Results 1 to 6 of 6

Thread: Tôi, Cuộc sống, Matuy, Nghiện, Cai, Từ bỏ hẳn

Tôi, Cuộc sống, Matuy, Nghiện, Cai, Từ bỏ hẳn

Chào các bạn mình cũng là một con nghiện, hiện đang cai tại nhà được 6 tháng rồi mà vẫn chưa thấy yên tâm về MT. mình lập ra topic này có vài câu hỏi anh em cùng thảo luận cho nó thật rõ ràng, hiểu được tận cùng mấy vẫn đề này thì anh em mình mới cảm thấy có hy vọng .
    Đầu tiên phải xác định rõ Mình là ai? sinh ra và lớn lên như thế nào? hiểu được điều này thì mình sẽ thấy sự yếu đuối của mình ở đâu? nó rất quan trọng vì khi mình bước ra cs MT sẽ vào mình khi mình yếu đuối.
    Cuộc sống này là gì ?Khi mình biết được cuộc sống là đau khổ, cuộc sống là những điều ngang trái thì mình sẽ dễ chấp nhận cuộc sống và những điều ngang trái đến với mình hơn. khi đã chấp nhận cuộc sống thì mình sẽ không trốn tránh nó nữa. mình không dựa vào MT để trốn tránh CS này nữa.
    Matuy là gì?
    Theo mình MT đúng nghĩa là 1 chất hóa học .mà khi sử dụng nó sẽ tác động vào não và hệ thần kinh gây cho mình cảm giác êm ái giả tạo.
    Nghiện
    Nghiện là một phản xạ có điều kiện nó được hình thành theo các thói quen. các thói quen đó làm cơ thể thoải mái hơn trong điều kiện nhất định. lâu dần cơ thể trở thành lệ thuộc về cả thể xác và thói quen .Nghiện thuốc lá cũng là nghiện chất hóa chất nicotin,
    Cai :
    Do nghiên nó là nghiện cả thể xác và tâm hồn. nên mình sẽ phải cai cả xác và tâm hồn.
    Cai xác: Do chất Heroin là chất độc khi vào cơ thể chúng ta nó sẽ phá hủy những tế bào và các chất xám trong não , cái này phá hủy hay bám vào thì mình chưa rõ lắm. nhưng nó sẽ phá hủy chất xám của chúng ta. nên chúng ta cần phải đẩy hết chất độc đó ngoài bằng cách là ko nạp thêm cơ thể chúng ta tự đào thải các chất ra ngoài . muốn nhanh hơn thì bằng cách xông hơi, tập thể thao cho mồ hôi toát ra, nên nhớ rằng khi bạn muốn nhanh bằng cách đó thì bạn sẽ phải bù nhiều nước vì cơ thể mất nước. có nhiều cách để loại bỏ hết chất đó ra khỏi cơ thể bạn. nhưng ít nhất là 3 tháng thì cơ thể bạn mới hết hẳn chất độc.
    Cai hồn : cai hồn là cai khó nhất song song với việc cai xác thì bạn sẽ phải cai hồn. vì khi nghiện nó đã làm sai các tri giác của bạn . cái này không biết giải thích ra sao nhưng kiểu như là bạn phản ứng ra sao với các điều không hợp ý bạn trong cuộc sống . khi bạn hiểu rõ được cs và trong quá trình cai hồn bạn phải liên tục học những kỹ năng để đối diện với cs thì bạn sẽ thành công .
    Theo mình thì Thiền và Đạo Phật là công cụ để mình cai hồn tốt nhất.
    Trích đoạn trong giáo trình Thiền học của Thích Trân Quang "Trước hết, khi tâm thức hoạt động có nghĩa là não bộ hoạt động; ngược lại, khi tâm thức yên tĩnh có nghĩa là não bộ bớt hoạt động. Có một số dược chất có khả năng gây ức chế khiến não bộ bớt hoạt động, tạo ra cảm giác êm ả tạm thời. Thuốc phiện là một trong các loại đó. Tuy nhiên, những dược chất đó đều gây hiệu quả phụ, ví dụ như lệ thuộc (nghiện), mất sức đề kháng, suy giảm đạo đức…Thiền là công việc làm giảm bớt hoạt động não bộ chỉ bằng chính tâm thức của mình. Có thể xác định Thiền là dùng tâm thức để làm yên lắng tâm thức, không dùng phương tiện bên ngoài." Các bạn tìm đọc quyển đó thì sẽ hiểu . tất cả chỉ là ảo giác khi bạn có tâm thì sẽ thấy được muốn cai được phải từ tâm cai ra. còn thuốc phiện nó bám vào cái tôi của mình gần đến tâm nên khó cai là vậy. từ tâm mình rồi đến cai tôi của mình. trong tâm mình thì ko có thuốc phiện nó ko ngấm vào đấy đc.
    Mình tập thiền được 2 tháng nhiều lúc cũng thấy cảm giác như thuốc phiện sâu thẳm như chơi MT. Thành Sư còn hơn một thằng nghiện các bạn ạ.
    Có mấy cái điều mình tâm đắc nhất trong quá trình cai của mình đến bg và còn 6 tháng nữa mới được bước ra ngoài
    Tập thể thao và thiền 2 môn này mình sẽ phải cố gắng cho nó nghiện. nếu muốn sống.
    Những điều bạn muốn ghi nhớ viết ra và dán vào nơi nào bạn hay nhìn thấy nhất " Không bao giời được chủ quan với MT, MT là không " Đầu tiên là bạn cứ viết ra và dán lên. bạn sẽ thấy sự chủ quan của bạn là "cần gì phải nhớ như vậy câu ấy lúc nào chẳng ở trong đầu mình vấn đề là mình thôi" đấy chính là sự chủ quan của bạn với MT . nên bạn hay cứ viết đi và dán lên thì bạn sẽ có thêm một cơ hội thoát nữa. nên nhớ rằng bạn muốn thoát đc nó thì bạn càng phải có nhiều cơ hội. " Không bao giời được chủ quan với MT, MT là không " Câu ấy là câu mãi mãi cả đời này mà bạn ngày nào cũng phải nhớ nó nếu bạn muốn cai.
    Còn một câu nữa " Biết sai mà vẫn cứ làm" Vì sao vậy? câu này khó khăn hơn. 2 câu này bạn phải luôn nhớ và sửa mình Khii bạn bước ra CS chẳng ai nói cho bạn sai đúng cả. nên bạn phải tự mà nhận biết điều đó. nhận biết được rồi nhưng phải điều khiển được hành động của mình thì mới đc. hãy bước từng bước chậm nếu không chắc chắn bạn bò đi cũng đc chứ đừng dùng MT.
    Hãy cai MT bằng niềm tin các bạn ạ. Tập thiền là cách củng cố niềm tin ngày càng vững chắc.

