Results 1 to 4 of 4

Thread: HIV & Đời sống tích cực

HIV & Đời sống tích cực

HIV & Đời sống tích cực

AIDS là căn bệnh do một virut có tên gọi là siêu vi gây suy giảm miễn dịch ở người ( HIV ). Khi một người bị nhiễm virut HIV thì được gọi là có HIV dương tính.
    HIV phá huỷ tế các tế bào đặc biệt trong cơ thể là những tế bào giúp cơ thể chống lại bệnh tật và các mầm bệnh.Khi các tế bào đặc biệt này bị virut HIV phá huỷ đến giai đoạn mà cơ thể không còn khả năng chống đỡ bệnh tật và các mầm bệnh nữa thì HIV dương tính chuyển sang AIDS - Hội chứng suy giảm miễn dịch mắc phải.Điều đáng buồn là HIV mở đường cho các vi khuẩn và các bệnh ung thư tự do xâm nhập cơ thể.AIDS hiếm khi là tác nhân thực sự gây nên tử vong ở người mà thông thường là sự nhiễm khuẩn phát sinh mới là nguyên nhân gây tử vong. Hiện nay chưa có thuốc hay vacxin để phòng chống HIV.
    Sự giải thích này khiến cuộc sống với HIV/AIDS nghe chừng vô vọng .Hoặc có hay chăng hy vọng nào cho người đang đối mặt với AIDS ?
    Những câu hỏi được đưa ra luôn là những vấn đề thường được chính những người đang đối diện với HIV/AIDS hỏi. Những câu giải đáp và giải thích được đưa ra như một món quà hy vọng

Ngày xưa có một ông vua đã viết ra những lời sau đây khi ông đang rất cần sự giúp đỡ:
    Lòng tôi rất đau đớn trong mình tôi
    Sự kinh khiếp về sự chết đã áp lấy tôi
    Nỗi sợ sệt và sự run rẩy đã giáng trên tôi
    Sự hoảng hốt đã phủ lấy tôi
    Tôi có nói : Ôi ! Chớ chi tôi có cánh như bồ câu
    Ắt sẽ bay đi và được yên lặng
    Phải tôi sẽ trốn đi xa
    Ở trong đồng vắng
    Tôi sẽ lật đật chạy đụt khỏi gió dữ
    Và khỏi giông tố....

"Điều đó thật không công bằng"

Mọi tầng lớp con người, mọi quốc gia, mọi lứa tuổi đang đối diện với thách thức của HIV/AIDS .Thế nhưng bây giờ HIV/AIDS đã trở thành nỗi kinh hoàng của chính bản thân bạn.

- Nếu bạn đang ở tuổi vị thành niên thì điều này đem đến một sự thay đổi đột ngột cho cuộc đời bạn và nhiều câu hỏi lớn về tương lai của bạn.Khi cố gắng để hiểu và đối phó với những gì đang xảy ra với cơ thể của mình thì bạn cũng muốn biết những ước mơ, những kế hoạch của bạn rồi sẽ thế nào?
    - Nếu bạn làm nghề nông thì có lẽ bạn đang tự hỏi không biết mình sẽ được thấy bao nhiêu mùa gặt nữa đây? Cũng có thể bạn là một hoạ sỹ và sợ rằng nhưng ước mơ sáng tạo của mình sẽ không thực hiện được.Cũng có thể bạn đã gây dựng được một doanh nghiệp,liệu nó có tan rã nếu thiếu vắng bạn không?
    Hoặc có thể bạn là người đã lập gia đình và đang rất tức giận vì mình đã bị nhiễm căn bệnh này do người khác truyền sang?
    Có thể bạn là người cha/mẹ mà đứa con yêu dấu của mình đang mang virut HIV . Bạn đang vật lộn với những câu hỏi, sự tức giận và nỗi sợ hãi " Tại sao lại là một đứa trẻ vô tội ?"
    Bạn có thể xem mình chỉ là một người nam hay một người nữ bình thường như bao người khác , duy chỉ có một sự khác biệt là bạn được chuẩn đoán HIV dương tính - một tin khiến bạn hốt hoảng.
    Hoặc có lẽ cuộc sống của bạn bị ảnh hưởng bởi người thân của mình bị nhiễm HIV

Thật tự nhiên khi bạn hỏi tại sao. "Tại sao lại là tôi?" " Tại sao lại là lúc này?" " Tại sao lại là điều này".

