Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 18

Thread: Em bị ám ảnh vì sợ lây nhiễm hiv,mong anh chị cho em lời khuyên

Em bị ám ảnh vì sợ lây nhiễm hiv,mong anh chị cho em lời khuyên

Kể từ lúc bi stress do lo sợ bị nhiễm hiv(em đã giải tỏa bằng cách đi xét nghiệm) thì trong đầu em cái sự ám ảnh đó nó cứ lảng vảng không sao dứt được,thậm chí chỉ cần 1 người lạ nào đó chạm vào người em là em cứ suy diễn ra là người ấy có ý đồ gì không,có phải muốn lây hiv cho em không.Mặt khác,khi đi chơi với bạn,người bạn đó chỉ nói đùa là đang uống thuốc hiv,vậy mà nó lại cứ ám ảnh em,trong đầu cứ nghĩ có khi nào nó bị hiv và đang tìm cách lây cho mình không.
    Em không có những hành vi có nguy cơ lây nhiễm,chỉ tiếp xúc thông thường,vậy mà sao em cứ hay suy diễn ra là có khi nào người ta cố tình dùng kim tiêm hay gì đó lây hiv cho mình không.Em đã tìm hiểu rất nhiều về hiv,hiểu khá rõ về nó nhưng không hiểu sao sự ám ảnh cứ hay xuất hiện trong đầu,có lẽ em đang bị hoang tưởng chăng.
    Em viết nhưng dòng này để mong có sự chia sẻ từ những anh chị em có kinh nghiệm chứ không có ý gì khác,vì em nghĩ em đang bị nó ám ảnh và 1 phần bị hoang tưởng,mong muốn được mọi người cho lời khuyên để đầu óc có thể thư giãn và không còn nghĩ đến nó nữa,mong nhận được lời khuyên của các anh chị trong diễn đàn,em xin cảm ơn.

Mong được các anh chị cho lời khuyên đê đầu óc được giải toả,em xin cảm ơn.

Theo mình thì bạn đã đi xet nghiệm rồi thì cần gì phai lo lắng hả bạn( nếu như kết quả là...! thì bạn mới lo lắng chứ).Mình ko hiểu sao bạn lai bị ám ảnh như vậy mà theo bạn nói thì bạn không có hành vi co nguy cơ lây nhiễm thì việc bạn lo lắng càng làm mình băn khoăn hơn.
    HIV là căn bệnh thế kỷ đó nhưng bạn cũng đã nói đã tìm hiểu khá rõ về nó thì mình tin là bạn cũng đã biết cách tự bảo vệ mình...như vậy nếu ai đó có hành vi gì đó với bạn mà bạn nghĩ là họ cố tình lây bệnh cho bạn thì bạn cũng sẽ biết hành vi đó có thể lây bệnh cho ban hay không mà đúng không.
    HIV thì ai cũng biết có 3 cách lây nhiễm:
    1/ từ mẹ sng con
    2/đường máu
    3/ tình dục
    Loại trừ trường hợp từ mẹ sang con thì nếu không tiếp xúc máu với nguòi khác và không quan hệ tình dục bừa bải thì bạn không cần phải lo lắng gì cả...hãy kiếm 1 hjình thức giải trí nào đó bạn thích để giải tỏa căng thẳng khi bạn bi stress bạn nhé!
    Thân!