Cố gắng lên các bạn khi bạn chẳng còn gì nữa thì bạn hãy thở hít và thở. hít và thở . tất cả rồi nó sẽ qua đi.

Trước hết mình chúc mừng bạn đã bỏ đc matuy 6 tháng, 6 tháng khong phải là thời gian dài ,nhưng chúng ta đủ thời gian để nhìn lại và xuy ngẫm một cách nghiêm túc về tác hại của matuy đã gây cho ta và gia đình những mất mát ko đáng có
    Tôi cũng đã bỏ đc 10 tháng thật sự cảm thấy con người rất vui và sức khỏe ổn định,tôi đã dần lấy lại đc lòng tin của gia đình bạn bè, một cảm giác thật hạnh phúc, cũng có đôi lúc nghĩ về "nó"cũng muốn chơi lại nhưng rồi lại giật mình và tự nhủ ,ta không thể quay lại ,nếu vượt qua đc những lúc giao động đó thì ta có thể bước tiếp ,và các lần sau ta vững vàng hơn.
    Bây giờ tôi chiều nào cũng đánh cầu lông ,môn thể thao yêu thik mà 10 năm qua tôi ko còn sức để chơi,chơi để rèn luyện sức khỏe ,chơi để quên đi ma túy,......................và cuộc sống tươi đẹp đang chờ chúng ta phía trước ,mình cùng cố gắng nhé
    Rất vui đc biết bạn
    Bạncùng gia đình đang lo lắng vì có người thân đang nghiện ma tuy phải không , hãy liên lạc với tôi, có thể tôi không giúp được gì nhiều, nhưng những gì tôi đã trải qua, tôi có thể giúp đc bạn, người thân của bạn, tìm được chút ánh sáng yahoo ninhtroc_7x....Facbook. (Ninh Tien Qhpa)
    .