Có một người rất giàu đã mất đi tất cả nhà cửa, con cái và của cải chỉ trong một ngày. Và ông đã kêu lên như nhiều người bị AIDS ngày hôm nay từng làm:
    " Vì việc tôi sợ hãi đã thấu đến tôi, điều tôi kinh khủng lại xảy ra cho tôi.Tôi chẳng được an lạc, chẳng được bình tịnh, chẳng được an nghỉ,xong nỗi rối loạn đã áp đến"

" Tôi còn sức đâu mà chờ đợi? Cuối cùng đời tôi sẽ ra sao mà tôi phải nhịn nhục? Sức tôi há là sức đá sao? thịt tôi há dễ là đồng? Thật tôi không thể giúp được mình và mọi nguồn cứu trợ đã bị đem xa khỏi tôi"

Bạn có thể không cảm thấy hy vọng nào ...cho ngày hôm nay chứ chưa nói đến tương lai .Hy vọng là một tài sản vô cũng quý báu.Những điều bạn chuẩn bị đọc sẽ đem đến cho bạn niềm hy vọng lớn nhất mà bạn có thể tìm được.
    Tại sao lại là tôi? Thực sự là một tiếng kêu tuyệt vọng.Đây là một câu hỏi thường được thốt lên trong tuyệt vọng khi chúng ta bị tổn thương và khi chúng ta sợ hãi.
    Không một người nào sẵn sàng đón nhận những lời kết luận định mệnh từ nơi bác sỹ : " Anh chị có kết quả HIV dương tính" Ngay tức khắc đại dịch AIDS đã nhắm trúng bạn.Đó không còn là chỉ là câu chuyện của về những người khác nữa.AIDS đang rờ động và thay đổi cuộc sống của bạn nó định đoạt cách bạn sẽ phải sống như thế nào cũng như tương lai của bạn.Đó không phải là một kinh nghiệm dễ chịu và hạnh phúc.
    Tại sao lại là tôi? Không dễ tìm câu trả lời.Đau đớn , bệnh tật nan đề và khó khăn luôn là hiện hữu.Đối diện với đau khổ và mất mát là thực tại của cuộc sống.Thực sự là ai cũng đối diện với hoàn cảnh khó khăn trong cuộc sống đều hỏi tại sao?
    Bạn có thể cảm thấy " Giá như những khốn khó của tôi có thể bay lên và biến mất đi" Thay vì như vậy, những khốn khó thường đè nặng trên vai bạn.......
    Hãy cố gắng đừng chỉ nhìn vào sự chuẩn đoán với nỗi sợ hãi và tuyệt vọng để rồi hỏi Tại sao lại là tôi? Thay vì thế hãy hỏi thế này, liệu có thể xem đó là một cơ hội hay không ? Liệu có điều gì đó tốt lành ra từ một điều tồi tệ đến như vậy hay không ? Lời giải đáp cho cả hai câu hỏi đó là " Có " Bạn có thể biết cách sống tích cực thậm chí ngay trong hoàn cảnh có HIV dương tính hay trong khi sống chung với căn bệnh AIDS.

