Results 1 to 4 of 4

Thread: HIV ư..chuyện nhỏ nếu như...

HIV ư..chuyện nhỏ nếu như...

Những ai đang ngồi trước màn hình máy tính .Chúng ta thử nhắm mắt vào rồi nghĩ , chẳng may một ngày nào đó vì một lý do nào đó chúng ta hoặc người thân của chúng ta bị nhiễm HIV .Và dưới ánh mắt kỳ thị của XH không biết mình hoặc người thân phải sống thế nào nhỉ .Vậy chúng ta dành một chút thời gian để nghĩ về họ những người kém may mắn đó nhá .Không phải tôi viết ra để khoét sâu vào nỗi đau của họ , mà tôi viết ra để mọi người hiểu thêm về cuộc sống của họ những người hàng ngày phải gồng mình để sống như thế nào
    Một tiếng khóc ré lên trong đêm của một đứa trẻ .Một tiếng sụt sùi của một người phụ nữ , hai con người có H
    Họ là nạn nhân của căn bệnh thế kỷ HIV . Đứa trẻ khóc bởi những cái gì mà căn bệnh HIV mang đến cho nó, nó khóc cho thân phận nó,nó khóc cho tương lai của nó ,làm sao nó không khóc khi nó lớn lên không biết cuộc sống của mình sẽ ra sao . Còn người phụ nữ không sụt sùi sao được khi đứa con thân yêu của mình mắc căn bệnh vô phương cứu chữa , không sụt sùi sao được khi phải chiu sự hắt hủi và sự kỳ thị của mọi người xung quanh .Hai con người có chung số phận như vậy họ có tội tình gì mà họ phải chịu đựng như vậy
    Các bạn ạ nếu ta chịu khó quan sát cuộc sống hàng ngày ta mới cảm thấy cuộc sống của người có H họ khổ như thế nào
    Một đứa trẻ dù không bị H nhưng phải chịu ảnh hưởng từ bố mẹ có H đã đủ khổ rồi còn những đứa trẻ trực tiếp bị H còn khổ hơn gấp nhiều lần
    Một ngày nào đó chúng lớn lên rồi đi học nếu các bạn trong lớp biết nó hoặc bố mẹ nó có H thì nó khó thể có một người bạn vì các bạn của nó ko chấp nhận nó
    Hàng ngày nó vẫn đến trường nhưng phải chịu cảnh chốn ở góc lớp hay một mình lủi thủi ở cuối sân trường làm bạn với những con dế với nhưng cánh phượng ,những giờ tan trường trở về nhà nhìn các bạn nô đùa vui vẻ còn nó lặng bước trên vai bé nhỏ của nó đeo chiếc cặp đã nặng rồi nhưng nó còn nặng hơn khi nó phải đeo thêm cả sự kỳ thị của mọi người , nó lẻ loi trên đường về có chăng bạn đồng hành của nó là chiếc bóng của mình và những giọt nước mắt lăn dài trên khóe mắt
    Nó có đáng phải chịu như vậy ko . Đứa trẻ cũng như tờ giấy trắng nó có biết kỳ thị là gì đâu ,thế thì ai đã viết lên tời giấy trắng đó 2 chữ kỳ thị ,chính là một số nhỏ bậc phụ huynh, thay vào những lời dạy con phải biết yêu thương những bạn có H và dạy chúng thế nào để vẫn chơi với các bạn co H mà không bị lây nhiễm mà lại thay vào đó câu nói lạnh lùng '"tao cấm mày không được chơi với đứa A vì nó bị H " Họ có biết đâu chỉ vì một câu nói vô tình đó mà giết đi tâm hồn và quyền đc sống và lô đùa cùng các bạn. Tôi đã từng nghe những câu chuyện do chính mợ của tôi làm ở khoa lây bệnh viện Việt Nam -Thụy Điển kể về nhiều bệnh nhân bị H nhưng câu chuyện làm tôi xúc động nhất về cái chết của đứa trẻ 7 tuổi .Cái ngày đứa trẻ đó chuẩn bị lìa xa thế giới này các bác sĩ muốn làm một cái gì đó để cho nó trước lúc ra đi được thanh thản , và mọi người hỏi nó bây giờ điều con muốn nhất là gì vì nó không biết nó sắp phải lìa xa thế giới này lên nó đã ngây thơ trả lời,con chỉ mong sao ngày mai được tới trường và được chơi cùng các bạn . Điều đó thật đơn giản với một đứa trẻ bình thường , nhưng đối với nó thì đó lại là điều khó có thể thực hiện được .Vì điều đó lên chúng ta hãy hành động để giúp những đứa trẻ có H khi chúng còn sống .Để một ngày nào đó những đứa trẻ đó ra đi nó không phải mang theo sự kỳ thi của mọi người ,mà nó ra đi mang theo hơi ấm của tình người
    Tôi sẽ quay lại chủ đề nay ngay sau khi có thể chỉ mong sao ban quản trị diễn đàn cho tôi một góc trên diễn đàn để tôi chia sẻ với họ người có H
    Bạncùng gia đình đang lo lắng vì có người thân đang nghiện ma tuy phải không , hãy liên lạc với tôi, có thể tôi không giúp được gì nhiều, nhưng những gì tôi đã trải qua, tôi có thể giúp đc bạn, người thân của bạn, tìm được chút ánh sáng yahoo ninhtroc_7x....Facbook. (Ninh Tien Qhpa)
    .