Chào bạn mình thấy nick bạn là 7x, mình cũng Sn 77, hôm qua lúc mình viết xong bài này thì có bạn là người đầu tiên ủng hộ và động viên mình, mình cảm thấy rất vui. cám ơn bạn nhé. Thực sự lứa tuổi như bạn với mình thì cũng hiểu ra phần nào về cuộc sống và bản thân mình. Và một điều nữa rằng bạn và mình cùng cảnh ngộ đã hiểu sự trả giá đắt như thế nào cho những sai lầm của mình, không những mình phải trả giá mà những người thân quanh mình cũng phải chịu phần nào, rộng hơn nữa là cả XH này . Với tâm trạng và sự hiểu biết của mình mình cảm thấy thực sự lo lắng và cảm thông với những anh em cùng cảnh ngộ với mình. Mặc dù những gì mình biết chỉ là kinh nghiệm tự rút ra từ bản thân mình, những cũng được thêm một cách và một kinh nghiệm cho công cuộc tìm lối thoát khỏi MT, một phần nữa mình càng tìm hiểu thì lại càng cảm thấy chưa an tâm, và càng không được chủ quan. nên đưa ra ý kiến để các bạn cùng đóng góp và thảo luận để sao cho anh em mình tìm được một lối thoát tốt nhất. và vững bước trong CS.
    Mình rất vui được biết bạn . Mình ở HN, nhưng bg gia đình cho vào Vũng Tàu để cai, Chơi thể thao là rất tốt bạn ạ mình thì không được ra ngoài nên phải tập trong phòng nhưng ngày nào mình cũng cố gắng tập đều. và cũng tập Thêm thiền nữa vì mình thấy tập thiền nó rất tốt cho não và cơ thể mình luôn luôn có sự thức tỉnh, sự thức tỉnh này mình thấy cũng rất quan trọng cho việc sau này mình có giữ được hay không ( Sự thức tỉnh Nó kiểu như là: Khi mình làm việc gì thì mình quên hết mọi việc khác lúc ấy mình chỉ chú tâm vào việc mình đang làm, như kiểu 2 bố con đánh cờ tập trung căng thẳng vào ván cờ ông bố ăn gian thì ông con bảo mày chơi ăn gian lúc ấy mình quên đi mất sự quan hệ bố con mà chỉ biết đến ván cờ. nếu có sự thức tỉnh thì mình sẽ biết là mình đang chơi cờ với bố) . Thường là mình chơi MT lại vì lúc đó tâm trạng mình không ổn định, vui quá hay buồn quá hay suy nghĩ nhiều quá cũng vậy . vì CS quanh mình có phải là lúc nào cũng thanh thản được đâu . Sự thức tỉnh như người bảo vệ mình mình làm gì biết mình đang làm gì . Theo mình nếu trong thời gian nay bạn chưa đi làm thì nên tập thêm cái này. Mình biết được cái gì mình sẽ chia sẻ cùng bạn và các anh em để cùng tham khảo. Chúng mình cùng cố gắng để có một tương lai tốt đẹp và cuộc sống có ý nghĩa hơn.
    "Không bao giờ được chủ quan với matuy. Matuy là không"

he he ngày trước mình cũng bị quản giáo trong phong đến gần 6 tháng , tuàn chống đẩy mới cả vận nội công ,hết 6 tháng ngực nở như lý đức
    Mình đi làm đc 4 tháng rồi trong người thoải mái lắm , mình đi làm về là làm tí cầu lông ngay gần nhà,tối lại vào bàn máy ngồi , cũng chưa thực sự đủ tự tin để ra ngoài thường xuyên ,
    cũng lo sợ một lúc nào ko làm chủ đc bản thân rồi lai té ao bao nhiêu công sức và cố gắng lao ra biển
    Bạncùng gia đình đang lo lắng vì có người thân đang nghiện ma tuy phải không , hãy liên lạc với tôi, có thể tôi không giúp được gì nhiều, nhưng những gì tôi đã trải qua, tôi có thể giúp đc bạn, người thân của bạn, tìm được chút ánh sáng yahoo ninhtroc_7x....Facbook. (Ninh Tien Qhpa)
    .

Người ta thường nói muốn cai được MT thì phải có quyết tâm rất cao. Vậy Tâm mình là gì ? Điều khiển nó như thế nào để nó ở trên cái rất cao ấy. Việc đầu tiên là phải đi tìm tâm của mình, Tâm mình là chính mình, tìm lại chính mình. Hiểu được mình. Càng hiểu rõ chính mình bao nhiêu thì bạn càng có quyết tâm bấy nhiêu. Sau đó học cách điều khiển nó thì mới được . Và luôn đặt nó ở trang thái rất cao ấy đối với việc cai MT. thì bạn sẽ làm được.
    Đối với công cuộc cai MT thì . Sự nghiện lại nó luôn đi sau bạn 1 giây và Sự bạn cai được luôn đi trước bạn 1 giây, trong suốt cuộc đời này. Nên nếu bạn chủ quan và không cố gắng và dừng lại thì sự nghiện lại nó sẽ đến ngay, còn sự cai được nó chỉ được khi bạn đi hết cuộc đời này. Người ta nói bạn cai được thì bạn càng phải cố gắng hơn và cẩn thận hơn. vì bạn mới là người hiểu bạn hơn ai hết.
    Hãy cố gắng lên các bạn để chúng ta được sống một cuộc không nghiện MT, Còn việc XH không MT thì là việc chắc chẳng bg có.
    "Không bao giờ được chủ quan với MT, MT là không".
    Hãy cố gắng và thật cố gắng, khi bạn chẳng còn gì nữa thì hãy hít và thở, hít thở, hít thở.............

tháng 10 mà được 6 tháng rùi. Nếu mà "Không bao giờ được chủ quan với MT, MT là không" thì chắc đã được hơn năm rùi còn j. Ko bít anh này còn "Không bao giờ được chủ quan với MT, MT là không" ko hay lại "chủ quan" rồi