế nào.Nhưng mình cảm nhận và thông cảm trước nỗi đau của họ.Sống là cả một vấn đế,nhưng đối với những người như thế thì đó là cả một vấn đế lớn và thật khó khăn.Nhất là trước những con mắt soi mói,những lời nói mỉa mai.Nhưng SG ơi&#33; Bạn đừng tự ti,đừng mất niềm tin nhé.Cuộc sống này còn nhiều điều đáng để quan tâm hơn sự sống chết,hơn những lời dị nghị.Bạn đừng bao giờ đánh mất niềm tin nhé.Bên bạn còn những người thân,những người bạn như mình,như các thành viên trên diễn đàn.Điều cần nhất lúc này là bạn phải sống làm sao để không hổ thẹn là được,biến những năm tháng còn lại trong cuộc đời thành những chuỗi ngày có ích cho gia đình,cho xã hội.Và mình tin rằng trời không phụ người có lòng.Hãy cố lên bạn nhé.Hãy nở nụ cười thật tươi và đón nhận tất cả những gì cuộc đời đem đến cho bạn.Mình chỉ biết nói với bạn rằng:Hãy sống cho đáng sống và phải thật hạnh phúc nhé.
    <marquee behavior='alternate'>Ngày sau sỏi đá cũng cần có nhau</marquee>
    <marquee behavior='alternate'> clubmanchesterfan86@yahoo.com <== nhắn cho tôi những lúc bạn cần.</marquee>

congtu_dangyeu259
    Guest
    moi nguoi chi gioi noi vui thoi toi day nay.cac ban noi vay chu khi nao cac ban o trong hoan canh chung toi roi cac ban moi hieu no nhu the nao toi chi mong cac ban dung co suy nghi so set doi voi chung toi thoi the la du lam roi

Hãy cố gắng vượt lên chính bản thân mình

Chết la sự xĩ nhục của bản thân , sống sao cho có ích . Hãy vươn lên mà sống . Đừng nghĩ chết đi la hết.... Hãy cố gắng sống để trả hiếu cho Bố mẹ va người thân trong gia đình những ngươi đã nuôi nấng mình nên ngươi , 10 năm có thể làm việc co thể giúp ich cho xã hội cho đất nước , Hãy cố gắng vươt qua hãy tạo nỗi buồn của mình thành niềm vui cua ngươi khác . Cố gắng lến các bạn

Những cơn vật vả khi đói thuốc và những cơn đau khi bị H hành ha ko bằng 1 góc của những cái nhình và cách đối sử cửa những người chung quanh , tôi từng được nge 1 bác sĩ nói 1 câu nghe củng rất hay : những người có H họ chết ko phải do H mà do những gì mà mọi người chung quanh đối sử với họ . 1 cảm giác rất đáng sợ nếu ai đã từng trảii qua . Nói chung vương lên ko phải là ko đúng mà củng tùy trường hợp và ôi trường và hoàn cản có nhiều người rất cố gắng vươn lên đó chứ mà có được đâu khi những người chung quanh lúc nào củng đè nén họ xuống , tâm lý và tinh thần là 1 cái gì đó rất khó giải thích nó có thể cứu 1 con người sắp chết hoặc có thể giết chết 1 con người đang khỏe mạnh . nếu tôi có 1 điều ước tôi xin ước tất cả mọi người trên thới giới có cái nhình khác hơn về người có Ma túy và có H và ngay cả với những người đồng tính , Riêng với những người đồng tính tôi có bài hát xin gởi tặng họ http://nhac.vietgiaitri.com/Bai-Hat/...-toi-31302.vgt
    hãy lắng nge và sẽ hiểu sẽ hiểu họ

Page 2 of 3 FirstFirst 123 LastLast