Trong những lúc bị khủng hoảng hay gặp những nguy hiểm, nhiều người đã cầu lên Đức Chúa Trời.Nhưng Đức Chúa Trời có thể dường như ở rất xa đối với bạn bây giờ, giữa lúc bạn đang phải sống chung với căn bệnh AIDS . Thậm chí bạn có thể còn không tin là có Đức Chúa Trời . Thậm chí nếu bạn tin.Bạn có thể rất giận Ngài vì những gì đang xảy ra cho cuộc đời bạn.Cũng đã từng có những người còn đổ lỗi cho Ngài về những điều khốn khó của mình. Khi mà tại thời điểm này chưa có vacxin đối với căn bệnh HIV. Bác sỹ và các nhà khoa học đang nỗ lực tìm kiếm một phép điều trị hiệu quả. Đối với hầu hết mọi người thì sự chết và việc chết không phải là một đề tài đem ra bình luận dễ dàng được.Sự thật là ngày nào đó mỗi chúng ta sẽ phải đối diện với cái chết. Sự chết về thể xác là thực tại mà không ai trong chúng ta có thể trốn thoát. Trong những lúc khủng hoảng nhiều người bắt đầu suy nghĩ theo cách mới.Những suy nghĩ của chúng ta quay hướng về chính bản thân chúng ta , gia đình chúng ta, và thường là về tương lai của chúng ta .Lẽ tất nhiên là phải bắt đầu từ những vấn đề nghiêm túc của cuộc sống.
    " Người nào nếu được cả thiên hạ mà đánh mất đi linh hồn mình thì có ích gì?
    Bạn vừa được đem trở lại với thực tài mặt đối mặt với thực tại mà nhiều người khác lờ đi.Một số người không bao giờ dành thời gian để nghĩ về sự đời đời,Còn bạn đang đối diện với sự hệ trong của cuộc đời và sự đời đời.
    " Ai rồi cũng phải chết, vì thế người sống hãy để tâm suy ngẫm về điều này"
    Hãy lắng nghe " con người bề trong" của bạn và đưa ra những quyết định về những vấn đề hệ trọng nhất về sự tồn tại của mình.Cho dù hoàn cảnh của bạn thế nào, bạn vẫn có quyền lựa chọn.Căn bệnh có thể khiến mọi chuyện trở nên rối rắm và hỗn loạn trong đời sống của bạn.Suy nghĩ cẩn thận và lo gich sẽ giúp bạn nhìn thấy được những cảm nhận và suy nghĩ của mình về cuộc sống này.

Tương lai của tôi sẽ ra sao?

Bao nhiều nước mắt đo đủ
    Những đau khổ mình đã trải qua đây?

Không ai biết được những lời giải đáp cho câu hỏi này một cách chắc chắn. Thời gian để phát triển HIV dưong tính sang AIDS phụ thuộc vào một phần về sức khoẻ và điều kiện dinh dưỡng của người đó trong khi bị nhiễm virut này. Thời gian đó khác biệt rất lớn ở các nơi trên thế giới này.Không ai có thể dự đoán 1 người bị AIDS sẽ kéo dài được bao lâu. Nhận biết thực tế thời gian sống trong cuộc đời này của chúng ta luôn luôn giới hạn, vì vậy những người có HIV/AIDS cũng giống như tất cả những người khác cần phải sửa soạn đời sống của mình.Mỗi người chúng ta phải lựa chọn và quyết định và chuẩn bị cho tất cả những có thể xảy ra :
    - Sống mỗi phút, mỗi ngày một cách trọn vẹn.Sự sống là món quà mà Đức Chúa Trời ban tặng mỗi chúng ta.
    - Sử dụng từng khoảnh khắc mỗi ngày cho mục đích tốt đẹp và sử dụng các kỹ năng sức lực của mình để giúp đỡ những người khác....Điều này đòi hỏi phải nghĩ tới nhu cầu của người khác và cách nào chúng ta có thể ảnh hưởng tích cực lên đời sống của họ.
    - Sống với những thái độ tích cực hay sống với những thái độ tiêu cực đem đến sự phá huỷ.Sự lựa chọn hoàn toàn thuộc về chúng ta.
    - Quyết tâm để sức lực, hành động và lời nói của chúng ta có nghĩa và đem đến sự thay đổi tích cực.
    - Đứng vững vàng trong đức tin vào ĐCT bất chấp hoàn cảnh thế nào.
    Nhiều người chạy đua qua cuộc đời này một cách quá bận rộn, không còn thời gian nghĩ xem mình đang hầu việc ai. Cũng có nhiều người khác thì quá lo lắng cho cuộc sống và các hoạt động của mình cho ngày hôm nay mà không còn thời gian để nghĩ tới ngày mai , hay những điều thuộc về linh hồn của mình.Có rất nhiều điều quan trọng đối với cuộc đời bạn hơn là chỉ là những phút giây hiện tại.Đã đến lúc cần phải nghĩ tới những gì sẽ còn lại đời đời, những gì có ảnh hưởng đời đời trên cuộc đời bạn.
    Đó thực chất là một trong những điều tích cực có thể có được tự việc có HIV dương tính.

