Page 1 of 4 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 31

Thread: Đã nhiễm HIV nên fải làm sao ?

Access_banned
    Guest
    Đã nhiễm HIV rồi, nên sống như thế nào?

Phần đông người nhiễm HIV đều hoảng hốt, buồn khổ, thậm chí có lúc muốn chấm dứt cuộc sống. Nhưng rồi bạn sẽ vượt qua cơn khủng hoảng ban đầu, chấp nhận thực tế và sống không chỉ cho mình mà còn cho cả những người thân. Nhiễm HIV không có nghĩa là hết, bạn vẫn có thể sống như ai, cuộc đời vẫn có thể rất đẹp. Một bạn gái mang HIV nói:

"… Em luôn nghĩ rằng em phải sống lạc quan, do đó em không muốn nhắc tới cái bệnh của mình. Nó giống như bị ám ảnh vậy. Nếu mình luôn nghĩ tới, bệnh sẽ trở nên nặng thêm. Cho nên em tránh không nghĩ tới nó nữa. Vả lại, chữ AIDS cho em cảm giác không hay lắm. Tốt hơn hết là em đừng nói ra chữ đó".

Điều quan trọng là tiếp tục sống bình thường. Đừng ủ rũ, than thân trách phận, mà hãy làm việc gì đó bạn thích, lao động hay học tập, đi chơi xa, thực hiện các dự định của mình. Nếu quan tâm, bạn cũng có thể tham gia các công tác xã hội về HIV/AIDS. Bạn có quyền sống vui, sống có ý nghĩa, và chừng nào còn có thể, bạn hãy làm điều đó.

Sức khỏe là vốn quan trọng, bạn cần tích lũy. Hãy ăn uống đủ chất dinh dưỡng, tránh thức ăn tái, sống, rau sống, thức ăn kém vệ sinh.

Hãy hoạt động và nghỉ ngơi điều độ, tập thể dục, tập dưỡng sinh để tăng cường sức khỏe. Bạn cần cẩn thận với các bệnh truyền nhiễm như viêm họng, cúm, tiêu chảy… và các bệnh lây qua đường tình dục. Tránh bội nhiễm HIV. Bất cứ khi nào bị bệnh, bạn hãy đi khám ngay để được chữa trị.

Bạn đừng để tâm nếu có ai tỏ ra thiếu tôn trọng vì biết bạn nhiễm HIV, vì họ chỉ là những người thiếu hiểu biết hoặc lòng nhân ái. Nếu có lúc buồn hay cảm thấy bế tắc, bạn hãy trút nỗi lòng với một người thân, một người bạn có thể hiểu và thông cảm. Bạn cũng có thể đến một trung tâm tư vấn (tham vấn) về nhiễm HIV để trao đổi với người hiểu các khó khăn của bạn. Họ có thể giúp bạn cả về tinh thần cũng như việc kiểm tra và chăm sóc sức khỏe.

Bạn cũng cần phải tránh không nhiễm virus cho người khác. Hãy luôn dùng bao cao su khi quan hệ tình dục, và tránh mọi khả năng tiếp xúc máu, đó là nghĩa vụ của bạn.

Tất cả chúng ta đều hy vọng rằng một ngày nào đó các nhà khoa học tìm thấy thuốc trị được HIV. Nhưng từ giờ tới đó thì như thế nào? HIV không chỉ là vấn đề của những người đã bị nhiễm mà còn là vấn đề của những người sắp bị nhiễm và tác động đến cuộc sống của những người thân của họ. Không thể chối bỏ một sự thực là nó đang tồn tại trong cuộc sống chung của tất cả mọi người. Chúng ta hãy cùng nhau học cách sống chung với nó.

Mình thấy adminquochuy đưa vấn đề này lên diễn dàn rất là hay đó nghe không hổ dang là admin . Nếu mà mình bị như vậy thì có thể mình sẽ làm như bạn nói vậy đó có thể là mình sẽ đi giúp đở những người cùng cảnh ngộ như mình hoặc là mình sẽ tư vấn cho mọi người hoặc là khuyên mọi người đừng nên đi theo con đường của mình nữa .
    Mình rất là phục cái chị người Thái Lanmà bị HIV mà bị lây nhiễm từ người chồng của mình . Chị đã vượt qua được mặc cảm và đã viết lên cuốn sách nói về HIV đang được bán rất chạy ở các nước trên thế giới . Mình mong rằng các bạn đã bị thì đưng nên nghĩ đến chuyện dại dột mà nên như chị này mà sống có ít cho mọi người hơn .

Bây giờ thì chưa có thuốc để chữa khỏi chỉ có những lọai thuốc làm giảm khả năng của virus mà thôi.Mình hy vọng là sẽ có thuốc trong 1 thời gian gần đây.