hihi anh Ninh hồi nhỏ bị H hay sao mà hiểu thế??em đùa thôi nhưng đúng là nếu đặt mình vào vị trí của người khác thì sẽ hiểu đc phần nào nỗi khổ của họ,mong là mọi người cũng bỏ ra ít phút để đặt mình vào vị trí của những đứa trẻ kia chắc mọi người sẽ có những suy nghĩ và hành động đúng đắn hơn
    Tuan_2.0<=== KHÔNG DÙNG CHO TRẺ EM CÓ THAI VÀ PHỤ NỮ DƯỚI 2 TUỔI.
    برای فروش نیستم

Như chúng ta đã biết trong xã hội này sự kì thị đối với những người có H còn nhiều lắm tôi chỉ mong sao chúng ta thay đổi cách nhìn về họ , nhất là những người phụ nữ và trẻ em họ là những nạn nhân của căn bệnh HIV . Chỉ vì 2 chữ kì thị mà nhiều trẻ em không được đến trường , nhiều phụ nữ phải tha phương cầu thực để tránh 2 chữ kì thị đó . những người có H dù họ có bị nhiễm trong hoàn cảnh tiêu cực hay tích cực thì cũng đem lại cho họ những nỗi đau về thể xác lẫn tinh thần .Chúng ta là những người may mắn hãy cùng nhau sẻ chia với họ có thể chúng ta không giúp được họ về vật chất , nhưng chúng ta có thể giúp họ về mặt tinh thần để họ sống tốt hơn yêu đời hơn vì họ cũng là một con người họ cũng cần được yêu thương được chia sẻ vậy chúng ta phải làm gì giúp họ . đừng chỉ vì hai chữ kì thị mà để họ xuy sụp về tinh thần ,đừng đứng từ xa rồi chẹp miệng rồi nói ôi số phận nó thật đang thương , mà chúng ta phải tiến đến gần họ xòe bàn tay ra để nắm lấy bàn tay của họ chuyền hơi ấm tình người cho họ chỉ cần 1 cử chỉ như vậy cũng làm cho họ ấm lòng .Đừng để những người có H rơi những giọt nước mắt vì bị kì thị mà hãy để họ rơi những giọt nước mắt vì được sẻ chia để họ rơi những giọt nước mắt vì được sự quan tâm của mọi người...........

Còn anh em nghẹo chúng ta thì sao ?Trong anh em chúng ta cũng chỉ vì nghẹo lên chẳng may một số người bị dính H điều đó chẳng ai mong muốn .Nhưng có gan chơi thì phải có gan chịu . Nhiều người nghĩ rằng thôi thì đằng nào cũng chết thì cứ chơi, đúng chết thì thật đơn giản nhưng các bạn thử nghĩ xem chúng ta chết rồi còn vợ con chúng ta sẽ gia sao ? Gia đình chúng ta sẽ thế nào ?
    Khi những người ở lại họ phải chịu tai tiếng liệu chúng ta ra đi có được thanh thản hay không khi mà
    " Trăm năm bia đá cũng mòn. Ngàn năm bia miệng vẫn còn trơ trơ ".Vì vậy các bạn hãy tỉnh dậy làm một cái gì đó cho gia đình, nhưng việc làm đầu tiên là phải cai được nghẹo rồi lo các việc khác
    Con người ta trong cuộc đời phải trải qua '' Sinh lão bệnh tử " Như tôi là một người khỏe mạnh nhưng biết đâu mai ra đường "bộp" một cái thì cũng song cũng chẳng biết thế nào là "lão" vẫn biết "Ngồi đợi cái chết còn đáng sợ gấp nhiều lần cái chết " Vậy các bạn đừng ngồi đợi cái chết mà hãy đứng dậy làm một cái gì có ý nghĩa cho gia đình
    Nếu các bạn ăn uống đầy đủ sinh hoạt lành mạnh thể dục thể thao cùng sự trợ giúp của thuốc ARV các bạn sẽ kéo dài được sự sống có thể là 10 năm hay 20 năm thời gian đó các bạn có thể làm được nhiều điều có ích cho gia đình

Chú ý

a N nhìn thế mà viết chuẩn phết nhỉ.hehe
    Mỗi Ngày Tôi Chọn Một Niềm Vui,Chọn Tới Chọn Lui Hết Một Ngày......