Ai sẽ chăm sóc tôi khi tôi bị ốm ?
    Các bác sỹ khắp nơi trên thế giới đang nỗ lực tìm kiếm những phép điều trị và thậm chí là phương cách điều trị triệt để AIDS.Nếu có thể, bạn hãy tìm kiếm chương trình chăm sóc y tế có khả năng giúp đỡ bạn chống đỡ HIV/AIDS. Hãy nhớ
    rằng bạn không phải là đơn độc[IMG]file:///D:/xa-anh.gif[/IMG]

trong hoàn cảnh của mình.Có rất nhiều những căn bệnh nan y khác trên thế giới.Nhiều người phải học cách sống một đời sống tích cực bất chấp hoàn cảnh của mình thế nào.Có rât nhiều nguồn trợ giúp bạn học làm điều này.
    Nếu có thể được, hãy khích lệ các thành viên gia đình bạn tìm hiểu tận tường hơn về HIV/AIDS và những nhu cầu cảu những người đang phải đối mặt với nan đề này.Có nhiều hội thánh, các tổ chức y tế và các chương trình cung cấp khoá đào tạo tập huấn luyện như thế. Làm như vậy sẽ giúp xoá bỏ nỗi sợ hãi và nghi ngờ về một căn bệnh như HIV/AIDS.
    Một số người chắc chắn phải cảm thấy bị choáng trước khi họ có thể cho phép người khác giúp đỡ mình.Có lẽ đó là trường hợp của bạn. Tuy nhiên mỗi người có thể tìm và tìm thấy và làm quen một người bạn tốt nhất mà một người có thể có....

Liệu tôi có bị ruồng bỏ không?

Nỗi sợ hãi bị ruồng bỏ là rất hiện hữu.Rất tiếc là nhiều người sợ đến gần ai đó bị AIDS vì sợ mình cũng sẽ bị lây nhiễm.
    - Hy vọng rằng cũng sẽ có nhiều người xung quanh bạn thực sự quan tâm và muốn giúp đỡ bạn bất cứ cách nào có thể,trong đó có gia đình và bạn bè của bạn.Nếu bạn cho họ cơ hội trở thành một phần trong cuộc đời bạn vào lúc này thì bạn có thể thấy những người thân và bạn bè của mình hiểu bạn hơn bạn nghĩ.
    - Thật là khôn ngoan nếu bạn tìm kiếm những cá nhân và tổ chức có thể giúp đỡ được bạn.Hãy tìm kiếm những người đề xuất sự giúp đỡ về thể chất cũng như tâm linh.Bạn cần phải vươn tới những người bày tỏ lòng quan tâm tới bạn và cho phép họ giúp đỡ bạn cách nào có thể.Thể hiện là bạn muốn mọi người ở gần mình và rằng bạn muốn nói chuyện và cùng cười với họ sẽ khiến họ cảm thấy thoả mai và dễ dàng làm được những điều đó.

Nếu một người ngã có người kia đỡ
    Khổ nỗi cho người đơn độc khi mà không ai đỡ lên
    Rất tiếc là tình yêu loài người chúng ta là không hoàn hảo, sự không hoàn hảo đó thường thể hiện mỗi khi chúng ta đối diện với những người đang bị khủng hoảng.Ví dụ, bệnh tật khiến nhiều người sợ hãi vì thế họ không biết phải đáp ứng những người bệnh như thế nào.Kết quả đáng buồn là thay vì cảm thấy được yêu thương thì người bệnh thường cảm thấy bị đơn độc
    - Điều này chỉ khiến cho tình yêu trọn vẹn của ĐCT mới quan trọng làm sao.Hơn nữa Ngài hứa sẽ ở cùng các bạn thậm chí cả khi bạn bị những người xung quanh ruồng bỏ.
    Cho dù bạn nghĩ về ĐCT như thế nào đi nữa, cho dù bạn có trút cơn giận của mình trên Ngài, hay lòng vô tín của bạn cũng không thể thay đổi được sự hiện hữu của Ngài.Ngài muốn bộc lô cho bạn hay một điều: Ngài yêu bạn.
    Tình yêu của con người phụ thuộc vào cảm xúc và hoàn cảnh.Nghĩ về tình yêu của ĐCT không hề thay đổi quả là một tin tốt lành.Ngài yêu những người mạnh mẽ, Ngài cũng yêu những người yếu đuối, những người đau yếu.Phải ! Có thể khẳng định rõ ràng là ĐCT yêu những người đang sống chung với HIV/AIDS. Và trong đó có bạn.

