Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 14

Thread: Naltrexone toàn tập (Trần Song Khoa biên dịch và biên soạn)

Hybrid View

Naltrexone toàn tập (Trần Song Khoa biên dịch và biên soạn)

Đôi điều về Naltrexone ?

Naltrexone là một loại thuốc đối kháng với ma tuý nhóm opiats, đặc biệt để chặn những ảnh hưởng của các loại ma túy và rượu.

Trên thị trường hiện nay có rất nhiều thuốc chứa 50mg Naltrexone HCl được mang tên thương mại khác nhau và có nguồn gốc từ các nước khác nhau như : Depade, Revia có nguồn gốc USA, Albernil từ cộng hòa Sip, Danapha – Natrex 50 được sản xuất tại Việt Nam

Depade, Revia

Albernil

Danapha – Natrex 50

Naltrexone là thuốc dùng để điều trị nghiện ma túy hoặc rượu ..

Các tác dụng phụ có thể có khi dùng naltrexone ?

Nhận trợ giúp y tế khẩn cấp nếu bạn có bất kỳ những dấu hiệu của một phản ứng dị ứng: phát ban, khó thở, sưng mặt, môi, lưỡi, hoặc họng.

Ngưng sử dụng naltrexone và gọi bác sĩ của bạn nếu bạn có bất cứ phản ứng phụ nghiêm trọng:

* Mờ mắt hoặc các vấn đề về mắt ;
    * Nhanh nhịp tim;
    * Tâm trạng thay đổi, ảo giác (nhìn thấy hoặc nghe những điều), rối loạn, suy nghĩ của mình làm tổn thương;
    * Buồn nôn, đau bụng, sốt nhẹ, ăn mất ngon, vàng da (vàng da hoặc mắt);
    * Đau tai, ù tai của bạn;
    * Da phát ban hoặc ngứa; hoặc
    * Thở khò khè, khó thở.

Tác dụng phụ ít nghiêm trọng có thể bao gồm:

* Cảm thấy lo lắng, hồi hộp, bồn chồn, hay cáu kỉnh;
    * Cảm giác đầu nhẹ, ngất xỉu;
    * Khát nước;
    * Đau cơ hoặc đau khớp;
    * Cảm giác mệt mỏi;
    * Vấn đề về giấc ngủ (mất ngủ); hoặc
    * Giảm tình dục, bất lực, hoặc gặp khó khăn trong quan hệ tình dục (rất hiếm)

Đây không phải là một danh sách các tác dụng phụ và những người khác có thể xảy ra.

Báo cho bác sĩ về bất kỳ tác dụng phụ bất thường hoặc khó chịu.

Các thông tin quan trọng nhất mà bạn cần biết khi sử dụng naltrexone là gì?

Bác sĩ có thể khuyên việc dùng naltrexone nên được giao cho một thành viên trong gia đình hoặc người chăm sóc khác theo dõi và giúp đở bạn. Điều này là để đảm bảo rằng bạn đang sử dụng thuốc đúng như quy định và đúng liều.

Không sử dụng thuốc gây ngủ hoặc uống rượu trong khi dùng naltrexone. Không bao giờ cố gắng để khắc phục những ảnh hưởng của thuốc bằng cách dùng liều lượng lớn các loại thuốc ma túy hoặc rượu. Làm như vậy có thể dẫn đến hiệu ứng rất nguy hiểm, bao gồm hôn mê và có thể dẫn đến tử vong. Hãy hỏi bác sĩ trước khi sử dụng bất kỳ đơn thuốc hoặc thuốc mua không cần toa-để điều trị cảm lạnh, ho, tiêu chảy, hoặc đau trong khi dùng naltrexone. Những loại thuốc này có thể chứa chất đối kháng với Naltrexone (ma tuý hay rượu.)

Trong thời gian sử dụng Naltrexone có thể gây ra tác dụng phụ mà có thể làm giảm suy nghĩ hoặc các phản ứng của cơ thể bạn. Hãy cẩn thận nếu bạn lái xe hoặc làm bất cứ điều gì mà đòi hỏi bạn phải tỉnh táo và cảnh báo.

Mang một thẻ ID hoặc đeo một vòng đeo tay y tế cảnh báo nói rằng bạn đang sử dụng naltrexone, trong trường hợp khẩn cấp. Bất kỳ bác sĩ, nha sĩ, hoặc cấp cứu những người cung cấp chăm sóc y tế xử lý các bạn nên biết rằng bạn đang sử dụng thuốc này.

Bổ sung các hình thức tư vấn và / hoặc giám sát có thể được đề nghị trong thời gian điều trị với naltrexone.

Có nên thảo luận với các nhà cung cấp chăm sóc sức khỏe của tôi trước khi sử dụng naltrexone ?

