Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 15

Thread: Ma tuý không thể và có thể

Ma tuý không thể và có thể

Đã hơn một lần tôi nghe người ta nói những người mà đã nghiện thì làm sao mà cai được. Nhưng họ đâu biết rằng những người trót sa vào con đường nghiện ngập như chúng tôi cũng mong muốn từ bỏ nó lắm chứ vì chúng tui hơn ai hết hiểu được tác hại của nó.
    Nhưng chỉ vì 1 lần tò mò, hay vì một lý do nào đó dùng thử rồi quen dần, khi đã gắn bó thì rất khó có thể cai được, nó có sức cuốn hút ghê gớm đặc biệt đối với tuổi trẻ nông nổi bồng bột, những lúc nhu cầu sử dụng nó thôi thúc chúng tôi hành động bất chấp hậu quả, dù phải dùng mọi thủ đoạn đê hèn xấu xa, nó ràng buộc chi phối hành hạ chúng tôi phải khổ sở. Chúng tôi cũng có trái tim cũng khao khát được yêu thương được chia sẻ, chúng tôi không muốn chứng kiến cảnh gia đình tan nát, những ông bố bà mẹ phải ngậm ngùi đưa tiễn những đứa con thân yêu khi tuổi còn xanh của mình ra nghĩa địa, chúng tôi ko muốn cảnh vợ phải xa chồng con không phải xa cha, muốn đâu những đứa con sinh ra mang mầm bệnh quái ác HIV từng ngày nó hành hạ đứa con của mình, muốn đâu con của mình tới trường phải chịu sự hắt hủi xa lánh, chúng phải trốn ở góc lớp hay cuối sân trường. Từ những suy nghĩ trên chúng tôi thật sự muốn cai. Nhưng trong xã hội vẫn có người nhìn chúng tôi với ánh mắt miệt thị, họ không coi đó là một căn bệnh khó chữa mà họ coi chúng tôi là một thứ bỏ đi, những thứ xấu xa nhất của xã hội, chúng tôi có ai muốn đâu phải vào trại tập trung để rồi bị hành hạ về thể xác, dày vò vì tinh thần, chúng tôi muốn đâu cảnh vật vã khi thiếu thuốc, có muốn đâu cảnh chết vì sốc thuốc nơi chân cầu xó chợ. Chúng tôi muốn lắm chứ, cảnh gia đình hạnh phúc, đầm ấm, chúng tôi không muốn người thân phải buồn phải tủi hổ, không muốn cha, mẹ ngày nào cũng phải khóc héo mòn vì có những đứa con hư. Các người cứ nói giúp đỡ chúng tôi thông cảm cho chúng tôi, nhưng thử hỏi có mấy công ty, xí nghiệp nhận chúng tôi khi đã cai trở về, khó lắm khi đã đeo cái mác nghiện, tôi cũng ghi nhận những nỗ lực của xã hội đối với chúng tôi nhưng từng đó là chưa đủ, chúng tôi cần sự cảm thông sự chia sẻ hơn nữa, bản thân chúng tôi cũng luôn cố gắng. "Nhân chi sơ tính bản thiện " khi sinh ra chúng tôi cũng là một con người cũng được ăn được học, nhưng chỉ vì một chút nông nổi của tuổi trẻ mà sa chân vào vũng bùn, nó lấy của chúng tôi tất cả chúng tôi vẫn nhận thức được điều đó. Thử hỏi xem ai nghiện không có hơn 1 lần cai không những cai mà còn tìm mọi cách để cai, chúng tôi hiểu cai xong mình sẽ được gì lên chúng tôi vẫn đi tìm đường để thoát khỏi ma túy, chúng tôi chỉ mong sao xã hội và gia đình quan tâm đến chúng tôi những con người lầm lỗi ,có cái nhìn và lòng khoan dung hơn để chúng toi có thêm quyết tâm từ bỏ ma túy.
    Tôi mới cai được hơn 3 tháng thời gian đó chưa nói lên được điều gì nhưng tôi đã cảm nhận được lên làm gì và không lên làm gì,như trong tâm của tôi chỉ mong một điều đó là quê hương tôi không còn ma tuý ,không còn những vòng tang trắng và những cảnh cha mẹ già ngậm ngùi tiễn con ra nghĩa địa vì ma tuý
    Ngẩng mặt lên hỏi trời xanh ơi có thấu
    Nỗi lòng này ai có hiểu cho tôi/?
    Cảm ơn dd niềm tin,DDNT chỉ là người thắp cho ta ngọn lửa còn giữ được nó cháy hay không còn phụ thuộc vào bản lĩnh của mỗi người
    NT ƠI
    Bạncùng gia đình đang lo lắng vì có người thân đang nghiện ma tuy phải không , hãy liên lạc với tôi, có thể tôi không giúp được gì nhiều, nhưng những gì tôi đã trải qua, tôi có thể giúp đc bạn, người thân của bạn, tìm được chút ánh sáng yahoo ninhtroc_7x....Facbook. (Ninh Tien Qhpa)
    .

Ông em mình viết hay ghê ta. Tiếp tục phát huy nhá==> go. go. alê

Mỗi thánh nhân đều có một quá khứ. Mỗi tội đồ đều có một tương lai

. hehe cũng hay đấy, nhưng mà thực tế đi. có những người chuyên đi đổ lỗi cho mọi người nhưng tại sao ko chấp nhận là mình sai đi .
    ...Sống trên đời phải có 1 tấm lòng... để làm gì? .... để gió cuốn đi....