Tôi có thể tìm kiếm hy vọng ở đâu ?
    Hy vọng tìm được những giải pháp ngắn hạn còn xa vời.Tuy nhiên có một tin tốt lành ĐCT ban niềm hy vọng cho dù hoàn cảnh của bạn bi đát như thế nào đi nữa.
    AIDS là một căn bệnh khủng khiếp khiến mỗi người nhiễm căn bệnh này mặt đối mặt với sự chết.Khi bạn đối diện với thực tại của sự chết về thể xác thì ĐCT muốn bạn cũng nhận biết sự khác biệt giữa sự sống và sự chết của linh hồn.Mỗi chúng ta ai cũng đã không đạt tiêu chuẩn của ĐCT. Chúng ta không vâng phục pháp luật Ngài.Không phải lúc nào cũng dễ dàng thừa nhận rằng chúng ta cảm thấy xa rời ĐCT vì những thất bại đó.Không ai có thể tự cứu mình khỏi hình phạt của ĐCT. Cuộc tìm kiếm phương pháp chữa trị AIDS vẫn đang tiếp diễn.Nhưng phương pháp cứu chữa chúng ta khỏi bị phân rẽ khỏi ĐCT đã tìm được rồi.

Cuộc đời tôi tiếp theo sẽ ra sao?
    Có nhiều sự sợ hãi và hiểu lầm về AIDS. Có cách nào giúp bạn xua tan nỗi sợ hãi đó không?Hãy luôn sẵn sàng giúp những ai muốn hiểu biết nhiều hơn về AIDS.Hãy học cách vươn ra với mọi người theo một cách tích cực và đừng chỉ luôn luôn chờ đợi người khác vươn tới bạn.Bạn có thể lựa chọn luôn cầu cứu sự giúp đỡ cho chính mình hoặc tìm cách để thỉnh thoảng có thể nói : " Đây , hãy để tôi giúp đỡ bạn ".
    - Những kinh nghiệm cá nhân bạn trong việc đối phó với HIV/AIDS có thể giúp đỡ những người khác đang trải qua những kinh nghiệm tương tự như bạn từng trải qua.Thời gian và sức lực của bạn có thể là một món quà tuyệt vời dành cho những người đang tuyệt vọng và rất cần sự giúp đỡ và lời khuyên.
    Hãy để cho đức tin của bạn đặt nơi Đấng Cứu Thế mang đến cho bạn mục đích và ý nghĩa cho mỗi ngày của cuộc đời mình.Bạn đã tìm được sự bình an lạ lùng và một hy vọng tuyệt vời mà bạn có thể và nên chia sẻ cùng người khác.Nếu bạn đôi lúc vẫn còn cảm thấy bị hắt hủi thì hãy nắm chặt vào lời hứa tuyệt vời này từ trong lời của ĐCT :
    ....Nhưng có một người trìu mến hơn anh em ruột
    Hãy học cách chia sẻ cởi mởi với mọi người.Học cách giãi bày với mọi người.Học cách bày tỏ tình yêu của mình cho họ biết. Bạn phải có sự nỗ lực để cho họ biết rằng bạn muốn ở gần họ.
    - Điều này có ỹ nghĩa là một đời sống tích cực luôn cần có sự chia sẻ,đầy rẫy sự vui mừng, một đời sống mãn nguyện và đầy hy vọng.Có nghĩa là chúng ta có thể nếm biết sự vui mừng của cuộc sống trong bất kỳ tình huống hay hoàn cảnh nào.

Hãy vui hưởng cuộc sống mỗi ngày.Đó là món quà mà ĐCT ban tặng cho mỗi chúng ta

1 khi ko thay đỗi được nó thì hãy nghĩ cách sống chung với nó:50:
    GIANG HỒ HỄM ÁC KO NÊN TIN AI NGOÀI BẢN THÂN MÌNH :112:

Quote Originally Posted by nguoi_vo_hinh View Post
    1 khi ko thay đỗi được nó thì hãy nghĩ cách sống chung với nó:50:
    1 khi đã phải sống chung với nó thì hãy sống cho đáng từng ngày từng giờ được sống (ví dụ như dẫn nhok đi kfc mỗi ngày, kaka,, cuộc sống vậy thì còn gì bằng, nvh nhở?
    Hãy sống hết mình cho giây phút hiện tại.
    Hãy mang niềm vui đến cho những người xung quanh bạn.
    Hãy chia sẻ một chút may mắn của bạn cho những người khó khăn hơn.
    Hãy làm như vậy, bạn nhé!