Không dùng thuốc này nếu bạn bị dị ứng với naltrexone, hoặc nếu bạn :

* Đang nghiện chất ma tuý;
    * Đang sử dụng rượu hoặc sử dụng thuốc gây ngủ thuộc nhóm Opiats; hoặc
    * Đang trong giai đọan cắt cơn hoặc vừa ngưng sử dụng trong 7-10 ngày qua.

Trước khi dùng naltrexone, nói cho bác sĩ biết nếu bạn bị dị ứng với bất kỳ loại thuốc, hoặc nếu bạn có:

* Bệnh thận;
    * Bệnh gan, hoặc
    * Rối loạn chảy máu răng như dể xuất huyết máu nướu răng (nếu bạn đang sử dụng naltrexone phun bằng miệng).
    * Bạn đang là bệnh nhân AIDS giai đoạn cuối;

Thuốc này có thể có hại cho thai nhi. Báo cho bác sĩ nếu bạn đang mang thai hoặc dự định có thai trong khi điều trị.

Người ta không biết liệu khi dùng naltrexone thì nó ảnh hưởng gì đến em bé hay không vì có khả năng Naltrexone sẽ theo đường sữa mẹ dẫn qua cơ thể bé. Hiện tại vẫn chưa có một nghiên cứu khoa học nào về vấn đề này, vì thế trên phương diện cá nhân tôi khuyên các bạn ngưng sử dụng Naltrexone trong thời gian cho con bú hoặc không cho bé dùng sữa mẹ nếu bạn và gia đình vẫn muốn duy trì thuốc đối kháng này trong thời gian nói trên.

Không sử dụng thuốc này mà không nói cho bác sĩ nếu bạn đang cho con bú.

Làm thế nào tôi nên sử dụng naltrexone ?

Sử dụng naltrexone chính xác như đã được quy định cho bạn. Không sử dụng thuốc với số lượng lớn hơn hoặc lâu hơn đề nghị của bác sĩ. Cần tuân thủ chặt chẽ sự tư vấn của bác sỹ trong suốt quá trình điều trị.

Hãy uống naltrexone với một ly nước đầy.

Bạn có thể uống naltrexone sau khi ăn để giảm đau dạ dày.

Nếu bạn dùng Naltrexone qua đường phun thì nên chăm sóc răng miệng thường xuyên (hiện tại ở VN chưa có phương pháp điều trị này)

Bổ sung các hình thức tư vấn và / hoặc giám sát có thể được đề nghị trong thời gian điều trị với naltrexone.

Điều gì xảy ra nếu tôi bỏ lỡ một liều?

Uống thuốc ngay sau khi bạn nhớ. Nếu đó là hầu như thời gian cho các liều kế tiếp, bỏ qua liều đã quên và chờ đợi cho đến khi liều của bạn thường xuyên theo lịch trình tiếp theo. Không dùng thuốc bổ sung để bù liều đã quên.

Điều gì xảy ra nếu tôi dùng quá liều ?

Khẩn cấp tiếp cận dịch vụ cấp cứu y tế nếu bạn nghĩ rằng bạn đã sử dụng quá nhiều thuốc này.

Triệu chứng quá liều có thể bao gồm buồn nôn, đau bụng, chóng mặt, hoặc co giật.

Những gì tôi nên tránh trong khi sử dụng naltrexone ?

Naltrexone có thể gây ra tác dụng phụ mà có thể làm giảm suy nghĩ hoặc phản ứng của bạn. Hãy cẩn thận nếu bạn lái xe hoặc làm bất cứ điều gì mà đòi hỏi bạn phải tỉnh táo và cảnh báo.

Không sử dụng thuốc gây ngủ hoặc uống rượu trong khi dùng naltrexone. Không bao giờ cố gắng để khắc phục những ảnh hưởng của thuốc bằng cách dùng liều lượng lớn các loại thuốc ma túy hoặc rượu. Làm như vậy có thể dẫn đến hiệu ứng nguy hiểm, bao gồm hôn mê và tử vong. Hãy hỏi bác sĩ trước khi sử dụng bất kỳ đơn thuốc hoặc thuốc mua không cần toa-để điều trị cảm lạnh, ho, tiêu chảy, hoặc đau trong khi dùng naltrexone. Những loại thuốc này có thể chứa chất ma tuý hay rượu.

Thuốc gì khác sẽ ảnh hưởng đến việc điều trị naltrexone?

Tác dụng giảm đau, thuốc giảm đau của bất kỳ chất ma tuý bạn sử dụng sẽ bị chặn nếu bạn sử dụng chúng trong quá trình điều trị của bạn với naltrexone. Tác dụng phụ có hại cũng có thể xảy ra.