i

Cảm ơn anh đã chia sẻ,em cũng không hiểu tại sao nó cứ ám ảnh em hoài vậy,mấy hôm trước em ngồi nhậu với mấy người bạn thì có 1 ông say xỉn đến vỗ vai em một cái,em cảm thấy sợ nên đứng lên đi ngay,vậy là từ đó em cứ suy diễn ông ta có cố tình lây hiv cho em không,mặc dù em thấy ông ta cũng vỗ vai bạn em và không thấy ông ta cầm cái gì sắc nhọn cả.Nhưng khi về nhà cởi áo ra thì em thấy trên vai của em có 1 vết sưng đỏ,không chảy máu gì cả,giống như là bị quẹt vào cái gì đó vì buổi chiều hôm đó em cũng có dọn dẹp nhà cửa,vậy là em nghĩ có phải chăng ông ta làm mình bị thương,rồi có bị gì không...Em và ông ta chỉ tiếp xúc rất nhanh,khoảng 1,2 giây vì ông ta chạm vào người em là em đứng dậy ngay,và chỗ bị sưng đỏ thì em có mặc áo pull ngoài rồi,tức là không tiếp xúc trực tiếp với cái gì cả.Em không biết có phải do bị ám ảnh nên cứ hay suy diễn hoài như vậy không,anh chị có nghĩ ông ta cố tình lây hiv trong trường hợp đó không,mong cho em lời khuyên,em cảm ơn nhiều.

Anh chị nào có ý kiến từ tình huống em vừa nêu không ạ

Theo mình nghĩ thì ông đó phải nội công khá thâm hậu mới làm hằn vết lâu đến vậy , với lại nó chỉ là sưng đỏ và ko chảy máu thì chẳng có khả năng nào bạn sẽ bị cả, đừng lo quá
    Sẽ chẳng có vinh quang nào cho kẻ chỉ sống bằng vinh quang của ngày hôm qua.

Cảm ơn anh DTT đã chia sẻ,có lẽ do em có chút hoang tưởng nên mới suy diễn vậy phải không anh,vì em không nghĩ là do ông ta làm nhưng sao cảm giác cứ sợ sợ

Thấy anh thienlong có vào sao không cho em lời khuyên vậy,em vẫn còn cảm giác lo lo chưa dứt hẳn được

chào haylo

mình nghĩ là bạn bị...hoang tưởng thật. Nhưng thông cảm với bạn, để mình nói với bạn điều này nhé:

Bạn có tin vào số phận ko? Mình tin. Và mình chỉ giải thích trong chuyện bệnh tật thôi nhé. Đơn giản nhất là viêm gan, lây qua ăn uống, chúng ta ăn ngoài cửa hàng, quán ăn...hàng ngày, bao nhiêu trong số đó dùng bát đũa 1 lần? Ai đảm bảo người ăn trước đó ko bị bệnh và chúng ta ăn sau, sẽ bị lây? Nhưng nếu vì thế mà sợ...chết, thì chắc ko ai dám ăn ngoài hàng, và người bán hàng sạt nghiệp luôn!

Nhưng như thế ko có nghĩa là sống bừa bãi, phóng túng, đúng như baophuong nói, nếu 3 nguy cơ lây nhiễm: mama bạn ko bị bệnh, bạn ko tiếp xúc máu, bạn ko quan hệ linh tinh thiếu an toàn, thì ko phải lo đâu. Còn nếu vì những nguyên nhân khách quan khác, thì coi như số phận, ko tránh được, số đã chết, ở trong tủ cũng chết chứ đừng nói là ra ngoài. Hic!

Cứ bình tĩnh vô tư mà vui sống haylo ạ, ai cũng có số hết cả, cứ sống tốt là được, cái gì đến sẽ đến, có lo cũng ko giải quyết đc gì cả.

Nếu như những dòng này, đọc xong, bạn vẫn lo, thì mình khuyên bạn nên tìm bác sỹ tâm lý thôi, mà ở 4rum này, bác sỹ MagicianS cũng được đấy

Chúc bạn vững tin và mau chóng vượt qua!
    Hạnh phúc là sự bình yên trong tâm hồn!

em nghĩ anh haylo wá lo lắng nên mới nghĩ thế vì theo em biết hiv chỉ lây wa 3 kon đường thui, kế bên nhà e có 1 anh cũng bị hiv em vẫn nói chuyện bt, chơi game vs nhau , ăn uống sinh hoạt như mọi người bt thôi chỉ tránh khi sử dụng vật dụng dễ làm bị thương. anh đừng wá lo , càng nghĩ nhiều thì lo lắng càng nhiều đấy ông anh.

Page 1 of 2 12 LastLast