Hơn ai hết, chính bản thân người nghiện cảm nhận rõ nhất những hậu quả mà ma túy gây ra cho bản thân, gia đình và xã hội.
    Thế nhưng, khi đã nghiện, người ta thường xuyên thất bại trong các nỗ lực từ bỏ. Nghiện không chỉ giản đơn là sự thất bại của sức mạnh cá tính. Nghiện là một bệnh của não.

Bạn mắc nghiện, tức là bạn sai rồi. Bạn sai. Người khác cũng có thể sai. Rất nhiều người quan niệm sai lầm rằng người nghiện ma túy có thể dễ dàng trở lại trạng thái bình thường.Người ta thường cho rằng, người nghiện ma túy là những người yếu ớt, người xấu, không tự rèn luyện đạo đức hoặc không làm chủ được các hành vi của bản thân. Ta không thể một sớm một chiều làm thay đổi thái độ của mọi người.
    Ta cùng nhau sửa sai nhé.
    Hãy từ bỏ ma túy để tìm lại giá trị đích thực của mình.

Quote Originally Posted by cosusong_conhyvong View Post
    . hehe cũng hay đấy, nhưng mà thực tế đi. có những người chuyên đi đổ lỗi cho mọi người nhưng tại sao ko chấp nhận là mình sai đi .
    Đúng , tiên trách kỷ , hậu trách nhân .Đó là câu tôi vẫn luôn tự vấn mình . Nhưng tại sao mọi tội lỗi đều được tha thứ (Thiên Chúa và Phật giáo ), mỗi tội nghiện cứ đeo đẳng con người ta cả đời , dấu đc thì ko sao , mọi người biết là thôi rồi ? Tại sao lại thế ??????????????????? Cái sai này ko sửa được hay sao ? Kể cả khi bạn là người bình thường rồi nhưng những hậu quả và những đối xử của người đời sẽ theo bạn đến cuối đời . Cơ hội làm lại ư , ít lắm . Đứng lên ư ? Vâng , đứng rồi , nhưng đi đâu ? Câu hỏi này khó mà trả lời đấy ............
    Không có việc j khó ... chỉ sợ tiền ko nhiều

khi ngã thì .. ? tự mình phải đứng dậy.
    dứng rồi phải đi, đi rồi là kg nhìn lại phía sau
    đừng nhìn hay quan tâm đến ánh mắt người đời
    để họ phải nhìn vào mắt mình
    đừng bi quan quá ninh nhé
    Thêm một đêm trăng tròn,
    Lại thấy mình đang khuyết.

Quote Originally Posted by thienlong View Post
    khi ngã thì .. ? tự mình phải đứng dậy.
    dứng rồi phải đi, đi rồi là kg nhìn lại phía sau
    đừng nhìn hay quan tâm đến ánh mắt người đời
    để họ phải nhìn vào mắt mình
    đừng bi quan quá ninh nhé
    bác dương à ,thiên long ơi chắc là 2 người đã đọc tác phẩm 'chí phèo "của NAM CAO rồi nhưng em nhắc lại một chút thôi
    chí phèo cũng là một người tốt nhưng vì xã hội phong kiễn thối nát bất công đảy hắn thành kẻ lưu manh
    còn anh em mình thì sao ?cũng chỉ vì ma túy nó làm cho anh em mình làm những việc trái với lương tâm
    bài viết trên em muốn viết để mọi người hiểu anh em mình đang nỗ lực thế nào để hướng thiện
    đẻ mọi người hiểu anh em minh đang quay về mặc dù đường về còn còn nhiều lắm những chông gai
    nhưng đc sự thông cảm của mọi người đường về của chúng ta xẽ ngắn hơn
    nếu chúng ta quyay về được với đời thương mà không nhận được sự thông cảm của mọi người thì xẽ thế nào
    thiếu thốn về vật chất chúng ta có thể chịu đựng được ,nhưng chúng ta làm sao chịu nổi về nỗi khổ tinh thần
    khi bị xã hội ruồng bỏ và khinh rẻ,cũng chỉ vì sự kỳ thị của mọi người
    mà phần lớn anh em chúng ta lâm vào cảnh bế tắc và tuyệt vọng
    do đó anh em mình phải cùng nhau đấu tranh để đòi sự bình đẳng
    nhưng chúng ta muốn đấu tranh trước hết phải bỏ được ma túy
    anh dương với thiên long thử nghĩ mà xem trong xã hội còn những việc làm còn xấu xa hơn anh em mình nhiều
    em định kể cho anh dương với thiên long nghe nhưng chỉ sợ đến ai thì lại khổ
    Bạncùng gia đình đang lo lắng vì có người thân đang nghiện ma tuy phải không , hãy liên lạc với tôi, có thể tôi không giúp được gì nhiều, nhưng những gì tôi đã trải qua, tôi có thể giúp đc bạn, người thân của bạn, tìm được chút ánh sáng yahoo ninhtroc_7x....Facbook. (Ninh Tien Qhpa)
    .

Kể đi xem nào ?
    Không có việc j khó ... chỉ sợ tiền ko nhiều

Đừng đổ tại xã hội , tất cả là do mình .
    Người cứu bạn khỏi cảnh sắp hết hơi chưa chắc là 1 bác sĩ, có thể là 1 tay vá xe

Quote Originally Posted by canabis View Post
    Đừng đổ tại xã hội , tất cả là do mình .
    tôi có đổ cho XH đâu nhưng tầm ảnh hưởng của XH đối với con đường trở về của tôi là rất quan trọng
    .

Page 1 of 2 12 LastLast