Results 1 to 7 of 7

Thread: Tâm sự của 1người con có bố dượng bị nghiện ma túy!

Tâm sự của 1người con có bố dượng bị nghiện ma túy!

Hôm nay ngồi search trên mạng để tìm hiểu về vấn đề nghiện ma túy cháu đã tình cờ tìm được website heroin-aids.com!Vì vậy cháu mong khi cháu đưa bài viết này lên sẽ nhận được nhiều lời góp ý chân thành của các cô,chú và các anh,chị!
    Bố đẻ cháu mất rất sớm!1mình mẹ cháu với đồng lương giáo viên đã nuôi cháu từ lúc lọt lòng đến bây giờ - 1SV đại học.Thời gian lúc cháu học lớp 7 thì mẹ cháu đi bước nữa và đến bây giờ thì đã có thêm 1cu em 4tuổi.Gần đây cháu đi học về thấy bố dượng có nhiều hành vi rất lạ:
    Thứ 1:Hay vào nhà tắm rất lâu!
    Thứ 2:Hay bỏ nhà đi trong một khoảng thời gian và có khi là vài lần trong 1ngày!
    Thứ 3:Cháu thấy mẹ kể là dạo này bố rất hay lấy tiền của mẹ và nói lý do là để trả tiền hàng(nhà cháu làm cửa hàng sửa xe máy).Nhưng cuối cùng là không trả 1đồng nào!
    Cháu đã nghĩ là bố dượng cháu đã nghiện ma túy!Và đúng hôm mùng 3 Tết cháu đã chứng kiến tận mắt bố dượng cháu sử dụng ma túy!Cháu đã nghĩ rất nhiều cách để giải quyết và cháu định là ngày mai cháu sẽ về quê!Cháu sẽ mời ông,bà ngoại,các cậu,mợ và cả gia đình bên nhà dượng cháu để tìm cách giải quyết!Nhưng bây giờ cháu cũng không biết cháu làm như thế có đúng không nữa!Vậy cháu mong các cô,chú và các anh,chị cho cháu lời khuyên hữu ích nhất!
    Cháu xin chân thành cảm ơn!

Lara nghĩ bạn nên nói chuyện với mẹ về vấn đề này và 2 mẹ con cùng tìm hướng giải quyết. Nếu như sự việc ngoài tầm kiểm soát của 2 mẹ con thì lúc đó mời mọi người cũng chưa muộn mà!
    Hạnh phúc là sự bình yên trong tâm hồn!

Quote Originally Posted by Lara Le View Post
    Lara nghĩ bạn nên nói chuyện với mẹ về vấn đề này và 2 mẹ con cùng tìm hướng giải quyết. Nếu như sự việc ngoài tầm kiểm soát của 2 mẹ con thì lúc đó mời mọi người cũng chưa muộn mà!
    Mình cũng đã nói chuyện với mẹ rồi!Nhưng chắc là mẹ mình sợ ảnh hưởng đến gia đình nên khuyên mình cố gắng học thật tốt và đừng quan tâm gì đến việc đó.Cho nên mình nghĩ cách cuối cùng là nhờ đến gia đình 2 bên!Cảm ơn bạn vì lời góp ý của bạn

phanhieu
    Guest
    Zinzin...

Mình không biết nên nói thế nào để bạn hiểu được vấn đề một cách chính xác và nhanh nhất...

Có lẽ vì bọn mình cũng từng dính vào cái chết trắng nên mình có thể hiểu được điều bạn đang trải qua...

Điều đầu tiên bạn hãy thật bình tĩnh... bởi với tư cách của bạn là con riêng của bố dượng.. bạn không thể can thiệp hoặc khuyên bảo ông ý được...

Ma túy có sức cuốn hút rất lớn.. nhất là những người đang phụ thuộc vào nó... và càng nhanh càng tốt... người sử dụng phải rời ca ma túy trước khi phải chịu những hậu quả khôn lường khi nó gây ra....

Bạn buộc phải nói chuyện thẳng thắn với mẹ của bạn... bạn cảnh báo và đưa ra các cách giải quyết để mẹ bạn chọn lựa... Không ai có thể giúp dượng của bạn bằng mẹ bạn được...

Phương pháp thì mềm mỏng có... mạnh cũng có... nhưng bạn hãy tùy vào tính nết, mức độ của dượng bạn mà bạn tư vấn giúp mẹ!!

Tốt nhất theo mình thì bạn và mẹ bạn nên nhờ những người có khả năng thuyết phục dượng bạn... để dượng tự cai nghiện ở nhà rồi giám sát, dùng thuốc chống taí...

Nhưng điều quan trọng nhất là ban và mẹ bạn phải cương quyết, dứt điểm... đó mới là biện pháp để cứu dượng, cứu lấy hạnh phúc gia đình bạn...

Nếu cần thong tin gì.. bạn có thhể đến với dd... mọi người đều quan tâm và dõi theo bạn đó!

Thân

Zinzin đã nói chuyện thẳng thắn với ông ý chưa ? Phải bình tĩnh mà giải quyết vấn đề

anh Phanhieu nói đúng đấy, điều quan trọng nhất là bạn và mẹ bạn phải cương quyết và dứt điểm đối với dượng về vấn đề ma tuý. Chúc bạn thành công

Quote Originally Posted by phanhieu View Post
    Zinzin...

Mình không biết nên nói thế nào để bạn hiểu được vấn đề một cách chính xác và nhanh nhất...

Có lẽ vì bọn mình cũng từng dính vào cái chết trắng nên mình có thể hiểu được điều bạn đang trải qua...

Điều đầu tiên bạn hãy thật bình tĩnh... bởi với tư cách của bạn là con riêng của bố dượng.. bạn không thể can thiệp hoặc khuyên bảo ông ý được...

Ma túy có sức cuốn hút rất lớn.. nhất là những người đang phụ thuộc vào nó... và càng nhanh càng tốt... người sử dụng phải rời ca ma túy trước khi phải chịu những hậu quả khôn lường khi nó gây ra....

Bạn buộc phải nói chuyện thẳng thắn với mẹ của bạn... bạn cảnh báo và đưa ra các cách giải quyết để mẹ bạn chọn lựa... Không ai có thể giúp dượng của bạn bằng mẹ bạn được...

Phương pháp thì mềm mỏng có... mạnh cũng có... nhưng bạn hãy tùy vào tính nết, mức độ của dượng bạn mà bạn tư vấn giúp mẹ!!

Tốt nhất theo mình thì bạn và mẹ bạn nên nhờ những người có khả năng thuyết phục dượng bạn... để dượng tự cai nghiện ở nhà rồi giám sát, dùng thuốc chống taí...

Nhưng điều quan trọng nhất là ban và mẹ bạn phải cương quyết, dứt điểm... đó mới là biện pháp để cứu dượng, cứu lấy hạnh phúc gia đình bạn...

Nếu cần thong tin gì.. bạn có thhể đến với dd... mọi người đều quan tâm và dõi theo bạn đó!

Thân
    Thanks bạn!Hiện tại mình đang suy nghĩ hướng giải quyết hợp lí nhất!Mình đang là sv ĐH!Cho nên mình định trong thời gian nghỉ hè này mình sẽ mua thuốc cai nghiện về cho bố dượng mình cai nghiện tại nhà!Nhưng thực sự mình chưa rõ lắm về các bước tiến hành cũng như sử dụng loại thuốc nào!Và trong khoảng thời gian bao lâu thì có thể cắt cơn hoàn toàn!Nếu bạn và tất cả ai trong diễn đàn hiểu rõ về vấn đề này thì giúp mình nha!
    Thanks mọi người nhiều