(xem tiếp phần 2 bên dưới)
    Tôi có một tham vọng, một tham vọng nhưng không bao giờ vô vọng. Tôi mơ ước một ngày nào đó một người nào đó nghiện heroin hay nhiễm HIV, hoặc một gia đình nào có người thân như vậy thì điều đầu tiên họ nghĩ điến sẽ là heroin-aids.com chứ không phải bất cứ trường cai hay trung tâm tư vấn nào khác

Bằng mọi giá, bằng tất cả, bằng tình yêu thương chúng ta hãy đoàn kết đứng lên bảo vệ và dành tiếng nói cho người nghiện hoàn lương. Kịch liệt phản đối thái độ phân biệt đối xử. THANH NIÊN HEROIN-AIDS.COM hãy làm sao cho cộng đồng có một cái nhìn đúng và thiện cảm hơn đối với những con người có quá khứ một thời lầm lỡ

(tiếp theo và hết)
    Trước khi sử dụng naltrexone, nói cho bác sĩ nếu bạn sử dụng bất kỳ loại thuốc sau đây:

* Buprenorphine (Buprenex, Subutex);
    * Butorphanol (Stadol);
    * Codeine (Tylenol với codeine);
    * Hydrocodon (Lortab, Vicodin);
    * Dezocine (Dalgan);
    * Hydromorphone (Dilaudid);
    * Levorphanol (Levo-Dromoran);
    * Meperidine (Demerol);
    * Methadone (Dolophine, Methadose);
    * Morphine (Kadian, MS Contin, Roxanol);
    * Nalbuphine (Nubain);
    * Nalmefene (Revex);
    * Naloxone (Narcan);
    * Oxycodon (OxyContin, Roxicodone, Percocet);
    * Oxymorphone (Numorphan); hoặc
    * Propoxyphene (Darvon, Darvocet).

Danh sách này không đầy đủ và có thể có loại thuốc khác có thể đối kháng với naltrexone . Báo cho bác sĩ về tất cả các toa và thuốc không kê toa, bạn sử dụng. Điều này bao gồm vitamin, khoáng chất, các sản phẩm thảo dược, và ma túy theo quy định của các bác sĩ khác. Đừng bắt đầu sử dụng một loại thuốc mới mà không nói cho bác sĩ.

Tôi có thể lấy thêm thông tin?

Bác sĩ của bạn có thể cung cấp thêm thông tin về naltrexone hoặc bạn có thể hỏi trực tiếp tại diễn đàn qua sub-forum chuyên đề Naltrexone.

Hãy nhớ rằng, giữ tất cả các loại thuốc này ngoài tầm tay của trẻ em, không bao giờ chia sẻ thuốc của bạn với người khác và sử dụng thuốc này chỉ dành cho các chỉ dẫn theo quy định và hơn nữa bảo quản thuốc trong nhiệt độ và môi trường như yêu cầu của nhà sản xuất

BIên dịch và biên soạn nội dung : Trần Song Khoa
    Tôi có một tham vọng, một tham vọng nhưng không bao giờ vô vọng. Tôi mơ ước một ngày nào đó một người nào đó nghiện heroin hay nhiễm HIV, hoặc một gia đình nào có người thân như vậy thì điều đầu tiên họ nghĩ điến sẽ là heroin-aids.com chứ không phải bất cứ trường cai hay trung tâm tư vấn nào khác

Bằng mọi giá, bằng tất cả, bằng tình yêu thương chúng ta hãy đoàn kết đứng lên bảo vệ và dành tiếng nói cho người nghiện hoàn lương. Kịch liệt phản đối thái độ phân biệt đối xử. THANH NIÊN HEROIN-AIDS.COM hãy làm sao cho cộng đồng có một cái nhìn đúng và thiện cảm hơn đối với những con người có quá khứ một thời lầm lỡ

Em xin bổ sung thêm một số loại thuốc đang được bán phổ biến trên thị trường VN chống chỉ định với gốc Naltrexone:

Gốc Codein: Tylenol codein, Para codein, Efferalgan codein (thuốc giảm đau rất phổ biến), Terpin codein (thuốc ho phổ biến), Neo codein, Euca codein.
    Gốc Morphine: Paregorique
    Gốc Propoxyphene: Tataprovon (12 nghìn vỉ 8 viên bán đầy chợ), Di-Altanvic (27 nghìn vỉ 10 viên)

Anh em sử dụng Naltrexone nên tránh các loại thuốc in đậm trên, nó bán rất phổ biến tại các hiệu thuốc. Hội chứng cai sẽ xảy ra ngay sau khi anh em uống các thuốc trên với liều cao.
    --------------------------------------------------------------------------------
    Đừng bao giờ nói lời tạm biệt nếu bạn vẫn muốn cố gắng
    Đừng bao giờ nói bỏ cuộc nếu bạn vẫn cảm thấy có thể tiếp tục
    Đừng bao giờ nói bạn không còn yêu ai nữa nếu ánh mắt của ai đó vẫn còn có thể giữ chân bạn.