Originally posted by hoaxuongrong@Apr 4 2003, 02:52 AM
    Mình thấy adminquochuy đưa vấn đề này lên diễn dàn rất là hay đó nghe không hổ dang là admin . Nếu mà mình bị như vậy thì có thể mình sẽ làm như bạn nói vậy đó có thể là mình sẽ đi giúp đở những người cùng cảnh ngộ như mình hoặc là mình sẽ tư vấn cho mọi người hoặc là khuyên mọi người đừng nên đi theo con đường của mình nữa .
    Mình rất là phục cái chị người Thái Lanmà bị HIV mà bị lây nhiễm từ người chồng của mình . Chị đã vượt qua được mặc cảm và đã viết lên cuốn sách nói về HIV đang được bán rất chạy ở các nước trên thế giới . Mình mong rằng các bạn đã bị thì đưng nên nghĩ đến chuyện dại dột mà nên như chị này mà sống có ít cho mọi người hơn .
    giá ai bị nhiễm HIV cũng đều suy nghĩ tích cực như dzầy thì đỡ quá hả :lol: ,lúc đó chắc diễn đàn của tụi mình .... dẹp tiệm sớm
    hehe ... nhưng hnkvmt lại mong như thế đấy ! :rolleyes:
    <marquee behavior='alternate'> <span style=\'color:blue\'>Hãy Nói Không Với Ma Túy&#33; </span></marquee>
    &#036;&#036;&#036; %%% ^^^ &&&***--------------------------------

cuongxitrum_qn
    Guest
    Tốt ghê ha &#33; Nếu ai mà cũng nhiễm HIV thì chắc ko có amind nào ngồi chỗ này mà làm web cả....HNKVMT nói đùa hòai ...

Vũng tàu, ngày 17/04/2003.

Các bạn thân mến &#33;

Không nên quá bi quan khi bị nhiễm HIV vì hiện nay tại Việt nam đã có nhiều kinh nghiệm lâm sàng về chửa trị cho những người bị nhiễm HIV . Các bạn sẽ phải ghé đến viện Pasteur và Bịnh viện Nhiệt đới ; 2 nơi này sẽ giải quyết điều trị cho bạn .

Nếu cần thêm chi tiết các bạn có thể gởi e-mail hoặc gọi điện-thoại cho mình :
    e-mail : pdungchi@yahoo.com
    đt : 0918447556
    mình sẽ hướng dẫn thêm cho các bạn về việc điều trị khi nhiễm HIV
    Phạm Dũng Chi </span> <span style=\'color:purple\'>

Access_banned
    Guest
    xin chân thành cám ơn bạn Phạm Dũng Chi đã giúp chúng tôi thực hiện thành công bài viết này bằng những lời động viên và những sự chỉ dẫn của bạn . rất cám ơn

Vũng tàu 20/04/2003

Có một bà mẹ muốn cho con mình ( đang nghiện ma tuý ) khám bịnh và uống thuốc điều trị nhiễm HIV ( bịnh nhân đã được lén kiểm tra nhiễm HIV và đã có kết quả dương tính {đã chắc chắn nhiễm HIV } )
    Câu hỏi đặt ra ở đây là : theo bạn thì có nên làm như vậy hay là không nên ? va tại sao lại nên hoặc không nên .
    Rất mong ý kiến đóng góp của các bạn .
    There&#39;s the true that : we want to do so much for PHA but still can&#39;t reach our target. Can we change it if we try to do better?

five's Avatar

COLOR=blue Những người mà bị nhiễm HIV mà có cách nghĩ như dzay thì:con đường lay nghiễm HIV qua con đường tình dục chắc ko sảy ra nữa nhĩ ....nhưng có được như dzay hong,đây chỉ lả một giả thuyết thui...?nhưng cũng hi vọng tất cả những người nhiểm HIV có đượ ý thức như dzay [/COLOR]
    hoquyphung84@yahoo.com
    Ta đây tên là Five, nên bà con hay gọi chú Five... chú Five... Xin mới đến với quầy xem bói của chú Five... để được nghe qua vài câu phán xét về tính cách qua Tên của bạn nhằm lấy hên đầu năm mới... Xin mời&#33;

five's Avatar

Originally posted by phamdungchi@Apr 20 2003, 06:29 AM
    Vũng tàu 20/04/2003

Có một bà mẹ muốn cho con mình ( đang nghiện ma tuý ) khám bịnh và uống thuốc điều trị nhiễm HIV ( bịnh nhân đã được lén kiểm tra nhiễm HIV và đã có kết quả dương tính {đã chắc chắn nhiễm HIV } )
    Câu hỏi đặt ra ở đây là : theo bạn thì có nên làm như vậy hay là không nên ? va tại sao lại nên hoặc không nên .
    Rất mong ý kiến đóng góp của các bạn .
    Theo mình thì nên đưa con mình đi khám để biết được con mình đã bị nhiễm HIV và nên biết được căn bệnh để uống thuốc để khống chế bệnh chứ không ngày càng nặng==>chết sớm.Còn nữa hãy nên đưa đi khám chứ không thì kô biết khi đó có thể dẫn đến lây nhiễm qua nhiều người khác, và cũng kể người thân trong gia đình<==>hãy đưa đi để mà còn đề phòng chứ và sống lâu hơn
    hoquyphung84@yahoo.com
    Ta đây tên là Five, nên bà con hay gọi chú Five... chú Five... Xin mới đến với quầy xem bói của chú Five... để được nghe qua vài câu phán xét về tính cách qua Tên của bạn nhằm lấy hên đầu năm mới... Xin mời&#33;

Page 1 of 4 123 ... LastLast