Mỗi người nghiện chúng ta ko ai là ko cai n.. lần. Mỗi lần cai là 1 lần Gia Đình thất vọng...
Lấy VD như tôi đã nghỉ đc hơn 1 năm, vừa rồi lại chơi lại tgian ngắn có gần 1 tháng sợ quá nên nghỉ, thế là tất cả công sức 1 năm đổ đi hết, gđ, vợ con cực kỳ thất vọng vì ko nghĩ Matuy là BỆNH MÃN TÍNH, mà là mãn tính thì phải chiến đấu với nó dai dẳng (Có khi là suốt đời)!!! Lần này tôi cai gđ hầu như chán nản k tin tưởng nữa nên phải chiến đấu 1 mình...
Tôi xin đưa ra đề nghị để anh em tham khảo nhé:
1. Tuyên truyền:
- Có nên làm ra những tờ rơi tuyên truyền để cho mọi người hiểu, nhất là Bố Mẹ, vợ con (Mới đầu sẽ phân phát cho gđ các thành viên trên DD và những người có yêu cầu) nội dung sao cho mọi người trong Gđ hiểu rõ hơn về Matuy la 1 căn bệnh nên rất cần sự thông cảm chia sẻ thì mới tiếp sức và chiến đấu lâu dài với nó. (Kênh O2 có chương trình; Hành trình tìm ánh sáng nhưg ít người biết)
- Về Tài chính: Ban đầu có thể DD mở 1 TK để anh em nào có nhu cầu sẽ đăng ký và sẽ được BQT gởi đến tận nhà. Sau đó nếu có hiệu quả thì kêu gọi các tổ chức như Thành Đoàn, cá tổ chức XH Từ thiện...hỗ trợ vì mục tiêu Tuyên truyền là rất qtrong trong Công tác Phòng chống Matuy!
2. Hiện tại đi cai ở các Trung Tâm Tư nhân rất đắt, ở HN ít nhất từ 2 Triêu nên đa số anh em làm gi có đủ điều kiện nên có cách nào đó tuyên truyền cho anh em mua thuốc cai nghiện ở nhà, nếu cần thì sẽ có những anh em tình nguyện và có hiểu biết 1 chút đến để tư vấn... (Nên nghiên cứu ở SG và HN mỗi nơi nên thành lập VD như CLB Niềm Tin??!!)
Đây là 1 số ý kiến đưa lên DD để mọi người tham gia bình luận nha!
P/S: Tôi mới cai đc 5 ngày nên đầu óc chưa tỉnh táo lắm, nếu có gì anh em đừng cười nha! Chào thân ái và quyết thắng./.
Thetung_83