Chết thật, bây giờ E mới đọc được cái này, chạy lại coi thuốc xã E vẫn uống có thấy Tataprovon. Có lần E hỏi Xã đó là thuốc gì, xã nói thuốc giảm đau, uống để đỡ nhức mỏi. Vậy cho E hỏi uống Na mà uống cái đó vào thì có cai đc ko nhỉ?:alien-baby-3:

Quote Originally Posted by hivongnhieu View Post
    Chết thật, bây giờ E mới đọc được cái này, chạy lại coi thuốc xã E vẫn uống có thấy Tataprovon. Có lần E hỏi Xã đó là thuốc gì, xã nói thuốc giảm đau, uống để đỡ nhức mỏi. Vậy cho E hỏi uống Na mà uống cái đó vào thì có cai đc ko nhỉ?:alien-baby-3:
    Không biết là Xã của bạn sử dụng Tataprovon với mục đích gì, nếu sử dụng để giảm đau (liều lượng ko đáng kể 1-2 viên) thì cũng ít có triệu chứng phụ nào xảy ra. Nhưng nếu sử dụng với mục đích thay thế ma túy thì sẽ có 2 trường hợp xảy ra:

1/ Đang sử dụng Naltrexone mà sau đó uống Tataprovon vào -> cảm thấy không say thuốc, tiếp tục uống để cố đạt được độ phê sẽ dẫn đế ngộ độc thuốc (co giật, nôn mửa, sốt cao...), và nếu ngộ độc cao có thể nguy hiểm đến tính mạng.
    2/ Uống tataprovon trước và uống Naltrexone ngay sau đó thì sẽ xuất hiện hội chứng cai (trầm cảm, mệt mỏi, đau nhức, chán ăn... và nặng có thể dẫn đến vật vã như lúc đang cắt cơn). Hội chứng cai xuất hiện nặng hay nhẹ còn tùy thuộc vào liều lượng propoxyphene (tataprovon) mà xã của bạn sử dụng.

Sử dụng Tataprovon ko cai được heroin mà có khi còn bị nghiện luôn cả 2

Thân.
    --------------------------------------------------------------------------------
    Đừng bao giờ nói lời tạm biệt nếu bạn vẫn muốn cố gắng
    Đừng bao giờ nói bỏ cuộc nếu bạn vẫn cảm thấy có thể tiếp tục
    Đừng bao giờ nói bạn không còn yêu ai nữa nếu ánh mắt của ai đó vẫn còn có thể giữ chân bạn.

NguyenVNN's Avatar

Theo em biết thì tataprovone ko thuộc loại ma túy opiat ! và uống tataprovone ko ảnh hưởng tới nước tiểu thì chứng tỏ ko phản ứng với nal! nhưng đã uống nal thì hạn chế các loại thuốc tây thôi, vì nal nó củng ảnh hưởng gan thận nhiều rồi còn đánh thuốc tây nữa thì thôi rồi !

mua nal ở đâu vậy bạn??? có đắt ko vậy?

Quote Originally Posted by rongbien View Post
    mua nal ở đâu vậy bạn??? có đắt ko vậy?
    mình đang uống Naltrexon Nodict của ấn độ bạn nào cần lh 0973306824 mình mua hộ cho nhé giá là 1200vnd tiền gửi các bạn chịu (ko phải buôn bán chỉ giúp mua hộ) thị trường thấy giao bán đầy nhưng cẩn thận các bạn nhé.
    uông cái này mình thấy nhé ăn sáng xong uông 1 viên cảm giác muốn ngủ người hai nóng lên chút ko đáng kể có hơi mệt ko đáng kể dễ ngủ uống xong muốn ngủ mình uong xong muốn ngủ nên mặt cứ phì ra còn vẫn ngix đến heroin nhưng ko thèm chơi hee vào thì cũng chả có cảm giác..chơi nhiều heroin thì mình chưa nhưng rất nguy hiểm đấy..

không sao đâu bạn loại thuốc xa ban dùng có chứa các thành phần Acetaminophen, Dextropropoxyphene nó đối kháng với các laọi thuôc như Naltrexon..xã bạn uống it thì chả có tác dụng còn uống nhiều hơn chut tí cảm thấy người gây gây gai gai thôi..nhưng như vậy là anh hưởng đến gan mật đấy

Có đợt mình dùng Terpin Codeine 5 tháng liền, mỗi ngày 3 40 viên thế mà khi lúc nghỉ chỉ có bị đi ngoài 1 lần rồi bình thường. Phải công nhận Codeine là thần dược cho dân chơi, nó đem lại cảm giác hưng phấn còn hơn Heroine mà không gây nghiện và ảnh hưởng nhiểu như Heroine

Page 1 of 2 12 LastLast